What's new

Hành trình Sài Gòn - Cambodia - Thailand - Malaysia bằng xe tự lái...

Đây là "hồi ức" hành trình trong tương lai hehe,,, vì chuyến hành trình của mình bắt đầu từ 09/03/2015 (mà hôm nay 05/03/2015). Mình chỉ muốn chia sẻ các thông tin trong chuyến hành trình của mình (đi đến đâu viết đến đó, wifi đến đâu upload đến đó hehe) hy vọng giúp ích được cho các bạn.

Công tác chuẩn bị và thông tin cần trước cho hành trình.

Phuơng tiện:
Về giấy tờ (bản gốc): Giấy tờ xe, bằng lái xe theo quy định, bảo hiểm, sổ kiểm định, chìa khóa dự phòng.
Về kỹ thuật xe: Phải bảo dưỡng, kiểm tra máy móc, xăng, dầu, nhớt, nước giải nhiệt, vỏ xe, thắng xe (phanh), thiết bị an toàn trên xe.

Thời tiết:
Campuchia: Nhiệt độ trung bình từ 30 – 350, trời nắng đẹp.
Thái Lan: Nhiệt độ trung bình từ 32 – 350, trời nắng đẹp.
Malaysia: Penang, Langkawi có kiểu khí hậu rừng nhiệt đới, với nhiệt độ trung bình hằng ngày là 28ºC.
Nói chung thời tiết của các điểm đến là thời tiết khô, có nắng, nên mình mang theo mũ nón, áo khoác mỏng, trang phục gon nhẹ. Quần áo tắm biển, tắm hồ khi tham quan và tắm biển.

Tiền tệ:
Khi mua hàng tại Campuchia có thể trả bằng USD, Thái Lan và Malaysia phần lớn sử dụng tiền bản địa, một số cửa hàng miễn thuế (Duty Free Shop) có thể trả bằng USD nhưng tỷ giá thấp hơn.
- 1USD = 4,100 Cambodian Riel (KHR) = 32.3 Thai Baht (THB) = 3.6 Malaysian Ringgit (MYR)
Để tiện việc sử dụng và mua sắm tại địa phương nên mình đổi tiền trước ở Việt Nam. (được phép mang theo không quá 5.000USD và 15.000.000VND không cần khai báo)

Thời gian:
Giờ địa phương của Campuchia và Thái Lan cùng giờ với Việt Nam, riêng Malaysia đi trước giờ Việt Nam một tiếng đồng hồ.

Xăng dầu:
Giá dùng để tham khảo:
Cambodia: 1 lít xăng = 4,300 riel = 22,500đ/lít. 1 lít
Thái Lan: 1 lít xăng = 3.12 baht = 21,800đ1 lít
Malaysia: 1 lít xăng = 1.70RM = 10,000đ

Lịch trình dự kiến:

NGÀY 1 (09/03): TP. HỒ CHÍ MINH – KOH KONG (526 Km)

NGÀY 2 (10/03): KOH KONG – HUA HIN (592 Km)

NGÀY 3 (11/03): HUA HIN – HAT YAI (747 Km)

NGÀY 4 (12/03): HAT YAI – PENANG – CITY TOUR (215 Km)

NGÀY 5 (13/03): PENANG – KEDAH - LANGKAWI (114 Km)

NGÀY 6 (14/03): LANGKAWI – CITY TOUR

NGÀY 7 (15/03): LANGKAWI – KEDAH – PHUKET (534 Km)

NGÀY 8 (16/03): PHUKET – ĐẢO PHI PHI

NGÀY 9 (17/03): ĐẢO PHI PHI - PHUKET – CITY TOUR

NGÀY 10 (18/03): PHUKET – HUA HIN (635 Km)

NGÀY 11 (19/03): HUA HIN – PATTAYA (319 Km)

NGÀY 12 (20/3): PATTAYA – PAILIN – PURSAT (434 Km)

NGÀY 13 (21/3): PURSAT – TP. HỒ CHÍ MINH (449 Km)

còn tiếp ...

Chúc Bác thượng lộ bình an và chờ chia sẻ của bác vì mình cũng đang quan tâm cung này.

Theo như Bác mô tả thì Bác đi bằng xe hơi đúng ko ? Mình nghe nói Thái và Malay chưa cho phép xe tự túc qua (chỉ cho phép theo đoàn Caravan có xe dẫn đường). Nếu bác qua được thì hay quá. Chờ tin từ Bác!.:)

Yes, mình đi xe hơi và theo nhóm. Bọn mình phải đóng tiền cho cảnh sát du lịch để đi cùng. (chờ thàng 7 này khi cấp bằng lái quốc tế thì chúng ta hy vọng có thể tự vi vu được hehe)

mình thấy đổi bằng lái quốc tế tầm 1 tháng ~ 1,5 tháng là có rồi mà :)
trước mình nhờ bạn làm chưa tới 1 tháng đã có ^^

TP. HỒ CHÍ MINH – KOH KONG (526 Km)

Bắt đầu hành trình từ Cambodia...

Cảnh giao thông thường thấy từ đoạn đường đâu tiên này. Quá nhanh quá nguy hiểm... (cũng giống giao thông Việt Nam những năm xa xưa hehe)

Đến Phnom Penh dùng cơm trưa tại nhà hàng của người Việt... (hình như thuộc hệ thống nhà hàng Ngon thì phải)

Đài Độc lập ở Phnom Penh.

Preah Sihanouk Blvd

Tiếp tục hành trình đi thành phố biển Koh Kong ... (tiện ngủ đêm tại khách sạn cạnh biên giới Cambodia và Thailand)

Ở các cửa khẩu Thái Lan, tất cả mọi người đều phải tự làm thủ tục xuất nhập cảnh.

Để làm quen đường Thái, xe số 1 dìu đoàn đoàn với tốc độ vừa phải. Đường đẹp như mơ luôn.

Chạy trên các con đường miền nam Thái lan, rất thường xuyên gặp những chốt kiểm soát của quân đội.

Khỉ Thái Lan cũng ra chào bọn mình :)

Món ngon bên đường "xôi nếp được nấu trong ống tre"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member
Penguin1
Back