What's new

[Help Portrait VN 2013]Ngày hội chụp ảnh chân dung - trao bức ảnh gửi yêu thương.

[Help Portrait VN 2013]Ngày hội chụp ảnh chân dung - trao bức ảnh gửi yêu thương.

Năm nay Vĩnh và một số bạn phượt thủ đã thực hiện chương trình chụp ảnh chân dung và tặng lại cho các cụ và các bé ở Trung Tâm Từ Thiện Làng Tre (Chùa Làng Tre) thuộc Xã Xuân Quếu, huyện Cẩm Mỹ, tỉnh Đồng Nai.
Web site của chùa : http://langtreyeuthuong.com/
Một số thông tin về chùa làng tre :
Trung tâm Nhân đạo Làng Tre còn có tên gọi là “Chùa Làng Tre” ngụ tại khu vực cầu Khỉ Khô, ấp 1, xã Xuân Quế, huyện Cẩm Mỹ, tỉnh Đồng Nai. Trung tâm được thành lập năm 2007 do Đại Đức Thích Chiếu Bổn phát nguyện và làm Giám đốc kiêm sáng lập. Trung tâm nằm sâu tận trên núi đồi, con đường đi đến Trung tâm khá xa xôi, quanh co và hẻo lánh, chính vì thế điều kiện sinh hoạt nơi đây rất khó khăn. Với vai trò chăm sóc, nuôi dưỡng những mảnh đời bất hạnh, người già neo đơn không nơi nương tựa, những trẻ sinh ra bị bỏ rơi và những trẻ khuyết tật bại não bị gia đình hất hủi hoặc không đủ khả năng nuôi dạy. Hiện nay Trung tâm đang nuôi dưỡng 215 người trong đó là cô nhi, khuyết tật, bại não, người già neo đơn không nơi nương tựa.

Trong những năm qua, Đại Đức Thích Chiếu Bổn cùng các tấm lòng vàng đã góp tay xây dựng, cho đến ngày nay Trung tâm đã hoàn thiện được 9 khu gồm: (1.nhà bếp, 2.nhà ăn, 3.nhà bại não, 4. sơ sinh, 5.cô nhi, 6.khiếm thị, khuyết tật, 7. người già nam, 8. người già nữ, 9.khu y tế) và các khu vực chưa được hoàn thành (chánh điện, trường dạy nghề, khu vui chơi của các cháu, khu giải trí của các cụ và đường đi).

