What's new

Hỏi về thị thực sang chung sống tại Bỉ

Yennieisme

Phượt thủ
Em chào các anh chị trên diễn đàn Phượt,

Hiện em đang hoàn tất giấy tờ để apply visa long stay dành cho diện sang chung sống trước khi kết hôn (In view of cohabitation) tại Bỉ. Em và bạn trai người Bỉ đã có 2 năm rưỡi tìm hiểu và duy trì long distance relationship. Trong 2 năm rưỡi qua em đã 2 lần được cấp visa du lịch để sang Bỉ thăm anh ấy và gặp mặt gia đình của anh cũng như anh đã 3 lần về Việt Nam gặp gỡ gia đình em. Tụi em được sự ủng hộ của cả 2 nhà và bạn bè nên đi đến quyết định sẽ xây dựng tương lai với nhau. Kế hoạch của tụi em trước hết là hoàn tất thủ tục cho em sang chung sống với anh trước rồi sau khi mạnh về tài chính thì sẽ kết hôn. Nay em mạn phép nhờ các anh chị đã có kinh nghiệm giải đáp giúp em một số thắc mắc như sau:

1. Khi điền visa application form, em nhận thấy form này là form chung cho cả long stay và short stay, trong đó có phần ngày đi và ngày về dự kiến. Nay em đi theo dạng long stay, xin hỏi ở phần Ngày về em nên để trống hay thế nào ạ? Vì em không biết visa long stay dành cho diện này thì thời hạn bao lâu nên ko ước tính ngày về được cũng như em quyết định chung sống lâu dài với anh ấy nên hẳn là ko muốn về rồi hehe

2. Book vé máy bay: Trong phần requirements của ĐSQ em có thấy yêu cầu nộp booking vé máy bay, em đang thắc mắc thời hạn xét duyệt hồ sơ long stay mất bao lâu. Em mong muốn được đi vào cuối tháng 4/2013 nhưng lỡ ĐSQ approve visa trễ hơn ngày bay thì em phải hủy vé uổng tiền lắm ạ. Ngoài ra, e có gọi đt trực tiếp lên ĐSQ Bỉ ở Hanoi, gặp 1 chị gì đấy khá khó chịu và giải đáp ko rõ ràng về chuyện em chỉ book vé 1 chiều chứ ko phải khứ hồi, chị ấy bảo cứ book khứ hồi theo yêu cầu, em hoang mang luôn, em đâu biết mình bị đuổi về khi nào đâu mà book ạ, mong anh chị nào có kinh nghiệm thì chỉ bảo cho em với.

3. Xin hỏi các anh chị là visa theo diện chung sống như em thì % được approve có cao không ạ? Đã anh chị nào bị từ chối chưa ạ?

4. Trong yêu cầu của ĐSQ cũng có mục làm bảng tóm tắt theo thời gian của mối quan hệ, chứng minh rằng 2 người nghiêm túc. Về phần này, em đã làm một bảng tường trình có chèn 1 số hình ảnh về những cột mốc thời gian quan trọng cũng như những chuyến thăm viếng của cả 2. Nhưng ĐSQ yêu cầu nộp cả vé máy bay, email liên lạc thường xuyên, chứng minh có liên lạc bằng điện thoại và chat. Cái này em không biết nên làm sao. Vì em và anh ko dùng thuê bao trả sau, không có bill thanh toán hiển thị cuộc gọi, còn chat thì tụi em dùng skype và whatsapp, muốn in history ra thì dài cả trăm trang, về email thì chẳng lẽ lại in hết chi tiết cuộc nói chuyện của tụi em (em nghĩ chắc ko ai siêng mà đọc hết)

Em mong các anh chị cho em lời khuyên.

Em xin chân thành cảm ơn các anh chị. Chúc mọi người vui khỏe.

Hi chị,

Chị đã nộp visa chưa ạ? Em và bạn trai em (cũng người Bỉ) đang định nộp hồ sơ xin visa theo diện sống chung vì tụi em dự định sang năm cưới (năm nay không hợp tuổi nên các cụ nhà em không đồng ý) nhưng tụi em cũng chưa biết phải làm thủ tục này thế nào. Hiện tại anh ấy đang làm các thủ tục ở bên đó trước chị ạ. Lúc đầu em định sang đó để học master bằng tiếng Anh nhưng anh ấy bảo tiếng anh bên đó khó xin việc, nên muốn bảo lãnh cho em sang học tiếng Pháp trước rồi mới học master bằng tiếng pháp luôn. Nếu chị apply rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với nhé.

Thanks chị ạ ^^

Em chào các anh chị trên diễn đàn Phượt,

Hi, mình không rành về vấn đề này lắm nhưng cũng xin có ý kiến. Theo nhưng trường hợp của bạn nói, thì mình nghĩ diện của bạn là đi theo diện đính hôn hoặc 1 diện nào tương tự như vậy ( cái này là phụ thuộc vào luật của từng nước). Bạn thử nhờ bạn trai của bạn kiểm tra lại các luật nhập cư của Bỉ và thường trường hợp này thì người bảo lãnh cho bạn sang phải là bạn trai của bạn. Theo mình biết thì các nước thường có cho bảo lãnh theo diện đính hôn, qua đó rồi mới đăng ký kết hôn, làm đám cưới..... Bạn cũng nên kiểm tra thông tin trên website của ĐSQ, vì hầu như các thông tin được đưa lên đó rất đầy đủ. Làm việc trực tiếp với nhân viên ĐSQ mệt lắm.

3. % bao nhiêu thì mình không chắc. Nó phụ thuộc vào những bằng chứng bạn đưa ra có sức thuyết phục hay không thôi. càng nhiều càng tốt

4. Phần này thì bạn có thể làm như thế này. có thể in lít các e-mail đã gửi của 2 bạn ( mở trang webmail lên rồi print cả trang ra, chứ klho6ng cần phải in nội dung từng e-mail). các hình ảnh của 2 bạn khi đi chơi chung nếu có ngày tháng càng tốt. Về phần history của điện thoại, bạn dùng trả trước vẫn có thể tra được lịch sử các cuộc gọi đi ( không tra được gọi đến). vào trang web của nhà mạng điện thoại mà đang sử dụng và kiểm tra nha.

Hi mọi người,

Hiện tại em đã có visa và đang chờ đến ngày bay vào cuối tháng 4 :) thủ tục xin visa diện cohabitation này của e khá phức tạp tuy nhiên e đã tự mình làm được hết không qua bất kì dịch vụ nào, e cũng được mời ra Hanoi phỏng vấn nữa. Nói chung pv rất nhẹ nhàng, khoảng 30p thôi là xong dù có một số câu hỏi khá bất ngờ :)

Em cảm ơn anh chị đã quan tâm nhiệt tình tư vấn cho em. Nếu ai cần kinh nghiệm của e chia sẻ thì viết mail cho em [email protected] nhé :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back