What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về mức độ đáng sợ của việc qua đèo bằng xe máy :(

tuyensaigon

Phượt tử
Chào các bác. tình hình là mình năm nay 28 tuổi rồi mà vẫn ko dám chạy xe máy qua đèo. Nguyên do có lẽ là vì lúc nhỏ có thằng bạn thân chú nó chở qua đèo Hải Vân bị gặp nạn qua đời...nghe mọi người kể lại mình tưởng tượng đủ thứ, rất buồn và sợ. Sau đó có lần đi xe khách thấy có ông kia nguyên cái xe dính vào mũi xe tải luôn...rồi nhìn 2 bên đường thì thấy miễu thờ lập đầy 2 bên đèo... từ đó mình bị ám ảnh và cho đến giờ mặc dù rất mê du lịch nhưng chẳng bao giờ dám chủ động qua 1 cái đèo nào bằng xe máy cả, toàn là đi tàu chui hầm rất chán . Hôm nọ mình đi lang thag từ SG ra đồng nai đi tới Lâm Đồng thấy có đèo gì đó, cũng đã muốn đi qua để tới phố hoa Đà lạt, trước khi đi có nhắn tin gửi người yêu và bạn bè báo tin trước kẻo có mệnh hệ j họ còn biết... nhưng mà rồi cũng ko dám đi. đành quanh về cảm thấy xấu hổ với bản thân ghê gớm.

Ngày trước mình ra Phan Rang bạn cũng rủ đi đèo Ngoạn Mục tới đà lạt , mà mình ko dám đi vì nghe nói đèo này dữ dội lắm...nên mình tính là đi dọc quốc lộ ra Nha Trang dạo biển thôi. ai ngờ thằng bạn dụ mình đi đường kia qua đèo Bình Tiên, mà nó ko nói là đèo, mình cũng ko biết đó là đèo nên mình đi qua thấy cũng bình thường (tất nhiên là rất thích vì cảnh đẹp và dốc cao)... Lúc tới Khánh Hòa thì nó mới bảo là mày vừa đi qua cái đèo Bình Tiên cũng thuộc hạng dữ đó...Mình mới bất ngờ. Lúc đó thì cảm giác qua đèo cũng ko đáng sợ lắm nhưng sau vài ngày ở Nha Trang, bạn mình rủ đi Phú Yên thì mình google ra Đèo Cả có nhiều tai nạn giao thông, mình lại nhát trở lại. Lúc về mình bỏ xe lên tàu về luôn chứ thậm chí ko dám qua đèo Bình Tiên để về Phan Rang nữa.

Đó là tât cả tình trạng hiện tại của mình. Thật sự mình rất muốn ngắm cảnh đẹp ở tây bắc với những ngọn núi đèo hùng vĩ, nhưng mà với cái tâm lý nhát đèo như v ậy ko biết bao giờ mới thành hiện thực. Mình mong mọi ng có kinh nghiệm đi xe máy qua đèo cho mình hỏi vài câu:

1 - Đi xe máy qua đèo 1 cách cẩn thận thì có cần phải sợ như vậy ko ? (Trường hợp mình đi chậm, sát mé phải, biết các kỹ năng đổ đèo và leo đèo)
2 - Lần đầu qua đèo các bạn có cảm thấy sợ không?
3 - Ngọn đèo Bình Tiên mình đã vượt qua thì nếu đem so sánh với đèo Ngoạn mục, Hải Vân , Bảo Lộc...Lò Xo...thì mức độ khó đi / nguy hiểm đã gần bằng chưa? (Mình chưa hỏi tới mấy cái đèo ngoài Bắc vì thấy ngoài đó cao quá chắc còn lâu mình mới leo tới)

Hiện tại mình đang định sẽ đi qua những ngọn đèo miền trung trước để đánh bại cái nỗi sợ này đi. ko phải mình sợ chết mình chỉ sợ chết lãng xẹt..Mình cũng ko phải dạng nhút nhát yếu đuối ,chỉ là cái nỗi sợ đèo nó cứ ám ảnh mình lâu nay rồi, mình biết mình sẽ vượt wa được giống như vượt qua chứng sợ đi máy bay và sợ độ cao vậy (ngày xưa mình rất sợ độ cao , đi qua cầu Sài Gòn ko dám nhìn qua 2 bên, rồi thì mình tập đi qua nhiều lần, đi qua các cầu cao hơn, leo núi yên tử... bây giờ cũng hết cảm giác tê tê tay chân khi ở trên cao rồi).