Kính thưa Qúy vị hảo tâm, số lượng các cháu, các cụ tại Trung tâm hiện nay quá đông mà Trung tâm lại nằm cách xa khu dân cư không có nguồn điện để mọi người sinh hoạt. Cho nên Trung tâm đã dùng máy phát điện hằng ngày, chi phí dầu nhớt là 1.000.000đ/ngày. Mỗi ngày bình quân 70 đến 80 kg gạo và 05 thùng mì và 03 thùng cháo, tiền chợ mỗi ngày từ 1.800.000đ đến 2.000.000đ, chi phí bệnh viện 20.000.000đ/tháng. Chi phí cho 45 em đi học từ lớp 1 đến lớp 11 mỗi em từ 1.500.000đ đến 2.000.000đ. Chi phí mai táng từ 13.000.000đ đến 15.000.000đ mỗi người (1 năm từ 08 người đến 10 người qua đời). Lương cho những người làm việc là 58.000.000đ/tháng. Tổng chi phí mỗi tháng là 300.000.000đ đến 350.000.000đ/tháng. Đó là một khoảng chi phí khổng lồ mà hiện nay vẫn chưa dừng ở đó. Trung tâm đang gặp rất nhiều khó khăn từng ngày.
Kính thưa Quý Ân Nhân, dẫu biết một mình Đại Đức Thích Chiếu Bổn không thể nào lo xuể về cả vật chất lẫn tinh thần. Đã biết bao lần Thầy rơi nước mắt bởi những ma chướng phá hoại, làm ảnh hưởng đến Trung Tâm rất nhiều, khó khăn chồng chất khó khăn hơn, cứ tưởng chừng như Thầy không còn đủ sức để chịu đựng nữa, nào là sự áp lực của công việc nào là tiếng đời thế gian, thị phi trăm chuyện. Nhưng khi nghĩ đến mọi người nơi đây đang phải chống chọi với bệnh tật hàng ngày, hằng giờ nên Thầy vẫn kiên trì tiếp tục bước trên con đường dẫu biết rằng lắm gian nan, đau khổ mà Thầy đã phát tâm tự nguyện.
Thầy cùng Trung tâm tha thiết kêu gọi sự giúp đỡ của Quý ân nhân xa gần cùng gia đình, bạn bè thân hữu để nối nhịp cầu tạo điều kiện giúp đỡ cho 215 số phận kém may mắn có được cuộc sống tốt đẹp hơn. Các em nơi đây đang cần có phương tiện để học tập cũng như đáp ứng nhu cầu sinh hoạt hằng ngày. Các cụ cũng rất cần sự giúp đỡ của các Qúy ân nhân để sống vui, sống khỏe trong lúc tuổi già thường xuyên ốm đau, bệnh tật, rất nhiều người bất hạnh đang chờ và hi vọng.
“ Em là trẻ không cha, không mẹ
Mầm vừa nhú đã bị đạp, bị vùi
Tấm lòng Thầy rộng mở bao la
Vừa là Thầy, là Mẹ, là Cha
Nhưng mình Thầy không đủ tài, đủ lực
Ơn Đức Phật xin mọi người cứu giúp”
Kính bạch Chư tôn – Qúy vị thân mến!​
Vẫn biết đôi lời thể hiện qua Tâm thư sẽ không bày tỏ hết được những ước nguyện giúp các cụ già neo đơn, giúp trẻ mồ côi “Chấp cánh cho những ước mơ vượt lên số phận”. Trong tâm khảm sâu thẳm của lòng mình xin rung lên một tiếng chuông với lòng nhân ái,đầy tình yêu thương đồng loại. Và như thế, Làng Tre rất mong được sự hoan hỷ, lưu tâm ủng hộ bằng mọi hình thức, và ước mong luôn nhận được tấm thịnh tình quý báu của Quý vị mang đầy tình “Nhân Ái”, để Làng Tre có đủ điều kiện vật chất và thêm cơ hội phục vụ cho những cụ già và cô nhi bất hạnh trong hiện tại cũng như sau này
Trung tâm Nhân đạo Làng Tre cùng Đại Đức Thích Chiếu Bổn Kính chúc Qúy ân nhân cùng gia đình Thân Tâm Thương Lạc, Vạn Sự Kiết Tường, Tâm Bồ Đề Kiên Cố.

Chuyến chụp hình lần này nhóm đã chụp và trao tặng lại hơn 200 tấm hình gồm gần 200 tấm 10x15 và 44 tấm 20x30, đồng thời cũng mang xuống cho các bé ở chùa một số sách giáo khoa và bánh kẹo. Sau chuyến đi này thấy bản thân và nhiều thành viên có nhiều cảm xúc lên lập topic để mọi người cùng chia sẻ.

Re: [Help Portrait VN 2013]Ngày hội chụp ảnh chân dung - trao bức ảnh gửi yêu thương.

Thư ngỏ của chương trình :

Chương trình diễn ra với sự giúp đỡ của các anh chị bên BĐH Help Portrait VN, các bạn phượt thủ, các bạn photographer (một số bạn từ nhóm gà photo và một số photographer tự do), các bạn tình nguyện viên và các nhà mạnh thường quân đã tài trợ cho chương trình.

