What's new

Hỏi về thông tin du lịch London và Tây Ban nha

HDK

Phượt quái
Chào các bạn,
Tháng 6 này mình có chương trình đi châu âu từ 12/6-30/6 : trong đó sẽ đi ANh, Tây Ban nha, Pháp, Ý, Áo, Tiệp
Theo lịch trình dự kiến sẽ có 4 ngày ở Anh (luân đôn) và 3 ngày ở Tây ban nha, 3 ngày pháp, 4 ngày Ý.
Ở Pháp và ý thì đã đi rồi nên biết chỗ.
Còn ở London 4 ngày và Tây Ban nha 3 ngày (Madrid 1 ngày, Barcelona 1 ngày) chưa biết ăn ở đi chơi đâu.

Hiện đang dự định 12/6 bay HN-London đến London 13/6 ở London 4 ngày.
17/6 bay ryan air đến Madrid ở 1 ngày
18/6 : Madrid _Barcelona bằng tàu 4h : ở BCN 2 ngày
20/6 BCN -Paris bằng máy bay, ở Paris 3 ngày
23/6 -Paris - Rome bằng máy bay, ở rome 3 ngày
26/6-Rome -Venice bằng tàu
27/6: Venice-Vienna bằng tàu đêm
28/6 : Vienna
29/6_Vienna - Frankfurt
30/6 bay FRA về HN

Các bạn chỉ dẫn giúp nhé. Xin cám ơn!

Hình như có rất ít người đi Anh và Tây ban nha? mình muốn xin tư vấn về khách sạn và các nơi đi du lịch ở London, Madrid và Barcelona. Còn Paris, Rome, Frankfurt đã đến vài lần nên cũng quen rồi. Rất mong các bạn chỉ dẫn giúp về Anh và Tây Ban nha. Xin cám ơn!

Chào bạn, mình nghĩ tại bạn k may hỏi đúng thời điểm các bạn SV đang vùi đầu với thi cử và luận án thôi. Mình có chút kinh nghiệm đi Barcelona chia sẽ với bạn.

Bạn nên kiếm 1 cái bản đồ của Hop on Hop off bus, có đk thì mua vé luôn còn k thì đi bộ hoặc tàu điện cũng chả sao.
Theo như bạn nói bạn sẽ ở Barcelona 2 ngày nên mình gợi ý lịch trình cho 2 ngày theo ý kiến chủ quan của mình. Mình đoán bạn sẽ có ít tg vào ngày thứ 2 nên sẽ đi nhiều vào ngày thứ 1. Mọi thứ có thể thay đổi so với thời điểm mình đi, bạn nên xem các đánh giá và nhận xét từ nhiều nguồn khác trc khi ra quyết định nhé. Mình để nguyên văn các địa điểm du lịch để bạn có thể google dễ dàng. Tất cả hình minh họa đều lấy trên wikipedia.

Ngày 1: Đi bộ là chính

Bạn nên bắt đầu từ ga Barcelona-Sants, đi xuống hướng Parc de Joan Miró, ở đó có 1 cái tượng mình chả biết phải tả là hình gì.

Bạn đi thêm vài bước nữa đến Arena de Barcelona, hình như là 1 cái trung tâm tương mại. Bạn nên mua vé đi tháng máy lên nóc tòa nhà nhìn xuống Plaça d'Espanya. Trên đó có lẽ là 1 trong những nơi chụp hình tuyệt vời nhất Barcelona.

Sau đó bạn đi về phía toà lâu đài ở góc trên bên phải (Museu Nacional d'Art de Catalunya) và đảo 1 vòng ở đó, dạo qua Magic Fountain of Montjuïc. Bạn tiếp tục đi về hướng Montjuic Communications Tower (cái tháp trên góc trái), sau khi ôm 1 cái cua phải, bạn sẽ đến làng cổ TBN (Spanish Village, Poble Espanyol). Tùy theo sở thích và thời gian bạn có thể quyết định ghé hay k ghé, trong đó bạn có thể mua những sản phẩm bằng thủy tinh được chế tác tại chổ và kẹo đặc sản với giá khá rẻ.

Cứ tiếp tục ôm cua phải theo hướng tòa tháp đó bạn sẽ đến Estadi Olimpic và Castell de Montjuïc. Khúc này leo dốc và phải đi rất nhiều nên phải chuẩn bị thể lực nhé. Trên đồi này bạn cũng sẽ nhìn đc toàn cảnh thành phố Barcelona.

Đích tiếp theo sẽ là bờ biển. Trên bản đồ thì hình như có cáp treo đi xuống cảng biển, nhưng mình k rõ là có hay k nên k dám chắc vì lúc trc mình đi bộ. Bạn nên đi về hướng l'Aquarium de Barcelona để ra cảng ngắm các du thuyền neo đậu ở đây. Trên đường đi bạn sẽ đi ngang tượng Columbus và con phố nổi tiếng La Rambla. Theo mình, chưa nên ghé La Rambla vội vì nó chỉ sôi động nhất vào lúc chiều tối thôi, sẽ quay lại sau khi đảo 1 vòng.

