What's new

[Chia sẻ] Hỏi về du lịch ở đảo Santorini -Hy Lạp !

cuoidong

Phượt thủ
Xin chào mọi người ! Tôi có đọc qua 1 vài Topic về vấn đề du lịch ở Đảo Santorini ở DD , nhưng k tìm thấy những thông tin mình cần biết nên mở Topic này, với mong muốn có những bạn nào có kn xin làm ơn chỉ dẫn dùm.
Tôi dự định đầu tháng 5 /2015 sẽ làm 1 chuyến du lich ngắn ngày (1/5 đến 3/5) sang đảo Santorini , dự tính sẽ cố gắng tìm phòng ở làng Oia hoặc kế cận cho nó đáng cái công đi ( nghe ai cũng khen làng Oia là nổi bật nhất đó mà ).Có 1 số câu hỏi rất mong được các bạn giải đáp dùm , xin cám ơn nhiều.
1 -Nếu ks nơi tôi đăng kí k có đưa đón tại sân bay thì tôi sẽ tự túc đi với xe Bus, k vấn đề gì hết . Xin cho hỏi trạm xe Bus chạy vể Fira có dễ tìm hay k ? Khoảng cách thời gian giữa các chuyến có xa nhau lắm k ?Đang tính cách tiết kiệm khỏi đi Taxi , nhưng nếu k có Bus thì phải Taxi mà đi thôi.
2 -Nếu thuê xe máy 2 bánh để chạy, khi đậu ở khu tham quan hay trong làng có phải mua thẻ hay k ?
3 -Chắc k đến nổi lo mất xe đâu nhỉ?
Xin cám ơn các bạn !

1/ Ngay sân bay có xe bus đón về Thira và Oia. Giá rẻ!
2/ Bạn phải có bằng xe máy quốc tế mới được thuê xe máy ở Santorini. Nên thuê xe oto vì chỉ cần bằng lái xe VN (loại plastic) là thuê được rồi.
3/ Đảo này khá an ninh. Xe vứt thoải mái. Không sợ mất đâu. Nhưng nên nhớ mua bảo hiểm khi thuê xe cho yên tâm nhé!
Chúc bạn những ngày nắng đẹp ở Santorini!
Nếu cần địa chỉ thuê nhà nghỉ ở Oia (nên ở đây, hay hơn ở Thira) thì thư cho tôi.

Mừng quá vì cuối cùng cũng có thông tin sau mấy ngày chờ đợi , cảm ơn bạn Archer nhiều lắm !Ông xã mình có bằng lái xe quốc tế ( tại mình ở NN ) nên vụ này k ngại ( chỉ sợ quên mang Theo thôi).Nếu mướn xe máy thì chắc k cần mua bảo hiểm đâu nhỉ ?Tụi mình đã thuê được phòng ở Firostefani Villa , có xe đưa đón ra sân bay luôn . Giá thì phải nói rẻ quá trời đất , tới k ngờ vì có bao luôn dịch vụ đưa đón ra sân bay . Bọn mình thuê từ 1/5 đến 3/5 mà tốn có 48 eủo thôi ( k có ăn sáng nha ). Mà khách khen nhiều lắm nên tự cảm thấy mình hên.Vùng này cách Fira có 850m thôi , đi bộ khoảng 15 phút (Tây nó nói thế ), nằm ở khu vực phía trên của Santorini.Mình k mướn ks ở Oia dù giá chấp nhận được , cũng k mắc đâu, nhưng mình bay về lúc 6 giờ sáng nên đành phải mướn ks ở đây cho đở lo vụ di chuyển. Cảm ơn bạn Acher 1 lần nữa nha !

@Casusm23 : Mình bay thẳng tới sân bay Santorini, có quá cảnh ở Athen khoảng 1 -2 giờ , K biết bạn bắt đầu khời hành từ đâu , nhưng thấy giá vé thời điểm đến hết tháng 5 còn hơi dễ chịu . Đặt phòng cũng thế , giá phòng ở làng Oia lúc tháng 5 còn rẻ quá , có nơi có 90euro cho 2 người -2 ngày mà thôi .Còn tới hơn nữa năm mới đi , tới hôm qua thì mình dã xong 2 khâu quan trọng và tốn kém là buch vé online và đặt phòng.Tổng thiệt hại đến nay là 378euro ( tiền vé cho 2 người là 330 và tiền phòng là 48).Thông tin trước mắt là thế , còn thông tin chi tiết khác thì chờ mình trãi nghiệm đã rồi thông báo nhen !

