What's new

Hỏi về cách đi và sử dụng MRT ở Singapore

duongvannam

Phượt thủ
1. Mình đã xem bản đồ MRT mà chưa hiểu lắm. Bạn cho mình hỏi là từ sân bay Changi đến hotel trên đường Geylang Road mình thấy chỉ dẫn là đi MRT tới EW10 màu xanh lá. Cụ thể là thế nào ạ? Các bạn chỉ với.
2. Mình t4 đi Singapore rồi mà sợ hải quan của nó ko cho nhập cảnh quá vì mình đi có 1 mình à (Nam 26t). Có bạn nào chia sẽ kinh nghiệm gì ko ạ? Xin cám ơn!

Chào bạn, mình đã đi Sing hồi tháng 4 năm ngoái, nên cũng có chút kinh nghiệm chia sẻ cho bạn:
1. Từ sân bay Changi bạn xuống thang cuốn là ga tàu điện, nếu bạn chưa có tiền lẻ hãy ra quầy hướng dẫn để đổi tiền vì theo mình nhớ máy mua vé MRT chỉ nhận xu và tiền giấy mệnh giá lớn nhất là 5 S$. Sau khi đổi tiền bạn đằng sau quay đi thẳng về máy mua vé và bật map lên để xem hành trình bạn muốn đi, chọn điểm đến chính là EW10 màu xanh lá, chặng này của bạn nằm trên 1 tuyến nên bạn không phải đổi tàu.
Sau đó, bạn cho tiền vào máy, yên tâm, nếu dư máy sẽ tự động thối tiền cho bạn và vé tàu của bạn được in ra.
Bạn cầm vé đi vào khu vực nhà ga, quẹt vào cổng tự động, nhớ giữ vé để còn quẹt ở cổng ra tại ga bạn đến nhé, vì bạn ở ngay ga đầu tiên nên bạn không phải lo đi ngược hướng đâu, nhìn bảng điện tử để biết mấy phút nữa có tàu, tàu đến lên tàu và ngồi đến EW10 là ok, trên tàu sẽ có bảng hiện các nhà ga theo thứ tự, đến ga nào đèn sẽ sáng ở đó nên bạn yên tâm nhé, chỉ cần chú ý để xuống đúng ga mình cần là được.
Khi xuống tàu, bạn lại quẹt vé ở cổng ra và tìm đường đến khách sạn của mình, vì từ ga tàu lên mặt đất có rất nhiều cửa A, B, C, D... nên bạn cẩn thận kẻo lạc nha, có khi càng đi càng xa đích đến đấy.
2. Lần trước mình đi cũng bị Hải quan chặn lại, vì mình là nữ, lại đi một mình, Tiếng Anh lõm bõm, sau đó hoàn hồn lại mới biết lúc đó họ hỏi mình vé đâu, mình cuống quá không mang cái booking khứ hồi mà lại đưa mỗi cái vé chặng vừa đi, nên bị tóm vô phòng Hải quan. Trong đó có rất nhiều phụ nữ Việt Nam khác, mình chỉ bị lăn dấu tay, và sau đó được đưa trở ra, làm thủ tục nhập cảnh bình thường.
Vậy nên kinh nghiệm cho bạn là hãy đưa booking vé khứ hồi cho họ, cố gắng lắng nghe vì Tiếng Anh của ng Sing có chút khó nghe. Cứ bình tĩnh làm theo yêu cầu của họ, đừng hoảng sợ gì cả nhé.
Hi vọng những thông tin trên giúp được bạn.
Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ nhé ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back