What's new

Hành trình mùa hè: TIBET - NEPAL - INDIA - THAI 15/06 - 19/07/2011

Sau 1 đêm trằn trọc, không phải vì trăn trở, mà là vì...cái sự háo hức, thèm nhìn thấy 1 bầu trời xanh Tây Tạng, thèm nhìn thấy rực rỡ sắc màu Ấn Độ. Cuối cùng, đành quăng cái booking ra giữ chổ trước.

Sáng nay, đã book vé như sau:

15/6: SGN/HAN - KL
15/6: KL - Chengdu
15/07: Kolkuta (CCU) - BKK
19/07: BKK - HAN/SGN

Vé đã mua xong, tổng cộng chi phí vé máy bay khoảng trên 3 triệu - và ngày ghi trên đây là chính xác - 1 tháng 4 ngày.

Hiện tại tất cả các chặng từ Hà Nội hay Sài Gòn đều vẫn còn giá rẻ, AA sẽ bán vé từ ngày 13-17/10/2010 cho giai đoạn từ tháng 4 đến tháng 8 năm sau. Vậy nên mình đưa lịch trước để các bạn kịp book vé nếu tham gia cùng mình. Bạn có thể tham gia từng chặng nhỏ và về trước để thuận tiện hơn.

Hành trình cụ thể 18/10/2010 P/H sẽ bổ sung.

Thời gian gấp rút, nên lập topic vội, mong mọi người thông cảm,

Phương Hoàng

Last edited:
Hành trình

Nhìn cái hành trình này, thật sự là bắt đầu...muốn bệnh. Chưa bao giờ đi chơi xa và lâu như vậy.

Hành trình có tính chất đi tham khảo từ các hành trình của người khác, :D, các bạn xem qua và góp ý giúp mình nhé. Mấy chổ này, mình chưa qua lần nào, mà khả năng về địa lý lại có giới hạn, thế nên...

PART 1: NGA MI SƠN - CỬU TRẠI CÂU

15/06: HCM – KL - CTU
16/06 Nga Mi Sơn
17/06 Nga Mi Sơn - Leshan
18/06 Leshan - CTU - Cửu Trại Câu
19/06 Jiuzhaigou
20/06 Jiuzhaigou - CTU

PART 2: MÙA HÈ TÂY TẠNG (TIBET - NEPAL)

21/06 Cheng du – Lhasa
22/06 Lhasa (Deprung & Sera Monastery)
23/06 Lhasa (Potala, Jokhang)
24/06 Lhasa (Ganden Monastery, Barkhor)
25/06 Lhasa - Nam Tso Lake - Lhasa
26/06 Lhasa – Yamdrok Tso – Gyanste
27/06 Gyanste – Shigatse – Sakya - Lhatse
28/06 Lhatse – Shegar – Rongphu Monastery – EBC
28/06 EBC - Zhangmu
29/06 Zhangmu - Nepali border - Kathmandu

PART 3: RỰC RỠ ẤN ĐỘ

29/06 Kathmandu -tham quan Durbakr Square , Bodhanath
30/06 tham quan Bhaktapur - Patan
01/07 Lumbini
02/07 Lumbini - Maya Devi temple
03/07 Buddist Monasteries Tour ( Chùa Việt Nam . Nhật Bản , Trung Quốc , Đức … )
- Trưa : Khởi hành đi qua biên giới Án Độ.
04/07 New Delhi
05/07 New Delhi, tham quan Đền Sen và Tháp Qutab-công trình kiến trúc tiêu biểu cho sự hùng mạnh của vương triều Mughal
06/07 New Delhi - Jaipur
07/07 Jaipur đi tới sa mạc Jaiselmer
08/07 Jaipur - Agra
09/07 Agra - Khajuraho
10/07 Khajuraho - Varanasi
11/07 Tham quan Sarnath ( Vườn Lộc Uyển ) – cách Varanasi 10km
- Chiều tham quan Varanasi
- Mua vé bus đi Gaya
12/07 Tham quan Varanasi
13/07 Khởi hành đi Gaya . Đến Gaya đi xe kéo về Bodhgaya
14/07 Gaya - Kolkata
15/07 Kolkata - BKK

PART 4: CHIANG MAI (THÁI LAN)

15/07 BKK - Chiangmai
16/07 Chiangmai
17/07 Chiangmai
18/07 Chiangmai - BKK
19/07 BKK - SGN/HAN

Nhìn hành trình mà..., nhưng, thôi kệ, đến đâu hay đến đó vậy. Vẫn là 1 câu nói cũ, vạn sự tùy duyên.