Các thành viên tham gia chương trình : từ trái qua phải, từ dưới lên trên.
+Hàng ngồi:
1/Photo Hoàng Anh.
2/Tranfomer Sala.
3/In ấn Trang Trẻ Trung.
4/In ấn Thái Minh.
5/Thủ quỹ Tấm.
6/Quản trò Lan Chi.
7/In ấn Giang.
8/Quản trò Mợ Vy.
9/Quản trò Mup Uj.
10/Thủ quỹ Thanh Phương Phạm.
11/Quản trò bạn Thanh Phương.
+Hàng đứng:
12/Photo bạn Hoàng Anh.
13/Photo anh Thắng nhà NCG.
14/
15/Quản trò Huy Đạt Nguyễn.
16/Quản trò Bin.
17/In ấn Vĩnh Phạm.
18/Supporter Heo Chị.
19/Quản trò Loan.
20/Photo Cánh Chim Không Mỏi.
21/Photo Việt Lê.
22/Tranfomer Vĩnh Sang.
23/Supporter Vân Hồng.
24/Photo Thiên Khánh Duy.
25/Photo Thủy Nguyễn.
26/Quản trò Sanh trần.
27/Quản trò Lê Thảo.
28/Supporter Linh Phương.
29/Photo Độc Hành (vắng mặt do có việc phải về sớm).

Re: [Help Portrait VN 2013]Ngày hội chụp ảnh chân dung - trao bức ảnh gửi yêu thương.

Clip tổng hợp hình ảnh của nhóm chụp năm nay, phần đầu là một số hình ảnh của năm 2012.[video=youtube;usS9efY9CyQ]http://www.youtube.com/watch?v=usS9efY9CyQ[/video]

Photo by Cánh Chim Phiêu Bạc
Help Portrait 2013 - Làng Tre, xã Xuân Quấ, huyện Cẩm Mỹ, Đồng Nai.​

Bạn nhỏ này. Mình vốn đã định viết cho một người khác, nhưng lúc xem lại hình thì chỉ muốn viết tới bạn này..

Mình vốn chẳng biết bạn đâu, cho tới lúc bạn cứ kéo tay mình, hỏi hình chụp chân dung của bạn mãi. Tới mức mà, cứ chưa tới 5' bạn lại hỏi mình hình của bản. Bạn không muốn chơi với mọi người, mình cho bánh bạn cũng lắc đầu không lấy. Bạn chỉ một mực muốn có hình, để dán vào khung hình bạn đã chọn sẵn.

Thực ra là bạn có hơi phiền. Vì mình còn bận trông bạn nhỏ này, bạn nhỏ kia, phải chạy đi làm này, làm kia. Nhưng bạn cứ một mực cầm tay mình kéo đi bằng được, để mình tìm hình cho bản. Mà hình thì phải đợi lâu lắm, bạn biết hông, mình tức bọn máy in lắm, cứ thấy bạn sốt sắng chạy đi tìm hình là mình lại nguyền rủa cho bọn máy in chập vài đoạn mạch đi cho rồi. (Hình như là thực sự đã có vấn đề với máy in. :">)

Mọi người ai cũng cười bạn hết. Có người còn nói mình là bạn vậy đó, chẳng biết gì đâu, cứ mặc kệ đi. Sau cùng, thì mình phải nói với bạn, là: Ai đẹp thì phải in lâu hơn, cho hình đẹp hơn, nên phải đợi lâu hơn. Y như rằng, bạn hông kéo mình đi tìm hình cho bạn nữa. Bạn biết mà, bạn hiểu lời mình nói mà, đúng hông? <3

Mình để ý thấy bạn chẳng chơi với ai cả. Bạn cứ loanh quanh những chỗ đông người, nhưng lại đứng bên cạnh xem, chứ không vào chơi. Mình biết chứ, những đứa trẻ thông minh, lanh lẹ khác đều không đủ kiên nhẫn để rủ bạn chơi cùng. Nhưng bạn lại lương thiện, lại thành thật hơn rất nhiều người.

