What's new

[Hỏi đáp] Hành trình Munich-Vienna-Budapest-Prague-Copenhagen

polizia

Phượt tử
Chào các bạn, mình đang lên kế hoạch để đi du lịch bụi đợt nghỉ vacation bên mình từ 19/2 tới đây.

Dự định lịch trình của mình là Paris - Munich, Munich- Vienna, sau đó Vienna - Budapest, tiếp đó là Budapest - Prague rồi Prague - Copenhagen, Copenhagen - Paris.

Năm nay mình muốn đi mấy thành phố trên, có thể là đi một mình hoặc 2 người nếu bạn mình thu xếp đi được đợt này.
Về chỗ ở thì mình sẽ ở hostel tầm 25-30e/đêm, tại munich và Vienna thì mình sẽ ở hệ thống hostel Wombats city mà trước đó mình đã từng ở Berlin thấy rất sạch sẽ và rẻ.
Hiện tại mình đang tìm hostel ở Budapest và Prague với Copenhagen.

Mình được nghĩ lễ 2 tuần nên mình nghĩ đi mấy nơi đó là vừa, mỗi nơi trú lại khoảng 2 - 3ngày tùy vào thành phố

Bạn nào đã đi bụi quen hoặc cũng ở châu Âu lâu rồi thì xem thử xem hành trình như vậy có hợp lý không. Hiện tại Copenhagen là mình mới thêm vào list, nếu kinh phí phát sinh nhiều quá thì có thể cắt bớt thành phố này cũng được.

Về địa điểm sẽ tham quan thì mình sẽ tham khảo thêm trong này, nếu các bạn có thêm địa điểm nào hay và đáng chú ý thì có thể tư vấn giúp mình.

Mình xem trên bản đồ thì thấy Vienna nằm sát thủ đô của Slovakia, không rõ là chạy qua đó có gì để ngắm không, và 1 ngày có đủ không?
Nếu được thì nên Vienna 4 ngày trong đó có 1 ngày chạy qua thủ đô Slovakia chơi rồi lại quay về Vienna tiện hơn hay là ở Vienna 3 ngày rồi ngày thứ 4 qua Slovakia chơi 1 ngày, sau đó đi tiếp Budapest.

Ngoài ra về Budapest, Praha, đây là 2 thành phố của 2 nước đông Âu cũ. Về vấn đề an ninh thì đi chơi ở 2 thành phố này có gì nguy hiểm không, ở Séc và Bungarie cũng như Slovakia có kiểu đầu trọc như Nga ngố chuyên cắn trộm dân châu Á không? Mình thì chắc cũng không đi chơi quá khuya kiểu nửa đêm gần sáng ...

Mình cũng biết là đi chơi châu Âu thì đi mùa hè đẹp hơn nhưng tại vì mấy năm trước bận đi làm cũng như chưa thu xếp được, năm tới thì học xỏng rồi về nước nên tranh thủ từ giờ đến tháng 10 là cố đi nốt những nước còn lại ( Hè thì chắc đi làm kiếm tiền ) nên trước mắt chỉ đi được đợt này.

Rất mong nhận được tư vấn của những bạn đã đi rồi.

Về an ninh trật tự thì các điểm du lịch bao giờ cũng lộn xộn hơn chỗ khác, bạn để ý hơn chút là được rồi. Các nước Đông Âu thì có thể sẽ gặp người di-gan nhiều hơn thôi. Mấy thành phố các bạn sẽ đi, có lẽ an ninh tốt hơn Paris tương đối. ;)

Mình thấy người dân Hungary và Tiệp Khắc nhìn chung khá hiền lành và thân thiện.

Mình tin là các bạn sẽ không gặp vần đề gì lớn về an nịnh trong hành trình này đâu. :)

Điều đầu tiên tớ nghĩ khi đọc cái list nhưng nơi bạn đến: Copenhagen? vào tháng 2? bạn biết lạnh thế nào k? k thể đi ngoài trời 1 tiếng liên tục được vì cảm giác như mình bị đóng băng và cái đầu của mình sắp bị rơi cộp phát xuống đất ấy. Thôi, tớ can bạn đấy. Mà trên này á, 2g chiều là tối thui, 1 ngày được có mấy tiếng trời sáng mờ mờ, bạn đi được mấy nỗi đâu mà lại phải chạy lên tận trên này.

Còn những chỗ còn lại, thì thực ra hành trình bạn đặt ra gần như là 1 tour phổ biến rồi, mọi ng hầu hết đều đi theo lộ trình munchen- vienna- budapest- slovakia-prague, nên tớ chỉ có 1 comment về Copen thôi.

Budapest tớ thấy an toàn, Praha ai cũng bảo an toàn, nên bạn yên tâm.

Cảm ơn bạn, đúng là mình biết đi đợt này hơi lạnh, nếu vậy thì mình cắt bớt Copenhagen ra vậy, lạnh quá cũng không chịu nổi, đợt noel vừa rồi ở Pháp mới chỉ có âm vài độ mà sáng chả buồn dậy rồi.

Từ Vienna đi Budapest, bạn có thể chạy qua Bratislava chơi 1 ngày được. Thành phố nhỏ lắm, không có đường tàu điện ngầm nữa kia, chỉ có 1 khu phố cổ có những bức tượng ngộ nghĩnh và trèo lên đồi thăm lâu đài là đáng kể thôi. Có tàu của ÖBB đi thẳng từ Vienna đến Bratislava đấy!

Từ Viên sang Bratislava có thể đi bằng Eurolines, ngày chạy đâu 5-6 chuyến, giá hồi mình đi có 6 euros. Bratislava đi 2 tiếng thì thăm hết :)

Mặc dù là thổ dân ở Blava nhưng tớ nghĩ là bạn không nên qua đó, thà qua thẳng Praha rồi để một ngày đi Karlovy Vary hay một chỗ nào khác thì còn thích hơn. Blava ngoài Old Town với cả lâu đài ra chẳng còn chỗ nào đáng đi cả :)

Thế có nghĩa là Slovaquie không có gì hả, tại mình coi bản đồ thấy nó gần Vienne quá nên nghĩ 1 ngày chạy qua coi như cũng biết thêm Slovaque.

Ko biết các tp kia thì thế nào nhưng mình khẳng định nếu bạn đến Munich không bao giờ bạn phải lo về an ninh, kể cả móc túi ăn cắt vặt v..v.v. vì hệ thống an ninh của Munich là nhất nước Đức, có thể là nhất nhì Châu Âu và cũng là top của Thế giới :).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back