What's new

[Tổng hợp] Indonesia 2013-Java những miền nắng đẹp

IMG_3345 by VieKjuN, on Flickr

Dự định ban đầu đi Indo vào lễ quốc khánh. Ngờ đâu Airasia hủy tuyến HCM-Jakarta. Tớ tiếc cái vé khứ hồi và 1 chặng bay nội địa với giá siêu rẻ (chưa tới 90$).Sau bao đợt canh vé giá rẻ Airasia, tớ cũng book được vé đi Indo vào giữa tháng 7.

Chuyến đi này không còn người bạn đồng hành quen thuộc. 2 bạn khác, 1 mới, 1 cũ khiến tớ hơi thất vọng. Trước khi bay vài tiếng, 2 bạn còn muốn tách ra, đi kiếm mua cái gì đó ở Jakarta, rồi mới gặp ở Bromo. Bực ở chỗ, lịch trình chi tiết tớ gửi cả tháng, không có y’ kiến gì mà gần bay rồi mới nói. Cũng may, 2 bạn đó thay đổi y’ định và đi chung cho đến hết chặng. Nhìn 2 bạn leo núi Ijen với chiếc áo len mỏng manh trong đêm khuya mà tớ thật sự bức xúc. Không hiểu họ có đọc kỹ lịch trình, lưu y’ tớ gửi không? Thế là có một số chuyện không vui xảy ra trong suốt chuyến đi.Thôi kệ, cứ coi như là bài học kinh nghiệm: Nói chuyện tưởng hợp nhau nhưng đi chơi chưa chắc như vậy. Mai mốt cứ rủ người yêu đi bụi một chuyến xa xa dài dài. Thấy hợp mới đi tiếp ^^

Bỏ qua những chuyện không vui để đến với một Indo rất đẹp, rất hùng vĩ. Đó là hồ Ijen với ngọn lửa xanh mờ ảo trong sáng sớm. Là bình minh Bromo ngỡ như thiên đường. Là người địa phương thân thiện, nhiệt tình giúp đỡ, tuy có người cũng hơi tào lao. Chuyến đi vỏn vẹn có 6 ngày, không đủ để khám phá đất nước này, giá như tớ có thể kéo dài chuyến đi hơn để kịp đi Sulawesi, Bali, Lombok,.. Đành hẹn những nơi này một dịp khác vậy.

5 điểm chính trong chuyến đi Java lần này lần lượt là Ijen-Bromo-Yogyakarta-Borobudur-Prambanam trong 6 ngày 6 đêm từ 09/07 ~ 15/07

Lịch trình như sau:
09/07: Bay đêm HCM-Kul
10/07: Sáng bay Kul-Jakarta, bay Jakarta-Surabaya
Chiều đi bus Surabaya-Bondowoso
Tối thuê xe đi Ijen​
11/07: Hồ Ijen
Chiều Bus Bondowoso-Probolingo. Jeep đi Bromo​
12/07: Sáng bình minh Bromo
Chiều jeep về Probolinggo, Bus đêm đi Yogya​
13/07: Yogyakarta
14/07: Bình minh Borobudur
Hoàng hôn Prambanam​
15/07: Sáng bay Yog-Kul
Chiều bay Kul-HCM​

Chi phí: Đợt này đi, giá xăng tăng làm giá xe cộ, phí vào cổng cũng tăng theo

1.Đi lại
1.1 Vé máy bay: 5 chặng bay: 3tr7 vé + 380k hành l‎y’
+HCM-Kul: Airasia 45$,
+Kul-Jakarta: Airasia 45$,
+Jakarta-Surabaya: Lion Air 50$
+Yog-Kul: Airasia: 15$
+Kul-HCM: Airasia: 30$
+Mua hành ly’ kí gửi 4 chặng bay của Airasia: (khoảng 14$/chặng, 14*4/3 người=19$)
+Phí sân bay nội địa: 40k, quốc tế:100k