Khi mình bị một bạn nhỏ khác lén nhéo vào mặt, mình quay lại hỏi là ai đã làm, tất cả đều cười mình, y như đồ ngốc vậy.:( Chỉ có bạn, mình hỏi bạn có thấy ai đã nhéo má mình hông, bạn cười rồi chỉ cho mình biết. Ngay cả khi *hung thủ* có xông tới đòi đánh bạn, la bạn ngốc, nói bạn gì gì đó không hay, bạn cũng chỉ cười cười, lấy tay che đầu chứ không vươn mình đánh lại.

Vì hành động đó, mà tự mình cũng phải thấy hổ thẹn. Hổ thẹn vì mình đã nói dối bạn, nói rằng ai đẹp thì phải đợi chờ lâu. Mà nói xong, mình vẫn tin đó là một việc làm tốt đẹp kia đấy. Bạn thật thà quá, tốt bụng quá, chân thành quá, bạn có biết không? Có rất nhiều, rất nhiều những người gọi là người-lớn-thông-minh đều không được như bạn đâu. Bạn vốn rất hiểu chuyện mà, đúng hông? Rất chân thành, chân thật, không làm hại ai bao giờ là vậy cơ mà, phải hông? :)

Và cảm ơn bạn!
Đây là lần thứ 3 mình tham gia *Help Portrait* rồi. Lần nào mình cũng thấy việc mình đang làm có đôi phần ý nghĩa. Nhưng nhờ có bạn, cái cách bạn háo hức đợi tới phiên mình chụp hình; cái cách bạn cầm chặt tay mình lôi đi, không buông, để tìm hình cho bạn; Cách bạn cầm chắc trong tay, ôm khư khư khung hình bằng gỗ mà cả đoàn mình đã làm mất rất nhiều thời gian, tâm sức trước đó; cách bạn hú hét lên khi có hình của mình, bạn chạy khoe khắp thảy mọi người... Bạn biết hông, nhờ có bạn, mà mình tin tưởng, rằng những việc bọn mình đang làm đây là đúng đắn, là hữu ích và ý nghĩa biết nhường nào. Bạn biết hông, chúng mình chỉ mang lại cho bạn những điều nhỏ nhoi, đơn giản thôi. Nhưng bạn lại nhắc nhớ cho mình nhiều điều, nhiều suy ngẫm lắm...

Chúc bạn luôn vui, trong thế giới nhỏ của riêng bạn!

Có thể chúng ta sẽ còn gặp lại, rất có thể là không. Mình mong bạn luôn khỏe mạnh, hiểu chuyện, và sống tốt như thế..

Với vô vàn thương mến,

Thanh Phương Phạm.

Thank Phương đã chia sẻ cảm xúc của mình, còn các bạn khác mau chia sẻ nào!

Không còn thổn thức hay dễ xúc động như những lần đi đầu, nhưng lâu rồi mới thấy nhiều cảm xúc đến vậy. Xin viết đôi điều thấy và cảm nhận được từ chuyến thiện nguyện ở Làng Tre lần này.
Mở GPS kiếm đường vô chùa với cái tên “Trung Tâm Từ Thiện Làng Tre” thấy chỉ là một đốm vàng duy nhất xung quanh toàn màu xanh, đúng như lời Anh Vĩnh nói hôm đi tiền trạm, đường vô heo hút toàn rừng cao su không có lấy một nhà dân. Dạy lên một chút tò mò và hào hứng về Làng Tre.
Tới nơi khi trời đã xẩm tối nên thấy Chùa khá yên ắng, mọi người tập trung đi dọn đồ còn mấy chị em xuống bếp phụ dọn cơm. Có lẽ những người mình tiếp xúc đầu tiên ở Làng Tre chính là các Cô ở khu nhà bếp, sự thân thiện và lòng tận tâm như gắn lấy hình ảnh của các Cô ở nơi đây, được thể hiện qua những hành động nhỏ như, nêm kỹ chén chao với đường và chanh, đi chăm thêm cơm và thức ăn cho các bàn….Điều mà sau này mình thấy được ở cả các Cô chăm trẻ khu sơ sinh, vợ chồng Anh Chị chăm khu bại não….

