What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về việc mua và sử dụng bộ đàm khi đi phượt

Lữ khách1

Phượt thủ
Chào cả nhà.

Tình hình là em cũng hay đi phượt nhóm. Băn khoăn là khi đi phượt, liên lạc với nhau bằng điện thoại di động khá bất tiện và tốn tiền. Không biết anh em mình có ai đã từng sử dụng bộ đàm để đi phượt chưa nhỉ? Mình thấy sử dụng bộ đàm vừa tiện, vừa kinh tế.

Cả nhà cho em hỏi là muốn mua bộ đàm thì mua ở đâu, giá cả khoảng bao nhiêu cho 1 bộ khoảng 3-5 cái, sử dụng như thế nào và khi sử dụng thì cần lưu ý những gì ạ? Nghe nói khi mua, sử dụng phải đăng ký với cơ quan công an hay gì gì đó nữa...

Cảm ơn cả nhà.

Mình đang dùng con này , đây là hình ảnh đang sử dụng trên xe đạp , đã thử 10km địa hình rừng núi phức tạp . Đặc biệt pin trâu và rất tiện , có thể thay thế bằng pin con thỏ AA .

Bạn có thể mua ở đây .http://shop.phuongnguyen.info/OT149

Bạn nói rõ hơn về khoảng cách liên lạc và những điều cần biết khi sử dụng ko vì mình chưa dùng lần nào. Có cần phải đăng ký gì không? Giá đó là 1 chiếc hay 1 bộ vậy bạn? 1 bộ gồm bao nhiêu chiếc hay là chỉ cần những loại máy bộ đàm khác nhau cũng có thể liên lạc với nhau nếu bắt được cùng tần số? Pin xài lâu ko và khi xài có bị cơ quan chức năng khó dễ vì làm nhiễu sóng gì gì đó ko?

Có bác nào xài loại bộ đàm này chưa mà sao giá nó rẻ bèo vậy nhỉ?

BỘ ĐÀM BELL T388 (BÁN CẶP)

Giá: 450,000VNĐ

Bộ đàm Bell T388.

Số kênh: 20

Sử dụng tần số dân dụng: 402 - 467MHZ

Công suất: tối đa 1W

Tầm xa: 5km (điều kiện lý tưởng), 1km ở thành phố, 200m đến 500m ở đô thị dày đặc

5 giai điệu nhạc chuông

Chức năng tự động dò tần số

Màn hình LCD: hiển thị các chức năng của bộ đàm theo thời gian thực

Pin: sử dụng 4 pin AAA

Tích hợp đèn pin chiếu sáng ban đêm (màu xanh nhạt)

Lưu ý: giá trên là giá 1 cặp

Tùy chọn thêm: bộ tai nghe - micro cho bộ đàm (mã số OT112): 50.000đ

http://shop.phuongnguyen.info/ot50

Bạn nói rõ hơn về khoảng cách liên lạc và những điều cần biết khi sử dụng ko vì mình chưa dùng lần nào. Có cần phải đăng ký gì không? Giá đó là 1 chiếc hay 1 bộ vậy bạn? 1 bộ gồm bao nhiêu chiếc hay là chỉ cần những loại máy bộ đàm khác nhau cũng có thể liên lạc với nhau nếu bắt được cùng tần số? Pin xài lâu ko và khi xài có bị cơ quan chức năng khó dễ vì làm nhiễu sóng gì gì đó ko?