1 lần nữa xin cám ơn mọi ng đã đọc chia sẻ của mình và trả lời mấy câu hỏi ngớ ngẩn của thành viên mới.

Last edited:
Đèo Bình Tiên là con đèo đường rộng, đẹp, gần như ko có xe, cua thoải và rất dễ chạy rùi
Đèo ngoài Tây, Đông Bắc kinh hơn rất nhiều vì cua rất gắt, nhiều cua, đường nhỏ, nhiều đá bi và sát vực
Mình nghĩ bác nên ôm đèo trong nam nhìu hơn để wen cảm giác, thực ra cũng chẳng có gì đáng sợ, có kĩ năng chạy xe, ôm cua, thắng số, hạn chế dùng thắng chân, tất cả phối hợp hài hòa có khi bác lại thix ôm cua luôn =)))
Có khá nhiều đèo đẹp để tập như Gia Bắc, Khánh Vĩnh, Hải Vân, đèo Cả ....

Mình cũng từng chạy qua 1 cái đèo, đường lên Lâm Đồng, tuyến giữa QL28. Đó là lần đầu mình đi phượt cũng là lần đầu mình vượt đèo, mình thuộc dạng 'yếu bóng vía' :( nên gần đi mới tìm hiểu thông tin tuyến đường, chủ yếu về vẻ đẹp của nó, độ thử thách của nó, sáng hôm đó đi thì tối hôm trước mình mới lên lịch trình, lập xong đường đi thì mệt quá đi ngủ chứ chả có thời gian nghiên cứu tai nạn hay độ nguy hiểm gì cả. Nên mình đi vs tâm lý vô tư (nhưng ko vô ý thức), kinh nghiệm ít ỏi của mình là nếu phải leo đèo thì nên mua 1 chai xăng 1.5L đem theo ;) , tới các khúc cua (lên hay xuống dốc) thì nên trả về số lớn (kéo máy chậm lại) đồng thời kết hợp thắng chân & tay đồng thời, giữ tốc khoảng 25km/h, đừng chậm quá thì qua khúc cua sẽ không đủ gia tốc lên dốc (nếu có dốc) :D, nên nhớ khi cua đèo thì nên nghiên xe hơn là quẹo đầu xe (giống đua xe mô tô á :D ) vì như vậy sẽ tạo ma sát rất tốt, giúp bạn ko bị ngã. :)

cám ơn 2 bác, mình đang tập lần lần đèo ở miền Trung trước rồi mới nghĩ tới miền Bắc. Chắc cuối tuần sau sẽ đi thử ra Đà Lạt, tập mà không dám cho gấu đi theo :(( Hi vọng là nó không ghê gớm như mình tưởng tượng

Mình cũng từng chạy qua 1 cái đèo, đường lên Lâm Đồng, tuyến giữa QL28. Đó là lần đầu mình đi phượt cũng là lần đầu mình vượt đèo, mình thuộc dạng 'yếu bóng vía' :( nên gần đi mới tìm hiểu thông tin tuyến đường, chủ yếu về vẻ đẹp của nó, độ thử thách của nó, sáng hôm đó đi thì tối hôm trước mình mới lên lịch trình, lập xong đường đi thì mệt quá đi ngủ chứ chả có thời gian nghiên cứu tai nạn hay độ nguy hiểm gì cả. Nên mình đi vs tâm lý vô tư (nhưng ko vô ý thức), kinh nghiệm ít ỏi của mình là nếu phải leo đèo thì nên mua 1 chai xăng 1.5L đem theo ;) , tới các khúc cua (lên hay xuống dốc) thì nên trả về số lớn (kéo máy chậm lại) đồng thời kết hợp thắng chân & tay đồng thời, giữ tốc khoảng 25km/h, đừng chậm quá thì qua khúc cua sẽ không đủ gia tốc lên dốc (nếu có dốc) :D, nên nhớ khi cua đèo thì nên nghiên xe hơn là quẹo đầu xe (giống đua xe mô tô á :D ) vì như vậy sẽ tạo ma sát rất tốt, giúp bạn ko bị ngã. :)
Ko nên rà thắng trước, sau nha bác, chủ yếu dùng thắng số, lên dốc số nào thì xuống dốc số đó, thắng trước sau chủ yếu nhấp, nhả để hãm xe trước khi vô cua, hoặc xuống con dốc quá dốc, chứ cứ rà thắng suốt có ngày mòn sạch bố thắng, chưa kể gặp mặt dg` đá bi là quẫy đuôi, xòe đấy :p

