What's new

[Chia sẻ] Iran - Kinh thành Ba Tư

Chuyến đi của tôi còn thực hiện nên xây ngôi nhà còn nhiều dang dở. Chỉ là nơi lưu lại ký ức.

Tôi biết đến Iran một cách tình cờ. Chỉ những thông tin trên đây cũng ko thể nào để tôi tìm được đầy đủ cho chuyến đi.
Vì thời gian tôi dành cho Iran quá ít nên cũng không thể đưa các bạn đi xuyên suốt hết đất nước Iran.
Chỉ biết rằng bấy nhiêu cũng chưa đủ để khám phá hết điểm đến và người dân Iran
Một điều tôi thấy Iran quá đẹp từng ngóc ngách và những thành phố cổ kính.
Tôi chọn iran vào những ngày cuối thu. Và những ngày cuối Thu đó tôi đã gần như dành chọn cho Iran

Tổng thể về chuẩn bị chuyến đi
* Visa Iran
Giá 45E bạn có thể xin tại 5 sân bay lớn của Iran: Tehran, Esfahan, Shiraz, Mashhad, Tabriz
Đương nhiên nhân viên cấp visa cho bạn sẽ yêu cầu booking khách sạn. Bạn nên contact trước với hostel để có booking xác nhận để bên cấp visa hỏi bên lễ tân là bạn có đặt.
Giá 45E bạn chỉ được ở lại Iran tối đa không quá 15 ngày. Quá 15 ngày bạn có thể đến bộ di trú của người nước ngoài tại 5 thành phố trên để xin thêm thời hạn: 10$/1 lần xin 15 ngày
Nếu bạn muốn ở được 30 ngày nên xin trực tiếp tại Việt Nam
Quy trình làm visa Iran tại Việt Nam:
- Bạn mua code từ công ty du lịch ở Iran giá 50$ - sau đó chuyển khoản cho họ
- Chọn Hà Nội là nơi gửi sau khi có code. Code về LSQ sau 1 tuần làm việc
- Lên LSQ Iran tại HN khai 2 form và kèm theo 2 ảnh.
- Lên ngân hàng VCB có số tk của bên LSQ bạn nộp vào tài khoản 20E làm 1 tuần và 30E làm 3 tiếng
- Mang biên lại về lại LSQ và nộp kèm với bộ hồ sơ
- Sau đó đợi lịch hẹn lấy
+ Mình chọn làm gấp 30E nên 11h sáng nộp 2h chiều là có visa rồi
**Vé máy bay:
Thường thì các hãng bay sang Iran rất là mắc cho dân bụi tầm 1000-1200$/khứ hồi của Qatar
Thời gian transit ở Doha tầm 3-5 tiếng tuỳ điểm đến
Tôi chọn cách đi như sau. Bởi vì tôi muốn ghé Dubai để xem những toà nhà bê tông
Tôi mua oneway của Cebupacific khuyến mãi thường xuyên năm nay.
Với giá mua không hành lý là 170$/1 chiều mua đợt 1Peso transit 12 tiếng ở Manila + thêm 95$ visa nhập cảnh UAE
Từ Dubai tôi mua thêm chặng Shiraz - Tehran của hãng giá rẻ Arabian 100$
Từ Tehran tôi về SGN bằng Qatar 420$/chiều hoặc bạn mua giá cố định 460$/chiều của Emirates
Tổng vé chuyến đi của tôi 800$ giá cũng ko hề tệ.
***Đơn vị tiền tệ
100 USD = 3.220.000 Rials = 322.000 Toman
Chính phủ Iran đang cố gắng giảm bớt 1 số 0. Khi bạn mua bất cứ món hàng gì nên hỏi kỹ là Toman hay Rials.
Hầu hết là đọc Toman nên bạn chú ý tránh nhầm lẫn khi mua hàng. Vì nghĩ món hàng đó là Rials
Giá đổi tại sân bay thấy khá ổn. Nhưng bạn chỉ nên đổi 1 ít thôi. VÌ tỉ giá lên xuống theo từng ngày. Không cố định trong thời gian dài.
Các bạn nên mang tiền mặt khi đi du lịch Iran. Vì cho đến thời điểm hiện tại Iran vẫn bị cấm vận bởi Mỹ nên không thể dùng các thẻ tính dụng hay thanh toán quốc tế để rút tiền hay thanh toán. Tiền mặt là an toàn cho bạn
Tất cả các khách sạn tại Iran các bạn không thể book qua Booking.com hay Agoda.vn. Cách tốt nhất là bạn search trên các bllog du lịch về Iran của người nước ngoài họ có recommennd cho bạn về chổ ở cũng như là Email để liên lạc
Cách thứ 2: Là dựa trên các địa chỉ cũng nhưng giá tiền mà Lonely Planet đã ghi bạn có thể dựa theo đó mà tìm được khách sạn/hostel tốt nhất
Cách thứ 3: Tìm thông tin khách sạn trên trang wikitravel.org/(Tên thành phố bạn muốn đến) sẽ hiện ra các thông tin update nhanh chóng.
Các hostel mà tôi đã ở trong toàn bộ chuyến đi
Tehran: Mashhad hostel 20.000 Toman/đêm. Chấp nhận mức giá này. Nhưng không thể nào chấp nhận đc ông lễ Tân. Thật là quái gỡ,trả tiền để được ở mà còn làm mặt mày khó chịu. Nên tôi cảm thấy không hài lòng nên ở đây cũng có 1 đêm thôi. Được cái gần Metro Meilat nên cũng tiện cho việc di chuyển các điểm tham quan