Đêm đến thật lạnh, trùm hai cái chăn mà vẫn thấy qua da và trằn trọc. Chỉ có lạnh vậy thì sau một ngày dài đi đường mọi người vẫn chưa thể ngủ ngay được và chỉ có nhờ vậy, ta mới nghe được tiếng la hét trong đêm từ phòng bại não vọng lại.
Ghé vào Phòng bại não lúc ăn sáng, lấy một tô mì và đi về phía em Hiển (em này hiền nên Cô nói mình có thể cho ăn được). Vừa cho Hiển ăn vừa tự nhủ không có gì phải sợ, nhưng vẫn run run khi nhìn xung quanh. Bỗng đâu em Hiển đập giường thật mạnh và chỉ xuống dưới đât, quay lại nhìn…..một em Bự từ xa phóng ào tới chân mình, làm mình sợ đến cứng đơ một lúc. Định thần lại và nhìn em Bự, em dừng lại và cười ngây ngô…..Nỗi sợ qua đi, thay vào đó là câu hỏi: mày sợ cái điều gì vậy? Thật đáng xấu hổ.
Rạn thêm chút nhưng Cô nói mấy em khác con cho ăn không được đâu, cào mặt con chết. Thế là đưa cho mình tô của em Lạc. Theo lời Cô thì Lạc không nghe được và không nhìn được, và tất nhiên là không nói được nữa. Tiếp xúc một hồi mình thấy không phải vậy, lâu lâu Lạc hay hướng đầu về phía cửa nơi có ánh sáng và tay lắc lắc, em cười cười mỗi khi mình gọi….Lạc ơi…Lạc ơi…; Khác với Hiển, Lạc ngậm nên ăn rất chậm, và mình học được cách để em nhai là dùng thìa tạo động tác đút giả cho em há miệng, khi đó em thì em sẽ nhai. Để ý mới thấy, các Cô ở đây dạy trẻ ăn rất tốt, các em bại não luôn ngửa cổ cao lên mỗi khi đưa thìa vào nên thức ăn sẽ không bị rớt ra, còn khu trẻ nhỏ thì trẻ 3 tuổi là tự cầm và ăn một tô mì có nước. Rất vui vì nơi đây có những người Cô nuôi, người Chú nuôi, các Anh Chị nuôi tốt và tận tâm đến vậy.

…..
…..

Bổ sung cho Thái Minh một số hình minh họa.

Hình ảnh các bạn trong nhóm cho các bé ở khu mồ côi ăn mì.

Bạn Thái Minh cho một bé ăn, không biết phải lúc này không TM?

Những cô chú phụ trách các bé ở đây, rất cực vì mỗi người phải cho 3 đến 4 bé ăn mà các bé thì lúc nào cũng có thể cào cấu hoặc phun đồ ăn vào người. Có đến mới thấy được nỗi khổ cực cũng như tinh thần chăm sóc các bé của các cô các chú ở đây to lớn nhừng nào. Đám chúng tôi chỉ tiếp súc với một số bé hiền và cũng chỉ dám dùng máy đứng ở xa chụp vì có bạn đã bị phun đồ ăn đầy người.

