What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về transit tại Quảng Châu

dungndait

Phượt thủ
Chào các anh chị!

Mình có chuyến công tác qua Trùng Khánh của Trung Quốc. Mình đã đặt vé của Chine Southern Airlines có quá cảnh ở Quảng Châu mà thấy thời gian quá cảnh có 1h50' thôi. Mình đã hỏi đại lý vé thì họ kêu thời gian vậy là ok, nhưng vẫn thấy không yên tâm nên mò mẫm trên mạng thì thấy thông tin lung tung quá, nhưng phần nhiều đều cho rằng phải làm thủ tục nhập cảnh, rồi mới check in lại, chứ không có cửa riêng cho khách transit. Và nếu như vậy thì chắc chắn 1h50' là không đủ (trong trường hợp máy bay đúng giờ). Vậy xin hỏi anh chị nào đã có kinh nghiệm về transit tại Quảng Châu, xin giải thích dùm ạ. Giả sử nếu mình bị trễ, thì phải chờ đến 10h sau mới có chuyến kế tiếp. Vậy không biết hãng có hỗ trợ gì không nhỉ? và dịch vụ nghỉ ngơi tại sân bay ntn, giá cả sao? Mong anh chị giúp nhé.

Xin cảm ơn!

Vì chặng sau của bạn là chặng nội địa nên khi tới Quảng Châu bạn sẽ phải nhập cảnh vào Trung quốc, sau đó tự di chuyển sang nhà ga nội địa để làm thủ tục kiểm tra hành lý vào phòng chờ. Có phải lấy lại boarding pass hay không thì phụ thuộc vào hãng hàng không, bạn sẽ biết khi checkin ở Nội Bài. Hành lý gửi của bạn cũng vậy, trong hầu hết các trường hợp thì hành lý của bạn sẽ được gửi thẳng đến đích đến (Trùng Khánh), bạn sẽ biết khi checkin ở Nội Bài.

Từ ga quốc tế sang ga nội địa bạn tự đi bộ, nhớ chú ý các bảng chỉ đường (vốn khá láo nháo ở sân bay QC). Không tìm được thì hỏi nhân viên (chú ý là tiếng Anh của họ hầu hết ở mức tệ hại, nhưng nếu bạn biết tiếng Tàu thì ko phải lo gì).

Với 1h50' thì tôi nghĩ bạn đủ thời gian, nếu không bị tắc ở khu vực nhập cảnh và checkin lại. Nếu cảm thấy muộn có thể nói với nhân viên để họ cho bạn nhảy cóc. Nếu chặng nội dịa và chặng quốc tế cùng 1 hãng thì không cần lo lắng vì hãng sẽ có người đưa bạn đi nếu máy bay chặng quốc tế bị đến muộn và họ cũng chủ động chờ bạn nếu bạn tới gate chậm ít phút. Bằng không thì việc thu xếp chỗ cho bạn ở chuyến sau cũng dễ dàng.

Chúc bạn có chuyến đi trơn tru.

Cho mình hỏi thăm mình định đi chuyến quốc tế, từ SGN transit tại Quảng châu 2h, sau đó bay tiếp chặng Vancouver, của hãng China Southern, cho mình hỏi thăm, đi chuyến quốc tế có cửa riêng transit, có cần chú ý điểm gì khi transit ở QC không các bạn ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back