What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về kế hoạch 90 ngày Europe.

dragon_man

Phượt tử
Mình dự định tầm tháng 9 làm 1 chuyến 90 ngày Europe ( hết số ngày Schegen visa) .. Mình có đọc qua các bài viết giới thiệu từng nước nên định lập kế hoạch đi tầm 8 đến 10 nước lòng vòng từ Hy lạp tới dừng chân cuối là Bỉ vào kì noel năm nay. ( Thấy bảo ở Brussels giáng sinh đẹp lắm. ). Sau đó sang UK tầm 6 tháng ( cũng hết visa visitor luôn ) Không biết đi dài ngày thế thì có gặp khó khắn gì không nhỉ. Thấy chi phí mỗi ngày rơi vào tầm 75$. Nhưng nếu mình đi thực sự tiết kiệm, ở nhà người thân hoặc các nhà nghỉ rẻ nhất, ăn ít nhất thì không biết các bạn có kinh nghiệm rồi cho mình hỏi chút về giá cả, cách cầm tiền theo làm sao cho an toàn và đủ chi tiêu và dự định như vậy có khả thi không? Mình đi 1 mình thôi và lịch trình định là thế này

Vietnam -> Hy lạp -> Ý -> Áo-> Hungary -> Poland -> Germany -> Holand -> Belgium

Trên đây là tầm 8 nước. và di chuyển sẽ chủ yếu là đường bộ và thủy ( từ hy lạp sang ý có thể sẽ đi phà ) Mỗi nơi mình dự định ở 1 tuần. KHông biết các nước trên có đủ cho mình có cái nhìn hơi toàn diện về châu âu chưa :) .. Và nếu có recommend về các nước nào có thể thêm vào danh sách mà vẫn đủ trong 90 ngày thì recommend mình với nhé. Mình không muốn lên kế hoạch sít quá và làm sao để tiện đường đi 1 lèo không bị lòng vòng lên xuống mua đường, và muốn dừng chân cuối ở Bỉ nên đã bỏ vài nước ( hơi tiếc ) như France và Bồ đào nha, tây ban nha..

Theo lựa chọn của mình thì bắt đầu sẽ là hy lạp nên có lẽ fai ra Hy lạp xin visa schegen, không biết có khó không và thủ tục cũng nhanh gọn như ở các nước khác chứ ?

Thêm 1 điều mình muốn hỏi là theo dự tính mình hết visa schengen mình sẽ qua UK 180 ngày ( 6 tháng visitor ) cũng là hạn 6 tháng của schengen, thì sau đó mình có thể tới địa sứ quán của 1 nước schengen xin gia hạn thêm visa schengen thêm 90 ngày ngay tại UK được không hay fai quay về VN xin tại việt nam nhỉ?

Có gì các bạn cho mình xin ý kiến nhé

Cám ơn các bạn đã quan tâm vì chuyến đi này khá quan trọng nên mình muốn chuẩn bị kĩ và sớm 1 chút :)

Năm ngoái mình đi vòng quanh châu Âu 1 mình trong 55 ngày nè. Kinh nghiệm thì vẫn chưa nhiều lắm đâu, nhưng về chi phí thì mình có thể chia sẻ với bạn như sau:
1. Có thể xài thấp hơn 75e 1 ngày. Trung bình gồm: 25e tiền hostel, 12e tiền ăn uống, khoảng 5-7e tiền local bus(train) và khoảng 15 e tiền vé tham quan. Chi phí cho 2 tháng của mình khoảng tầm 3200e (bao gồm cả chi phí shopping 1 ít :) trong đó có khoảng gần 1 tháng mình được người ta host rồi). Nhưng bù lại mình phải trả cũng kha khá cho tiền đi lại, vì mình không có kế hoạch trước nên ít mua được vé giá rẻ. Nhưng cộng lại tất cả chắc cũng tầm khoảng 1000 e thôi (chỉ tương đương Eurolines cho 1 tháng).
2. Mình thấy Czech rất hay, bạn có thể ghé thêm Czech để chơi. Hôm trước mình ở 4 ngày, thong thả. Mình rất thích Stockholm, nên nếu có cơ hội bạn cũng có thể đến nơi này chơi cho biết. Đi vào những ngày nắng đẹp để thấy cách người dân ở đây tận hưởng cuộc sống cũng là một điều thú vị.
3. Kinh nghiệm về việc không mua đường: đi mua 1 cái bản đồ châu Âu, vẽ vào đó 1 đường red line về cung đường mình muốn đi, rồi từ đó thì đi ngang dọc theo cung đường mình đã vạch ra thôi.
4. Năm ngoái mình định đi Hi Lạp nhưng đã không đi được vì... sợ bạo động. Tại sao bạn muốn chọn Hi Lạp là nước đầu tiên ở châu Âu? Theo mình nghĩ tuyến đường Việt Nam - Hi Lạp không phổ biến lắm thì giá vé máy bay sẽ đắt. Nên chọn nước nào phổ biến hơn để làm điểm đến đầu tiên, để tiết kiệm tiền vé máy bay trước đã.
Tạm thời mình chỉ có thể share với bạn như vậy, có thắc mắc nữa thì nhờ các ace khác giúp đỡ.
Thân mến

Sao ko đi Pháp hả bạn? ^^ Từ Brussels sang Paris, đi tàu đi bus đều được và khá rẻ. Sau đó từ Paris đi sang UK cũng rất gần và tiện. Chơi Châu Âu 90 ngày mà ko đến Paris thì rất phí ^^

Ở Đông Âu chi phí sẽ thấp hơn Tây Âu đó bạn.

@ Dragon_man: lịch trình của bạn sơ sài quá. Nêu tên nước và hạn đinh mỗi nước 7 ngày, có vẻ bạn cũng chưa nghiên cứu kĩ cho một chuyến đi hoàng tráng như vậy. Đã đến Châu Âu, ranh giới các nước không còn quá quan trọng nữa, bạn thử vạch lịch trình theo các thành phố sẽ dễ hơn và chi tiết hơn. Hơi lạ là bạn bỏ qua Pháp và Tây ban Nha. Hai nước này rất thú vị và nhiều thứ để đi lắm.

Bạn có thể xin Schengen Visa từ UK, thủ tục trên nguyên tắc thì không khác như bạn xin trong nước đâu. Vấn đề ở chỗ khi đó bạn không ở nhà nên giấy tờ bản gốc, rồi nếu cần bổ xung là rất khó khăn. Thêm nữa, tôi tin rằng, khi đó tình trạng của bạn vừa ra khỏi EU lại xin quay lại và không có tổ chức nào đứng ra chứng thực, cơ hội xin đc Visa nữa là không cao.

Mình thấy nên thêm Thụy Sỹ vào cung đường của bạn, từ Ý sang Thụy Sỹ rất gần rồi đi sang Đức hoặc sang Áo rất thuận đường. Nếu không từ Ý, sang Thụy Sỹ rồi sang Pháp :).

Tuy Thụy Sỹ hơi đắt đỏ nhưng rất đáng đến thăm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back