Mình đã dùng ước chừng hơn chục km đường rừng núi còn theo nhà sx thì mấy chục km lận . Chẳng phải đăng ký gì cả vì chưa dùng lâu ở thành phố nên không biết , giá đó là một bộ 2 cái còn nếu bạn có thêm nữa thì chỉng cùng tần số sẽ bắt được tất (cái này chưa thử nhưng chắc là thế) . Pin nạp đầy được 7-8 h nhưng rất tiện là nếu hết mà chưa kịp nạp thì bỏ pin Con thỏ vào . Hiện nay hàng ngày mình vẫn dùng để liên lạc trong gia đình , lưu ý hàng Mỹ nên điện cắm sạc 100v nhé.(mình đã thay biến thế 220v rồi ). Hầu như tất cả bộ đàm mình thấy đều bắt vài km và nếu bắt xa phải có tổng đài với ăng ten cao hàng chục mét còn cái này chỉ cần hai máy con với nhau .

Bác có thể cho e biết kỹ hơn về tên nhãn hiệu của bộ đàm, thông số kỹ thuật và e có thể mua ở đâu được không?
Nếu được tiện hơn thì phiền bác chụp sơ bộ giúp em mấy tấm hình về bộ đàm này, để ae được biết tham khảo.
Cám ơn bác nhiều nhé.

Có bác nào xài loại bộ đàm này chưa mà sao giá nó rẻ bèo vậy nhỉ?

BỘ ĐÀM BELL T388 (BÁN CẶP)

Giá: 450,000VNĐ

Bộ đàm Bell T388.

Số kênh: 20

Sử dụng tần số dân dụng: 402 - 467MHZ

Công suất: tối đa 1W

Tầm xa: 5km (điều kiện lý tưởng), 1km ở thành phố, 200m đến 500m ở đô thị dày đặc

5 giai điệu nhạc chuông

Chức năng tự động dò tần số

Màn hình LCD: hiển thị các chức năng của bộ đàm theo thời gian thực

Pin: sử dụng 4 pin AAA

Tích hợp đèn pin chiếu sáng ban đêm (màu xanh nhạt)

Lưu ý: giá trên là giá 1 cặp

Tùy chọn thêm: bộ tai nghe - micro cho bộ đàm (mã số OT112): 50.000đ

http://shop.phuongnguyen.info/ot50

Thực ra nhà sản xuất bao giờ cũng nói là đàm thoại 10km. Nhưng khơng có được đâu các bạn ah! Nếu trong TP thì đàm thoại cỡ 1,5km là tiếng được tiếng mất rồi. Còn đi phượt thì khoảng 5-7km là cùng. Đoàn mình đi lần nào cũng có ít nhất 3 máy Kenword loại mà các công ty vệ sỹ ưa chuộng. Nó chỉ được đến thế thôi ah!
Còn cái loại bạn nêu ra chỉ dùng cho nội bộ tòa nhà hay cự ly gần thôi. Chất lượng giọng nói không tốt lắm đâu.

Đây là 2 con cùi bắp mình mua năm 2009 cho công nhân leo trèo làm trên công trình, rớt đùng đùng đến nay vẫn xài tốt với giá 2 chai/2 cái. Khoảng cách trong thành phố chưa đầy 1km.

Đồng ý với bác lambanghieu về việc nên mua mấy con cùi bắp như của bác. Tôi cũng dùng mấy con như vậy, trước dùng cho công nhân ở công trường. Giờ dùng cho phượt :) Đi phượt nên dùng loại trâu bò như thế, đừng dùng mấy em đồ chơi.

Trước mua ở Hàng Bài (có rất nhiều cửa hàng bán đồ điện, điện tử trong đoạn giữa Trần Hưng Đạo và Hai Bà Trưng), giá có 600K/em. Bác ra đó cập nhật lại giá nhé!

Đó chỉ là quy định thôi bạn ah! Thục ra chỉ có các công ty Taxi hay công ty vệ sỹ mới phải đăng ký thôi bạn ah! Mình có 2-3 cái cả tháng mới đem ra dùng một lần chã ai rảnh mà dò sóng để phạt. Bạn cứ xài thoải mái đi. Cái của mình dùng trong công trình cả ngày còn chưa ăn thua. Bạn mang đi phượt thì tụi nó bó tay luôn ah! :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,086
189,870
Latest member
binnne
Back