What's new

[Chia sẻ] Israel - Holy land

Tôi đi Israel vào đúng lúc chủ nghĩa khủng bố nổi lên khắp nơi. Từ vụ xả súng vào trường học ở Pakistan cho tới xả súng vào toàn soạn báo Charlie Hebdo ở Paris. Ấy thế mà tôi lại đến giữa nhà nước Do thái, nơi là kẻ thù muôn kiếp của dân Hồi giáo thì chắc gan to bằng cái nia và liều hơn Nghĩa sĩ Cần giuộc.
Khi biết tôi đi mấy thằng bạn xấu thay nhau rủ tôi đi uống rượu dek phải vì quý hóa gì mà chia buồn vì theo chúng nó tôi một đi không trở về. Thằng thì R.I.P mày trước, có thằng mới được kết nạp đẳng thì bảo: “Nếu mày mà bị IS nó bắt và cho mặc áo da cam quỳ giữa sa mạc. Khi nó cho nói lời cuối cùng thì mày hãy nói Đảng Cộng sản Việt nam quang vinh muôn năm cho tao, thế nào tao nhận mày là bạn tao thì tao cũng có cửa thăng tiến, vậy là mày chết không vô ích”
Thật ra thì lúc đầu tôi cũng hơi sợ một tý nhưng với dòng máu của con cháu bà Trưng bà Triệu, lại là công dân của một nước đã chiến thắng hai đế quốc lớn thì còn cái dek gì mà sợ nữa phải không các bạn.
Ấy mà vừa bước vào trong sảnh T2 của sân bay nội bài tôi đã mắc phải cái sợ đầu tiên. Đó là cái sợ của anh Hải quan dek cho xuất cảnh. Lúc scan hộ chiếu của tôi thấy mãi mà không đóng dấu cho tôi qua, tôi bắt đầu thấy lo. Ở đời thì có tật mới giật mình, chẳng là thời gian gần đây khi đọc mấy bài báo lề trái cái ngón tay trỏ của tôi trượt thế déo nào cứ trượt và dính phải phím like, nên sợ Đảng và chính phủ quy tôi vào thành phần phản động rồi dek cho xuất cảnh nữa thì bỏ mẹ. Ơn đức Jehova thế nào mà tôi cũng qua được. Thở phào nhẹ nhõm và cố gắng nặn ra nụ cười trên bộ mặt tái mét hỏi anh HQ sao lâu thế? Anh HQ nói vì tên anh nó trùng nhiều tên quá nên không nhanh được. Thôi thì Xờ pa xi pơ ơn trên đã soi xét và cho tôi qua.

154705

Last edited by a moderator:
Ở giữa quảng trường này có nhà hàng nho nhỏ xinh xắn

Vào ăn thấy hợp miệng vô cùng các bác à. Lại còn phảng phất hương vị và món ăn Vietnam quanh đây. Lúc sau thấy cái đầu ông này ló vào. Hỏi ra thì ông ấy là người Việt nam các bác à. Đồng hương gặp nhau mừng mừng tủi tủi. Bác này người Quy nhơn Bình định gốc Thanh hóa, là thuyền nhân Vietnam và đến Ích xà này 30 năm rồi.

Thôi ăn chơi thế đủ rồi em ra sân bay về đi cày thôi.

Trên đường đi, để ý nhà cửa ở đây nhìn rất lạ. Chắc đó là phong cách kiến trúc mới nhằm đem nhiều mặt thoáng cho các phòng trong tòa nhà

Sân bay Ben Gurion kia rồi

Vào trong sân bay bắt đầu xảy ra một chuyện kỳ lạ. Đầu tiên thì cũng phỏng vấn phỏng veo trước khi lên máy bay giống như lúc đến. Câu chuyện bắt đầu khi tôi cân hành lý. Tôi có một cái vali to để ký gửi, một cái vali cabin nhỏ và có một cái balo. Riêng cái balo không cân còn lại cân 2 cái kia kể cả vali tôi không ký gửi. Cái Vali ký gửi nặng 31kg ( quá 8kg). Cái Vali cabin nặng 13 kg. Như thế là quá cân. Tôi gãi đầu gãi tai rồi rụt rè đưa cái thẻ BSV của ông VN Airline nhà mình ra. Em bé làm thủ tục cho tôi bảo cái này vô giá trị vì chúng tao dek lien minh với thằng VN Airline này và cho tôi 2 option:

1. Vứt đồ trong vali đi để còn lại đúng 23kg
2. Đóng tiền quá cước 80 USD

Tôi chon cái thứ nhất nhưng tôi dại éo gì mà vứt đi. Đem ra một góc nhồi 8kg thừa sang cái Vali cabin các bác à. Riêng có chai vodka uống dở tôi cầm lắc lư ở tay định bụng đến chỗ kiểm tra an ninh sẽ vứt đi.

Thế là tôi còn 1 balo, 1 vali cabin và 1 chai rượu nghênh ngang đi vào cửa kiểm tra an ninh.Qua máy soi các kiểu xong, tôi đưa chai rượu cho thằng an ninh sân bay bảo mày thích uống thì tao cho mày. Còn không mày tìm cái thùng rác vứt hộ tao cái. Các bác biết nó bảo sao không: “ Mày có thể cầm lên máy bay mà uống”. Bố khỉ từ trước đến nay em cứ tưởng cấm mang chất lỏng lên máy bay các bác à. Hóa ra mang được, an ninh nghiêm ngặt như ở Ích xà thế này nó còn cho phép thì mấy ông hãng hàng không khác chỉ bày trò thôi. MK có khi do mấy thằng bán nước trong sân bay nó lobby để cấm mang nước vào để vào trong đó mua nước với giá cắt cổ đấy các bác ạ. Bố cái bọn bán nước hại dân này.