1.2 Bus (tính bằng rupi)
+Jakarta: Sân bay quốc tế->nội địa:
+Surabaya: Bus sân bay-bến xe Pudaraya: 20k
Bus Pudaraya-Bondowoso: 54k​
+Bondowoso: Tuktuk về ks book xe: 5k
Jeep đi Ijen-600k r (xe 7 chỗ)
Bus đi Probolingo: 20k​
+Probolingo: Jeep lên Cemoro Lawang: 40k (bị chém do k đủ khách, nếu đủ 30k)
+Cemoro: Jeep bình minh Bromo: 325k/3 người (thuê nguyên xe 400k, giá Lava café chào 125k/người)
Jeep xuống Probolingo: 30k
Bus đêm về Yogyakarta: 175k (bị chém. 45k, giá gốc 130k)​
+Yogyakarta: Bus về Malioboro: 3k (vẫy xe hỏi nó có về Malioboro k, k có trạm chờ đâu)
Thuê xe buổi sáng đi Borobudur: 300k/3 người (xe 7 chỗ)
Bus đi Prambanam: 3k X 2 chiều =6k
Bus ra sân bay: 3k​
2.Vé
+Ijen: 20k
+Bromo: 75.5k
+Borobudur bình mình: 380k
+Mendi-Candut-3.3k
+Prambanam:171k
+Tamansari: 10k
+Kraton: 12.5k + máy ảnh: 1k

3.Khách sạn
+Cemoro Lawang: Homestay 200k/đêm. 3 người ở: 1 giường đôi, 1 đơn, Xài nước nóng thêm 20k. Phòng đôi 150k
+Yogyakarta: Lucy losmen 150k/đêm. 3 người ở: 1 giường đôi, 1 đơn. Phòng nhỏ, nước lạnh, quạt

4. Ăn uống
5. Tỷ giá
6.Chuẩn bị

Lưu ý: Đọc kỹ topic này trước khi đi vài ngày
https://www.phuot.vn/threads/47201-Tr...3%A2y-th%C6%A1

Last edited:
1.Kuwah Ijen
Chưa đầy 24 tiếng mà nhóm tr4i bay 3 chuyến bay SG-Kul, Kul-Jakarta, Jakarta-Surabaya, cộng thêm 5~6 tiếng ngồi xe bus di chuyển từ bến xe Pudaraya (Surabaya) đi Bondowoso làm cả nhóm phờ phạc. Đến Bondowoso trời đã tối mịt 9h tối. Thuê xích lô đến khách sạn Palm garden book xe Kuwah Ijen để kịp xem "Ngọn lửa xanh". Hẹn xe khởi hành 10PM, cả nhóm tranh thủ đi vòng vòng kiếm cái gì ăn lấy sức vì cả ngày toàn gặm lương khô, xúc xích. Quán xá ven đường đóng cửa sớm, may còn lại 1 quán bán gà rán mà lại không có cơm trắng. T_T. Thế là gọi món trái cây trộn phô mai ăn bù. Ăn uống xong, cả nhóm vô ks xin tắm và nghỉ ngơi trước khi lên đường đi Ijen
10h xe đến, xe 7 chỗ lận (mà nhóm chỉ có 3 người T_T).Chủ xe là 1 anh chàng rất là trẻ và hài hước. Chát chít một hồi, anh dẫn chúng tôi đi mua đèn pin vì đèn của nhóm đã bị hư. 10h30 xe lăn bánh đi Ijen. Để đảm bảo an toàn, nhóm chia nhau mỗi người thức 45 phút, chứ ngủ hết nó chở đi đâu thì ..... tr4i là người thức đầu tiên. Đi được chừng 30 phút thì 2 ven đường toàn là cây là cây, không một ngôi nhà, không đèn đường, không có xe nào trên đường ngoại trừ xe chúng tôi. tr4i thấy hơi sờ sợ, suy nghĩ lung tung, có bao giờ nó chở mình đi làm thịt không. Thôi kệ, tới đâu hay tới đó. Hết 45 phút, tr4i đánh thức người bạn dậy thay ca và chợp mắt được 1 lúc. Xe đi vào con đường khúc khuỷa, mở mắt ra thấy 2 bạn đồng hành đang khò khò, thế là đành phải thức cho đến cuối chặng