Bạn tiếp tục đi bộ ra phía bờ biển, bạn đi mùa hè chắc là ngắm bikini no mắt nhé :LL.

tourisminbarcelona.co-m

No mắt rồi thì bạn đi về hướng Parc de la Ciutadella rồi The Arc de Triomf. Tiếp theo là Plaça de Catalunya rồi khám phá các nhà thờ xung quanh ga 2 ga Jaume I và Liceu, nếu là tín đồ hội họa thì k thể bỏ qua bảo tàng Picasso gần đó (Museu Picasso de Barcelona).
Khi màn đêm gần buông xuống là lúc bạn nên đến con phố La Rambla để hòa vào không khí sôi động ở đó, nhớ cẩn thận tư trang và đồ đạc, ai chủ động mời gì cũng lắc đầu bỏ đi nhé.

Ngày thứ 2: đi thăm thú những địa điểm xa nhau bằng phương tiện công cộng

Nếu bạn là fan của Barcelona thì chắc chắn bạn k thể bỏ qua sân vận động Camp Nou rồi. Nhưng bạn nên suy nghĩ kỹ khi bỏ ra 23 EURO chỉ để xem mấy cái cúp C1, La Liga, mấy quả bóng vàng của Messi, đôi giày của Ronaldo (béo), áo đấu của Puyol, … đi dạo vài bước trên thảm cỏ rồi ... đi ra.

Casa Milà: được thiết kế bởi bậc thầy Antoni Gaudí và đi bộ dọc con phố gần đó để chiêm ngưỡng Casa Batlló và những công trình kiến trúc đặc sắc chỉ có ở Barcelona.

Sagrada Família biểu tượng của Barcelona, 1 công trình nữa của Antoni Gaudí và vẫn đang trong quá trình hoàn thiện.

Park Güell nên đi cuối cùng, cái công viên này xa trung tâm, đi lại bất tiện, đặc trưng chỉ có mỗi 1 con thằn lằn này thôi.

Torre Agbar: có tg thì đi, cũng k có gì đặc sắc lắm.

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn rất chi tiết, mình có 3 đêm 4 ngày ở Barcelona, nhưng hôm đầu tiên thì đến 14h mới tới BCN, hôm cuối cùng bay đi Paris từ sáng sớm, như thế chỉ còn trọn 2 ngày và 1/2 ngày + 3 đêm ở BCN. Mình sẽ làm theo bạn chỉ dẫn. Mình ở khách sạn gần quảng trường Catalynia để đi sân bay từ 5h30 sáng bằng bus. Buổi tối ở BCN thì có chỗ nào đi chơi? Có lẽ tháng 6 buổi chiều đi tắm biển cũng thú vị, hy vọng là nước biển ấm chứ không lạnh như bên Pháp và Ý, giữa mùa hè mà xuống được 5' phải lên ngay vì lạnh dù trên bờ nắng 35 độ C. Đi lại có lẽ sẽ chọn tàu điện ngầm cho tiện.
Chúc bạn luôn vui vẻ và học tốt!

Last edited:
Chào các bạn,
Tháng 6 này mình có chương trình đi châu âu từ 12/6-30/6 : trong đó sẽ đi ANh, Tây Ban nha, Pháp, Ý, Áo, Tiệp
Theo lịch trình dự kiến sẽ có 4 ngày ở Anh (luân đôn) và 3 ngày ở Tây ban nha, 3 ngày pháp, 4 ngày Ý.
Ở Pháp và ý thì đã đi rồi nên biết chỗ.
Còn ở London 4 ngày và Tây Ban nha 3 ngày (Madrid 1 ngày, Barcelona 1 ngày) chưa biết ăn ở đi chơi đâu.

Hiện đang dự định 12/6 bay HN-London đến London 13/6 ở London 4 ngày.
17/6 bay ryan air đến Madrid ở 1 ngày
18/6 : Madrid _Barcelona bằng tàu 4h : ở BCN 2 ngày
20/6 BCN -Paris bằng máy bay, ở Paris 3 ngày
23/6 -Paris - Rome bằng máy bay, ở rome 3 ngày
26/6-Rome -Venice bằng tàu
27/6: Venice-Vienna bằng tàu đêm
28/6 : Vienna
29/6_Vienna - Frankfurt
30/6 bay FRA về HN

Các bạn chỉ dẫn giúp nhé. Xin cám ơn!