Hồi đó em leo đèo, đường rất đẹp, QL28 vừa qua địa phận Lâm Đồng vài km thì không khí bắt đầu mát lên, chạy vừa ngắm cảnh vừa nói chuyện vs nhỏ bạn ngồi sau:D, đường rất vắng, tầm 30-40p mới có 1 chiếc xe chạy qua. Còn nhà dân thì đi khoảng 5km mới có vài nhà, chủ yếu là nhà gỗ, người dân trên đó đi làm rẫy chẳng thèm khóa cửa luôn. :D, bọn em dừng lại nghỉ chân ở 1 mái hiên, con chó trong nhà còn vẫy đuôi mừng nữa :)) (chắc lâu lắm mới thấy người lạ =)) ). Em đi từ VT lên ĐL, lúc đầu cũng tính QL1A cho gần nhưng tình cờ lên forum thấy 1 bác đi rồi kể lại e mới biết tuyến này, đi lâu hơn 2-3h nhưng rất đáng để thử hehe (c)

cám ơn 2 bác, mình đang tập lần lần đèo ở miền Trung trước rồi mới nghĩ tới miền Bắc. Chắc cuối tuần sau sẽ đi thử ra Đà Lạt, tập mà không dám cho gấu đi theo :(( Hi vọng là nó không ghê gớm như mình tưởng tượng

Thực ra thì đi đèo bằng oto nguy hiểm hơn bằng xe máy nhiều. Nếu bạn đã rành các kĩ năng lên/xuống đèo thì chạy đèo cũng ko khác gì chạy đường bằng cả. Chạy trong khoảng tốc độ mà bạn có thể kiểm soát được nếu có các sự cố bất ngờ xảy ra ( VD: đá lở, xe ô tô mất lái lao vào bạn, sương mù/mưa,...) Và đừng bao giờ bám sát sau đít bất kỳ chiếc xe oto nào cả

Hồi đó em leo đèo, đường rất đẹp, QL28 vừa qua địa phận Lâm Đồng vài km thì không khí bắt đầu mát lên, chạy vừa ngắm cảnh vừa nói chuyện vs nhỏ bạn ngồi sau:D, đường rất vắng, tầm 30-40p mới có 1 chiếc xe chạy qua. Còn nhà dân thì đi khoảng 5km mới có vài nhà, chủ yếu là nhà gỗ, người dân trên đó đi làm rẫy chẳng thèm khóa cửa luôn. :D, bọn em dừng lại nghỉ chân ở 1 mái hiên, con chó trong nhà còn vẫy đuôi mừng nữa :)) (chắc lâu lắm mới thấy người lạ =)) ). Em đi từ VT lên ĐL, lúc đầu cũng tính QL1A cho gần nhưng tình cờ lên forum thấy 1 bác đi rồi kể lại e mới biết tuyến này, đi lâu hơn 2-3h nhưng rất đáng để thử hehe (c)

nghe kích thích thật :D

Thực ra thì đi đèo bằng oto nguy hiểm hơn bằng xe máy nhiều. Nếu bạn đã rành các kĩ năng lên/xuống đèo thì chạy đèo cũng ko khác gì chạy đường bằng cả. Chạy trong khoảng tốc độ mà bạn có thể kiểm soát được nếu có các sự cố bất ngờ xảy ra ( VD: đá lở, xe ô tô mất lái lao vào bạn, sương mù/mưa,...) Và đừng bao giờ bám sát sau đít bất kỳ chiếc xe oto nào cả

cám ơn các bác nhiệt tình chia sẻ, nhất là thấy người sợ không hù thêm (vì trên mạng hễ nhờ tư vấn j là hay bị hù vỡ tim). mình đã làm lại xe đầy đủ chỉ còn chờ thứ 7 lên đường đi đà lạt. tuy là sợ đi đèo nhưng mình đã kịp tìm hiểu rât nhiều về kỹ năng đi đèo bằng xe máy từ mấy năm nay rồi nên co' thể an tâm phần nào.

QL28 là đèo Gia Bắc từ Phan Thiết lên Di Linh đây mà, đèo này ôm cua rất sướng vì đèo dài và rất nhiều cua trái phải, liên tục và liên tục lại vắng và chả có 1 bóng ng`, mình đi ko biết bao lần con đèo này rùi :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back