Cũng may, không phải thức nhiều, xe đến Ijen lúc 12h30 sáng. Sau một hồi chuẩn bị, cả nhóm leo Ijen lúc 1h sáng. Ban đầu không tính thuê guide dẫn vì trên tripadvisor nói đường khá dễ đi, nghĩ đi nghĩ lại một hồi 2 bạn đồng hành ít có kinh nghiệm, lại thêm tính cách vô tư thôi cứ thuê guide dẫn đi cho chắc ăn. Đêm khuya vắng lặng, chỉ có ánh sáng của đèn pin soi lối, ngước lên bầu trời chi chít là sao, cái lạnh của gió, của sương càng làm tr4i thêm hưng phấn. Ngước qua 2 bạn đồng hành, chả hiểu nổi 2 bạn mặc cái áo gió mỏng manh, áo mưa cũng không mang theo mặc dù mình đã gửi cả danh sách vật dụng cần mang,lịch trình chi tiết trước cả tháng rồi. Thôi kệ, tới đâu hay tới đó. Đi được 1 tiếng đồng hồ thì đường dốc hơn, mất sức hơn. Vừa leo dốc, vừa nghỉ, thở hổn hển. Càng lên cao, cây cối trơ cành, không có chiếc lá, mùi lưu huỳnh càng "nồng nàn" khi có gió thổi qua. Mấy chiếc khẩu trang mỏng tang mua ở VN trở nên vô tác dụng. Giờ không còn đường lùi nữa, tiếp tục lết xác lên tới đỉnh. Sau khoảng 2 tiếng, nhóm lên tới đỉnh. Gió thồi phồng phộc, lạnh tê tay tê chân. Nhìn xuống hố xa xa thấy màu xanh nhàn nhạt. Đó là lưu huỳnh đang cháy. Để xem rõ hơn thì phải đi xuống dưới hồ khoảng 1 tiếng nữa. 2 người bạn đồng hành không thể tiếp tục cuộc hành trình, họ bảo tr4i cứ đi xuống đó với guide, họ sẽ kiếm chỗ đợi trên đỉnh.

Lúc đó, nhóm tr4i là nhóm đến sớm nhất. Đường đi xuống hồ khó hơn, nhiều chỗ trơn trượt, bị đo mông tới 2~3 lần. Cuối cùng cũng được chiêm ngưỡng ngọn lửa xanh. Hình hơi cùi, không lôt tả hết được vẻ đẹp của ngọn lửa xanh lừng danh này. ^^

IMG_3015 by VieKjuN, on Flickr

Cái đám khói đang bốc lên, gió mà thổi 1 phát, các bạn chạy không kịp đó. Chỗ này là gần miệng hồ

IMG_3029 by VieKjuN, on Flickr

Lưu huỳnh bác guide lấy cho tr4i

IMG_3034 by VieKjuN, on Flickr

Khi đi lên miệng, 2 người bạn đồng hành đồng hành đã không còn ở đó. tr4i rất lo lắng, nhờ bác guide hỏi các bác gánh lưu huỳnh nhưng ai cũng đều nói không thấy. Hy vọng họ đang ở trạm dừng chân nhưng Bác guide hỏi thêm một người nữa vừa từ trạm dừng chân đi lên nhưng họ cũng lắc đầu. Vừa lo lắng không biết họ đi đâu lúc 4AM, vừa tiếc nuối vì nếu xuống núi kiếm họ ngay thì không đủ thời gian đón, dù gì cũng phải đi kiếm họ trước thôi. Đi được 1 đoạn, bác guide nói bạn của bác ấy thấy họ đang ở dưới núi. Mừng ơi là mừng, họ an toàn còn tr4i có thể đón bình minh.Vui mừng chưa kịp bao lâu thì trời đổ mưa nhẹ, mặt trời không buồn ló dạng, cái lạnh tê tái xen lẫn thất vọng không thấy được bình minh cộng thêm cái đói, cái khát (2 bạn đồng hành giữ lương thực, tr4i giữ thuốc men), cố gắng chụp mấy tấm trước khi xuống núi

Hồ bốc khói nghi ngút

IMG_3087 by VieKjuN, on Flickr

IMG_3076 by VieKjuN, on Flickr

Một bên cây xanh tươi, một bên đấy đai cằn cỗi vì khí lưu huỳnh

IMG_3080 by VieKjuN, on Flickr

2 bên đều là vực, vậy mà tối hôm trước đi bon bon, chả để ý gì cả vì trời tối thui ^^

IMG_3070 by VieKjuN, on Flickr

IMG_3086 by VieKjuN, on Flickr

Chỗ thì cây cối xanh tươi

IMG_3101 by VieKjuN, on Flickr

Chỗ thì cây trơ cành

IMG_3110 by VieKjuN, on Flickr

Last edited:
Cảm ơn bạn đã chia sẽ, chờ đọc các post tiếp theo.
Bạn cho mình hỏi chút, mình chưa hiểu sao các bạn không bay thẳng từ KUL đi SUB cho tiện, lại bay qua Jakarta làm gì ? Cái nữa là sao các bạn không đi Bromo trước Ijen vậy vì mình xem bản đồ thì Bromo gần SUB hơn.
Mình đợt tới cũng đi cung này, bọn mình dự định từ SUB sẽ đi Bromo rồi từ Bromo đi qua IJen, sau đó đến Bali. Như thế có hợp lý không bạn. Cần bao nhiêu thời gian cho cái hồ IJen này, và nó có đáng đi lắm không?
Cảm ơn bạn nha.