Bạn mua được vé vào lúc chưa cao điểm rồi. Chúc mừng nhé!
Tôi thích ở Oia vì rộng rãi và đỡ chen chúc hơn ở Thira.
Nhớ bắt ông xã bạn đưa đi ngắm hoàng hôn ở Oia (có rất nhiều quán đẹp) và thuê du thuyền đi chơi ngoài Volcano. Không đi sau này tiếc ráng chịu! :) Avatar của tôi chụp hoàng hôn ở Oia đấy!
Tháng 7 vừa rồi, tôi bay từ Roma ra Santorini bằng EasyJet, về Paris bằng Egean, quá cảnh Athens cũng không đắt lắm.

@Acher : Giá vé mùa này đúng là chưa đắt lắm bạn ơi . Giá gốc có 288 euro thôi , thêm tiền phí trả thẻ nữa t gần 50 euro ( mắc quá) mới lên tới 330.Làng Oia vô danh mục đầu tiên của mình khi tới đó , co nghe Tây đồn ks nơi mình ở cũng khá yên tịnh và có phòng nhìn ra biển . Đến nơi mới chắc chắn , nhưng giá phòng thì quá tuyệt vời .Thuê du thuyền chắc là trong mơ thôi chứ mà giá thuê chịu hổng nổi đâu . Tụi mình sẽ thuê xe máy cả ngày để đi tham quan khắp đảo .

Đường đi từ Thira vào Oia khá quanh co, đèo dốc. Dến chiều tối nhiệt độ lại xuống thấp hơn ban ngày nhiều. Gia đình bạn nên cân nhắc để quyết định phuơng tiện đi lại. Hôm đầu tiên ở Santorini tôi cũng thuê một chiếc Quad (xe máy 4 bánh) nhưng rồi trả ngay trong ngày để đổi qua xe hơi cho tiện.

@Archer:Bạn đã ở đó vào tháng 7 mà còn phải dùng xe hơi để di chuyển , mình đi đầu tháng 5 thì chắc còn khá ........mát , chắc phải suy nghĩ lại vụ xe máy -xe hơi .Thấy xe Quad cũng thích nhưng cảm giác thấy có vẻ không vững bằng xe hơi ( k biết lái xe nhưng vẫn cứ hay bình luận tùm lum ).Nếu mình mướn xe hơi thì có phải làm giấy tờ gì k vậy bạn ?, có phải đặt cọc hay là mình phải để bằng lái xe ở nơi cho thuê , khi nào trả xe thỉ họ đưa lại ?.Vì chỉ ở Santorini 1 buổi chiều tối và nguyên 1 ngày hôm sau nữa nên chắc cũng gọi là chạy đua xem cảnh, cũng may là lúc đó chắc chưa tắm biển được nên k mất thời gian lắm.Cám ơn bạn đã nhắc nhở vụ xe cộ và thời tiết

Mình quên là muốn hỏi bạn cái vụ mướn xe các thể loại thì chỉ có ở thị trấn Fira mơi có dịch vụ này hay các làng trên đảo đều có ?

Cả Thira và Oia đều có nhiều đại lý cho thuê xe. Toàn các hãng địa phuơng chứ không phải hãng lớn như Hertz, Euopcar. Tôi thuê xe của Vazeos và khá hài lòng. Bạn nên thuê qua mạng trước khi tới Santorini cho tiện việc chọn xe cho đúng ý. Vào thử trang này nhé:
http://santorinicarrentalonline.com/en/
Tôi thuê tại đảo. Gọi điện là nhân viên đến giao xe tại nhà, hết thời gian thì nhân viên gọi điện đễn xin phép mang xe về. Tiền trừ trên credit card, không phải deposit xu nào cả.
Xe Quad trông lạ nhưng chạy chán òm. Xác to nhưng máy yếu - 125cc, không có trợ lực tay lái nên lái xe mệt ngang vào rừng đốn củi; phần lớn là xe hiệu Kymco - Taiwan. Thông tin thêm là loại xe này đang đứng đầu bảng tổng sắp về tai nạn xe cộ tại hòn đảo này. :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back