Shiraz: Niayesh Boutique Hotel 32.000 Toman/đêm bao gồm ăn sáng. Gần điểm tham quan từ 10p đi bộ là bạn có thể dếnd dc trung tâm bazza hay các thánh đường

Yazd: Oasis traditional house 18.000 Toman/đêm bao gồm ăn sáng. Các bạn có thể ở Silk road Hotel. Vì đợt tôi đến đã full phòng nên tiếc là không ở được chổ này. Nhưng Osis cũng lại khá gần với Mos chính ở Yazd tầm 3p đi bộ. Tôi thấy ở đây cũng ổn. Nhưng đêm hơi lạnh

Esfahan: Amir Kabir Hotel 30.000 Toman/đêm bao gồm ăn sáng. Ăn sáng ở đây khá ngon. Di chuyển xuống các điểm 15p đi bộ. Được cái là giá phòng rẻ tại Esfahan. Nên cũng không tồi khi tôi ở đây 4 đêm. Nằm trên đường chính nên tìm khá dễ

Kashan: Ehsan House 43.000 Toman/đêm là nơi tôi ở mắc nhất trong 2 đêm tại Iran. Nhìn chung ngôi nhà này đẹp gần các điểm tham quan. Và anh lễ tân cực kỳ thân thiện giúp đỡ mọi thứ. DI chuyển đến đây khá thuận đường. Nhưng ăn sáng ở đây lại không ngon.

** Phương thức liên lạc và hướng dẫn đường đi
Suốt thời gian 2 tuần tại Iran tôi chỉ sử dụng
Mạng sim chính Iran Cell: Bộ sim card 15.000tm + 15.000 nạp card và xài 3G.
Nói 3G thực chất chỉ có thể sử dụng tại những thành phố lớn còn thành phố khác thì chỉ xài được 2G
Iran cấm facebook nghiêm ngặt hơn Trung Quốc nên việc sử dụng fb ở đây cũng khó. Nhưng không phải là không có cách. Đối với dòng của Apple thì không có apps để vượt bức tường này kể cả VPN. Nhưng trong CH Play lại có apps dành cho vượt tường chắn này.
Cước gọi nội địa và nhắn tin rất rẻ 19 toman/tin nhắn và 100 toman/1 phút gọi
Cước gọi về Việt Nam cũng rẻ 500 toman/1 phút
+ Hướng dẫn đường đi:
- Bạn có quyển Lonely Planet dành cho Iran thì quá tốt họ sẽ hướng dẫn cách đi vì trong sách đã có bản đồ sẵn. Cũng như những điểm tham quan đều dịch ra tiếng Persian nên bạn dễ dàng hỏi người dân.
- Đối với Apple có apps Iran Travelguide bạn có thể down về máy. Việc sử dụng khá đơn giản. Vì đã phân chia cách thành phố nên việc bạn chỉ cần click vào chọn điểm đến . Bắt đầu từ chổ bạn đứng sẽ đị vị và đưa bạn đến điểm đến.
Nhược điểm là không có update những hostel chỉ có những điểm tham quan nên cũng hạn chế việc tìm kiếm.
** Trang phục và thời tiết
Tôi đi vào 25/10 nên thời tiết bắt đầu vào trời lạnh. Ban ngày chỉ 19-21C thiết nghĩ một áo cộc tay và áo khoác nhẹ là bạn có thể di chuyển. Nhưng về đêm thì nên chuẩn bị đồ ấm càng tốt. Vì ngày 5/11 tôi rời Iran nhiệt độ tại Tehran chỉ có 2C thôi lạnh bỏ xừ nhưng cũng phải cố gắng lết ra ngoài.
Trang phục đi vào cách Thánh đường hay các ngôi mộ đều giống như những nước có tôn giáo khác. Nên chỉnh chu để tránh các bạn Iran nhòm ngó và nghĩ rằng mình không tôn trọng.
Đối với các bạn Nữ muốn đi Iran Iran là nước có đến 90% là Hồi Giáo dòng Shia. Nên các bạn nữ cũng để ý cách ăn mặc của mình. Những chiếc khăn choàng các bạn hay quấn cổ ở Việt Nam. Quấn khăn lên đầu để che mái tóc của các bạn lại. 3/4 là được không giống như dòng Sunni các bạn phải che hết kể cả cổ.
Nhưng vào các Thánh đường lớn thì các bạn nữ lại được phát cho áo trùm hết đầu lại không để lộ tóc ra ngoài. Các bạn để ý khi ra đường là quấn khăn. Tránh trường hợp mình xúc phạm đạo của họ. Khi về dorm bạn xỏa tóc và đi lại vô tư.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,133
Latest member
ga179blue
Back