Cảm ơn bạn đã chia sẽ, chờ đọc các post tiếp theo.
Bạn cho mình hỏi chút, mình chưa hiểu sao các bạn không bay thẳng từ KUL đi SUB cho tiện, lại bay qua Jakarta làm gì ? Cái nữa là sao các bạn không đi Bromo trước Ijen vậy vì mình xem bản đồ thì Bromo gần SUB hơn.
Mình đợt tới cũng đi cung này, bọn mình dự định từ SUB sẽ đi Bromo rồi từ Bromo đi qua IJen, sau đó đến Bali. Như thế có hợp lý không bạn. Cần bao nhiêu thời gian cho cái hồ IJen này, và nó có đáng đi lắm không?
Cảm ơn bạn nha.

-Tụi mình không bay thẳng được vì lúc đó giá vé Kul-Surabaya rất mắc (>200$), đành phải bay qua Jakarta
-Hành trình của tụi mình Ijen là nơi xa nhất nên ưu tiên đi Ijen trước và tính toán sao cho đi Ijen ban đêm kịp xem ngọn lửa xanh. Khi đến Surabaya, dựa trên tình hình sức khỏe của nhóm mà quyết định đi Ijen (xa) hay Bromo (gần) trước
-Bromo-Ijen-Bali: Hợp lý rồi bạn
-Hồ Ijen: Theo mình thì hồ Ijen đáng đi: Ngọn lửa xanh, người dân gánh lưu huỳnh, con đường lên cũng khá đẹp,...

IMG_3095 by VieKjuN, on Flickr

Trạm nghỉ. Các bác đang cân kí lưu huỳnh. Mỗi bên nặng tầm 40~50kg thôi

IMG_3123 by VieKjuN, on Flickr

Gánh lưu huỳnh dọc đường

IMG_3093 by VieKjuN, on Flickr

Đi tới xuống chân núi thì thấy 2 bạn đồng hành đang say giấc ngủ trong ô tô. Tối hôm qua, do không chuẩn bị kỹ, gió thổi rét quá, 2 bạn đành bỏ cuộc đi xuống núi trước. Cả nhóm khởi hành trở về Bondowoso

Last edited:
bạn ơi , theo hình này thì đường đi sao nhìn ghê quá vậy , đường đi chiều ngang được 3m không bạn ? 2 bên là vực suốt đường đi ah ?

bạn ơi , theo hình này thì đường đi sao nhìn ghê quá vậy , đường đi chiều ngang được 3m không bạn ? 2 bên là vực suốt đường đi ah ?

Đường đi OK, bạn cứ yên tâm. Chỉ có đoạn lên miệng hồ 2 bên mới là vực thôi

Đường đi OK, bạn cứ yên tâm. Chỉ có đoạn lên miệng hồ 2 bên mới là vực thôi
Bọn mình đi leo đêm no guide , không biết đường đi ban đêm có nhiều các bác thợ đi không bạn ?Có thì đi theo các bác, khỏi tốn tiền guide vì mún tiết kiệm chi phí nhưng không biết làm vậy có quá mạo hiểm k ?

cảm ơn chia sẻ của bạn. nhưng mình thấy tình hình thực tế dường như k phải như trong bài viết. cụ thể thì mình cũng khó chỉ rõ.

Bọn mình đi leo đêm no guide , không biết đường đi ban đêm có nhiều các bác thợ đi không bạn ?Có thì đi theo các bác, khỏi tốn tiền guide vì mún tiết kiệm chi phí nhưng không biết làm vậy có quá mạo hiểm k ?

+Mình nghĩ bạn thuê guide cho chắc ăn (100k rupi à, ngay tại cổng vào. Nếu đi theo nhóm, chia ra cũng rẻ). Lúc đầu, guide đòi 200k (do phải chia hoa hồng với tài xế). Chủ yếu dẫn đường thôi, tiếng anh cũng hạn chế
+Tầm 3h30~4h mới có nhiều các bác thợ đi
+Đoạn đầu dễ đi, đoạn từ cănteen lên tới đỉnh đi chú ý do có đoạn 2 bên là vực. Từ đỉnh xuống dưới hồ, đường đi rất trơn, dễ té

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back