Đây là em Lạc đó Anh. Giường kế bên có chiếc áo màu trắng là của "em bé ném đồ" đó. Cũng vượt qua chính mình khi em Lạc lăn qua đó ^^

Giờ ngồi lại tự hỏi cảm xúc của mình là gì nhỉ?
Mọi thứ qua nhanh thật, từ lúc đặt chân đến Làng đến lúc rời đi, tôi chưa kịp nhìn thấy em, một sinh linh bé nhỏ, chưa kịp vào từng phòng mà ẵm bồng, mà ôm ấp các em. Cũng chưa lại nắm tay các cụ hỏi han, chưa đút cơm hay vui đùa, kể chuyện ... Không biết mình đã làm được gì cho Làng nhỉ?
Chỉ biết có một điều gì đó mới mẻ, tươi vui mà đoàn chúng tôi đã mang lại, có lẽ nó nhỏ nhoi thôi nhưng tôi vẫn cảm nhận được.
Đó là cái không khí náo nhiệt, phấn khởi của buổi đêm chuẩn bị chương trình. Các em trong Làng cứ ríu ra ríu rít như chim non quanh chúng tôi, nào phụ chọn hoa, phụ xếp chữ, nào cùng tô màu, mọi thứ lao xao, lao xao ... dâng lên một niềm hồ hởi và mong đợi, cảm giác như mọi người quây quần trong đêm giao thừa ngồi chờ nồi bánh chưng!
Cảm động là khi các em nói "viết cho em chữ Làng Tre yêu thương đi chị!", đó là điều tự nhiên, xuất phát từ lời nói trẻ thơ, không khoa trương, không xáo rỗng, đó là tình thân, là niềm thương tha thiết tôi có thể cảm nhận được rất rõ ràng.

Đó là những tiếng cười vui, reo hò của các em đi theo các anh chị quản trò, ngồi phía sau Làng mà tôi vẫn nghe rõ, tuy không được nhìn thấy nhưng có thể nghe, nghe tiếng của các em tôi biết các em thật sự vui, thật sự hứng khởi, thật sự thích được chụp hình!
Nghe tiếng các anh chị em trong đoàn khản đi nhưng không dừng lại lúc nào, người này thay người kia dẫn dắt các em, kể chuyện, làm các em tập trung vào mình để nhóm khác có thể đi chụp hình ... tôi mỉm cười tưởng tượng ra cảnh náo động ngoài kia "Chúng em đi ô tô, chúng em đi xe lửa. Ô tô chạy rất nhanh, xe lửa chạy nhanh hơn..n...n ..."

[video=youtube;cbKQd37KDIc]http://www.youtube.com/watch?v=cbKQd37KDIc[/video]
Chuyến đi này để lại cho mình nhiều cảm xúc nhưng có lẽ đây là cảm xúc lớn nhất mà mình có được.

Gửi em một sinh linh bé nhỏ và yếu ớt, tôi cũng chưa kịp nhớ tên em nhưng chỉ nghe các cô nói về em với cái tên "con bé ném đồ",

Khi về nhà thì lời bài hát cứ hiện trong đầu tôi : " Nếu một mai em sẽ qua đời. Hoa phủ đầy người, xe nhịp đằm khơi...". Giá như chúng ta đến sớm hơn thì em đã có một tấm hình trước lúc mất. Một điều gì đó lại nhói lên trong tôi, một chút ân hận vì quá bận mà cuối cùng lại quên lên chánh điện để thắp cho em nén nhang.

Ngẫm lại cuộc đời mỗi con người thật hữu hạn trong cái cuộc sống vô hạn với hỉ nộ ái ố. Một ngày về sống hòa mình vào với thiên nhiên, bỏ lại sau lưng thị thành náo nhiệt để làm một chút gì đó có ý nghĩa cho các bé ở Trung Tâm Từ Thiện Làng Tre (Cầu khỉ khô, Cẩm Mỹ, Đồng Nai). Một chuyến đi thật ý nghĩa với bản thân và các bạn tham gia cùng.

Thôi chúc em ở nơi nào đó sẽ không còn những cơn đau, những tiếng hét điên dại giữa đêm và được về với vòng tay của người thân. Cảm ơn các em đã cho chúng tôi biết trân trọng cuộc sống và những gì mình đang có.

SG, ngày 09 tháng 12 năm 2013.
*P/S : sẽ quay lại trung tâm một ngày gần đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,468
190,101
Latest member
dabongxoilac365tv
Back