Cảm ơn mọi người đã xem qua và góp ý,

Phương Hoàng

Re: Hành trình mùa hè: TIBET - NEPAL - INDIA - THAI 15/06/2011 - 19/07/2011

Nhìn lịch trình của Bác thôi em đã thấy ... nhớ nhà rồi! Sao bác đi lâu thế ah? Ngưỡng mộ và ghen tị :D

Re: Hành trình

PART 1: NGA MI SƠN - CỬU TRẠI CÂU[/SIZE][/COLOR][/B]

15/06: HCM – KL - CTU
16/06 Nga Mi Sơn
17/06 Nga Mi Sơn - Leshan
18/06 Leshan - CTU - Cửu Trại Câu
19/06 Jiuzhaigou
20/06 Jiuzhaigou - CTU

Day 1: 15/06/11 SG,HN - KL - CTU 10h30pm
Day 2: 16/06/11 CTU - Nga Mi Sơn - CTU
Day 3: 17/06/11 8h30am CTU - CTC ngủ
Day 4: 18/06/11 CTC
Day 5: 19/06/11 CTC - CTU
Chắc là thế này hợp lý hơn vì đi tàu tới Lhasa đi tháng 06 là ngày chẵn thì hôm său là ngày 20/06 sẽ đi luôn.

Đi Jiuzhaigou vào mùa hè phí lắm bác ạ, nếu đi chỉ để cho biết thì ko nói làm gì, cái này nhiều người đã có kinh nghiệm rồi.
Một chị Tibetan làm guide đã nói với mình là đi Tibet thì đẹp nhất vào tháng 7, nhưng thời điểm đó là cao điểm du lịch Tibet nên giá cả sẽ khá đắt đỏ, sau đó là trong khoảng từ tháng 7 đến tháng 10, sau tháng 10 thời tiết sẽ rất lạnh.

............

Có điều, nếu với Tây Tạng, bạn không cần một tí tiếng Trung nào mà vẫn đi ngon lành. Bằng chứng là:

1. Mình vừa đi cùng đoàn toàn là Tây, không có Trung Quốc (vì quy định của TQ là người nước ngoài không được tự du lịch hoặc đi cùng đoàn TQ mà phải đi với đoàn nước ngoài, hoặc đi một mình có hướng dẫn viên Tây Tạng đi cùng, nghĩa là 1 mình 1 đoàn). Đoàn này toàn tiếng Anh hết, mọi người cực kỳ vui vẻ và đoàn kết.
2. Hướng dẫn viên tiếng Anh đa phần là tiếng Trung cực kỳ kém, vì tụi nó học ở Ấn Độ về. Nói tiếng Anh và tiếng Tibet
3. Người Tây tạng rất không thích người Trung Quốc, nên khi bạn nói tiếng Anh, thuận tiện hơn rất nhiều (cả về thái độ lẫn giá cả)

Phù, đọc cái này xong nhẹ cả người. Vậy mà em đã tính chuyện học 1 khóa tiếng Hoa cấp tốc trong 6 tháng rồi đấy chứ!!!!! :D Cũng may chưa đăng ký. Ko là è cổ vác 1 đống sách vở nữa. :">

Ôi, cô bé vươn mình ra biển lớn rồi đây, nhìn lịch trình hoành tráng quá. Chengdu-Lhasa bay nha bé, chứ đi tàu thì hết 2 ngày đó. Nếu cần gì thì pm cho chị nha. Cậu guide đi với bọn chị chuyến tháng 9 rất okie. Chúc em có chuyến đi tuyệt vời cùng những người bạn đồng hành tuyệt vời.

Em học cấp tốc lớp tiếng Hoa đi. Không cần nhiều nhưng rất cần đó.

Cho em đăng ký 1 suất nha, em sẽ đú cùng chị cả chặng đường !

Ah, tổng kinh phí cả chuyến đi bao nhiêu hả chị, để em còn nuôi lợn sẵn từ bi giờ ?

Ôi, cô bé vươn mình ra biển lớn rồi đây, nhìn lịch trình hoành tráng quá. Chengdu-Lhasa bay nha bé, chứ đi tàu thì hết 2 ngày đó. Nếu cần gì thì pm cho chị nha. Cậu guide đi với bọn chị chuyến tháng 9 rất okie. Chúc em có chuyến đi tuyệt vời cùng những người bạn đồng hành tuyệt vời.

Em học cấp tốc lớp tiếng Hoa đi. Không cần nhiều nhưng rất cần đó.

Dạ, cảm ơn chị.

Em đang tính lên lịch chi tiết hết, coi bộ được được rồi mới bắt đầu đi...hỏi thăm. Như vậy mình hỏi cũng dễ, mà anh chị trả lời cũng dễ.

Cái hành trình em ghi vậy, nhưng mà nói thật là cũng hơi đuối. :"> Nên đi đến đâu hay đến đó, có cái lịch trình cho nó an tâm. :">

Khi gần xong, thể nào em cũng làm phiền chị Mèo và anh Salguy. :D

Cho em đăng ký 1 suất nha, em sẽ đú cùng chị cả chặng đường !

Ah, tổng kinh phí cả chuyến đi bao nhiêu hả chị, để em còn nuôi lợn sẵn từ bi giờ ?

Nhắm chừng thôi nha bạn, khoảng 2.000 - 3.000 usd. Nói chung là tính thế thôi. Phải đi thì mới biết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back