Thế là em lại ngang nhiên 1 balo, 1 vali, 1 chai rượu đi vào bên trong. Đã thế ông vào miễn thuế mua rượu tiếp để về uống. Nhưng lúc thanh toán tiền, em bé bán hàng hỏi: “Mày transit qua đâu?” em đáp “Thailand” nó tra cái bảng gì đó rồi nó bảo: “Rất tiếc tao khong thể bán dc rượu cho mày vì khi mày transit Thailan sẽ kiểm tra an ninh lại và không cho mang rượu lên máy bay”. Trời ơi cứ bảo Do thái thong minh sao chỗ này dại thế. Cứ bán rượu cmn đi, năm sáu trăm đô chứ ít đâu. Đến Thailand nếu bị tịch thu thì kệ cmn khách chứ thật thà thế này thì sao mà đủ doanh số rồi lại bị phạt…..

Nghĩ thế nhưng em vẫn cám ơn cô bé, suýt thì mất mẹ nó mấy trăm đô và chửi bọn Thái bẩn dek cho đem rượu lên.

Chưa hết lúc sắp bước vào cửa máy bay rồi tôi bị một cô bé mời ra một chỗ và nói: “ Quy định chỉ được mang 1 gói hành lý lên máy bay thôi. Mày mang 2 gói như thế phải ký gửi tiếp 1 gói” Em hỏi lại: “Có mất thêm tiền không?” Cô bé bảo “No”
Oh yes thế là em lại gửi được cái vali mà lại phờ di các bác ạ. Tính ra so với lúc đầu suýt mất 80USD cho nó. Kaka mấy anh Do thái này thế mà dại thật

Bye bye Israel

Tốp an ninh sân bay ra ngoài chém gió hút thuốc

Tiếp viên trên máy bay

Nhìn thấy đất mẹ kia rồi, mặc dù qua màn hình nhưng cảm xúc cũng khó tả lắm các bác à

Qua một đêm lại ngủ gà vịt nữa tới Thailan, em tranh thủ làm chai beer

Rồi đổi hẳn sang máy bay Rolls Royce đi về VN cho nó máu

Hoàng hôn trên đất Vietnam

Xuống tới Noibai đợi một tiếng đồng hồ mới lấy được hành lý. Lấy được thì ôi thôi hành lý của em bị lục tung lên. Điên tiết, nghĩ bụng lại bị bọn công nhân ở đây lục lấy cái gì rồi đây. Đang định rút điện thoại ra nhắn tin cho anh Thăng về tệ nạn này các bác ạ. Thì em tìm được mảnh giấy này

Trong nó nó có nói đại khái là luật hàng không của Ích xà nên nó được phép như thế. Vì lý do an ninh nên nó phải lục soát thôi. Và nếu có khiếu nại gì thì gọi điện đến số xxxxxxxxxxxx bây giờ em mới nhớ mấy ông Ích xà này kiểm tra cực kỳ kinh khủng. Hôm em sang có hộp chà bông nó cũng chọc tăm vào thăm xem là cái gì. Tuýp thuốc đánh răng cũng bị bóc ra để kiểm tra nữa

Chuyến đi Ích xà của tôi đến đây là kết thúc. Tổng cộng tôi đi mất 9 ngày và tiêu mất một số tiền. Chia tay đất nước Ích xà để về Việt nam trong lòng không thể không khâm phục họ. Một dân tộc thông minh, cần cù, chịu khó. Và quan trọng nhất họ có ý chí quật cường. Bị đuổi, bị trục xuất ra khỏi quê hương, đất nước mà sau 2.000 năm họ vẫn trở về. Và xây dựng được quê hương mình thành một quốc gia đứng đầu thế giới trong nhiều lĩnh vực. Dù đâu đó trên mảnh đất này vẫn còn những mâu thuẫn do tôn giáo, do sắc tộc. Nhưng tôi tin rằng với một ngày không xa Thượng đế sẽ đem lại hòa bình cho mảnh đất này

Nhân đây tôi cũng xin cám ơn, Min, Mod của diễn đàn, và quan trọng nhất chính là các bạn vào đọc và có những trao đổi rất thú vị. Và nếu như bạn bào có ý muốn trao đổi thêm. Xin mời các bạn cứ post vào thread này. Chúng ta cùng trao đổi để học hỏi biết thêm văn hóa của họ cũng rất thú vị phải không các bạn

Cám ơn anh bạn đã đưa tôi đi cùng chuyến đi đến Do Thái,ngày xưa 2 quyển sách của học giả Nguyễn Hiến Lê cũng là 2 quyển gối đầu giường của tôi. Tuổi trẻ tôi đọc để thấy khâm phục con người và ý chí của người Do Thái, thêm quyển Exodus cũng do ông Nguyễn Hiến Lê dịch, tuy là tiểu thuyết có hư cấu nhưng văn phong ông cẩn mật nghiêm trang cốt tránh vấn đề dịch văn là phản văn! Một chuyến hành hương sang Jerusalem là điều tôi mơ ước nhưng chắc khó thực hiện được, cám ơn bạn rất nhiều!

Cảm ơn những thông tin của bác. Mình chỉ hi vọng được bác chia sẻ ý kiến riêng về kinh phí dự trù dành cho việc ăn uống và đi lại ở Israel sao cho hợp lý nhất trong 3 đêm 4 ngày.

Một lần nữa, cảm ơn bài viết của bác

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,948
Latest member
mass
Back