Trời ơi thích quá... Muốn được đi như bạn đó. Mình có người quen đang sống ở Barcelona. Sagrada Familia chắc chắn bạn nên đi rồi. Nếu bạn yêu thích nghệ thuật thì các bảo tàng cũng là nơi nên đến thăm... Ở Barcelona cũng có nhiều lễ hội nữa. Nhưng mình ko biết bây giờ còn Carnaval không...

Trời ơi thích quá... Muốn được đi như bạn đó. Mình có người quen đang sống ở Barcelona. Sagrada Familia chắc chắn bạn nên đi rồi. Nếu bạn yêu thích nghệ thuật thì các bảo tàng cũng là nơi nên đến thăm... Ở Barcelona cũng có nhiều lễ hội nữa. Nhưng mình ko biết bây giờ còn Carnaval không...
Cám ơn bạn nhiều. Nếu bạn rảnh cùng đi với mình nhé, đi 1 mình đang hơi buồn chút. Nhưng thích là đi vậy!

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn rất chi tiết, mình có 3 đêm 4 ngày ở Barcelona, nhưng hôm đầu tiên thì đến 14h mới tới BCN, hôm cuối cùng bay đi Paris từ sáng sớm, như thế chỉ còn trọn 2 ngày và 1/2 ngày + 3 đêm ở BCN. Mình sẽ làm theo bạn chỉ dẫn. Mình ở khách sạn gần quảng trường Catalynia để đi sân bay từ 5h30 sáng bằng bus. Buổi tối ở BCN thì có chỗ nào đi chơi? Có lẽ tháng 6 buổi chiều đi tắm biển cũng thú vị, hy vọng là nước biển ấm chứ không lạnh như bên Pháp và Ý, giữa mùa hè mà xuống được 5' phải lên ngay vì lạnh dù trên bờ nắng 35 độ C. Đi lại có lẽ sẽ chọn tàu điện ngầm cho tiện.
Chúc bạn luôn vui vẻ và học tốt!

Mình thường đi 1 mình nên ở những thành phố đc cảnh báo như Barcelona thì mình ít khi ra đường ban đêm.

Theo mình thì bạn có thể đi những nơi sau:
- Dạo quanh con phố La Rambla, thưởng thức các món ăn của mấy nhà hàng gần đó, ngồi nhâm nhi đặc sản nhìn ngắm phố phường (cái còn tùy ngân sách, tốn cở 20-30 EUR/người). Có 1 cái chợ khá nỗi tiếng ở trên con phố này cũng nên ghé thăm.
- Uống bia: Mình nghe nói những quán bar ở Barcelona nói riêng và TBN nói chung có những nét đặc trưng rất riêng (mình k đi nên k biết đặc trung ra sao).
- Xem Flamenco Shows cũng là 1 lựa chọn k tồi.

Vụ tắm biển mình k biết nên k trả lời cho bạn đc :shrug:.

Bạn cho hỏi thêm chút, nếu thuê xe ô tô để đi chơi ở Barcelona có tiện không, đường xá dễ đi và có chỗ đỗ xe? có những điểm nào đi chơi dùng xe? hay chỉ cần đi tàu điện và bus, đi bộ là ok. Vì mình thấy giá thuê xe khá rẻ chỉ 9E/ ngày, muốn thuê 1 cái chạy loăng quăng trong phố. Thanks

Chào bạn,

Nếu bạn chỉ tham quan ở trung tâm thành phố thì mình nghĩ bạn k nên thuê xe. Mạng lưới giao thông công cộng (metro, buýt) của Barcelona rất tốt, các ga đều rất gần các điểm tham quan. Nếu ngại đi bộ bạn có thể mua vé hop on hop off để tới ngay điểm tham quan mà k cần đi bộ thêm. Tiền thuê xe tuy rẻ nhưng bạn sẽ gặp nhiều bất lợi khác, mà bất lợi lớn nhất chính là chổ đậu xe. Mình nghĩ bạn đã đi châu Âu rồi thì chắc tưởng tượng đc ở những thành phố du lịch kiếm 1 chổ đậu xe k dễ tý nào, có khi đi còn xa hơn là metro.

Tuy nhiên nói đi thì cũng phải nói lại, nếu bạn muốn dành 1 ngày/ 1 buổi chạy về vùng quê/ ngoại ô của thành phố (mình giới thiệu Montserrat là nơi nên đi nếu bạn chọn phương án này) thì mướn xe là phương án hay nhất. Đường xá ở Barcelona khá rộng rãi nên cũng rất dễ lái nếu bạn thực sự muốn lượn vài vòng (cái này là đánh giá chủ quan của mình, mình chưa từng lái xe ở Barcelona nhé).

P.S: Bạn xem giá thuê xe ở đâu mà rẻ quá vậy, bạn có thể chia sẽ chổ này đc k? Mấy lần mình thuê thì 9EUR/ngày còn chưa đủ tiền mua bảo hiểm trách nhiệm :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back