What's new

[Hỏi đáp] Kế hoạch ngắm Bắc cực quang ở Bắc Âu, 3/2011 (hoặc 1/2011)

Panam

Phượt tử
Chào các bác, sau khi đọc vài topic về ngắm Bắc cưc quang (Nothern lights), em thấy hào hứng… chịu không nổi.

Em mở topic này vừa để mời các bác tham gia cùng (hy vọng sẽ nhiều người quan tâm) & xin các bác góp ý giùm cho cái bản thảo kế hoạch này (vì so với các bác, em mới là beginner trong nghề phượt).

Nội dung chính

Về việc chọn địa điểm

“Cô nàng” BCQ rất đỏng đảnh và mau thay đổi, luôn bắt chúng ta phải chờ đợi, rình rập, săn đón mà chưa chắc đã thành công. (wait) Vì vậy chúng ta nên chọn địa điểm và thời gian có xác suất cao nhất.

Theo nhiều nguồn khác nhau, thì điểm được ưa chuộng nhất và nhắc đến nhiều nhất là Tromso (69°41′N 18°57′E). Nó nằm giữa vùng mà “nàng” BCQ hay đi qua nhất kéo dài từ Lofoten tới The Nothern Cape (xem trang dự đoán aurora và bản đồ Na Uy). Những điểm nổi tiếng khác như Kiruna, Thụy Điển (67°51′N 20°13′E), Reykjavik, Iceland (64°08′N 21°56′W) thì vào những ngày BCQ yếu (ví dụ như hình dưới), sẽ chỉ có thể thấy “nàng” mờ mờ thôi.

Nghe các bác phượt tử nói về các dịch vụ và cảnh đẹp ở Reykjavik mà thấy thèm. Sau vụ núi lửa, nước lại ấm nữa. Nhưng mặt khác, Lofoten là nơi có núi tuyết nằm bên biển đẹp tuyệt vời không kém và người dân tới đây xem BCQ không ít hơn tới Tromso. Về dịch vụ liên quan tới BCQ, thì ở Tromso có lớp dạy chụp ảnh BCQ với giá khoảng 150E, bao gồm quần áo ấm, hướng dẫn, thăm quan, ăn tối. Còn ở Lofothen, có Polar Light Center bao gồm phòng trưng bày, các khóa học, v.v. Theo em, thì nên đi cả hai nơi này để lấy kinh nghiệm cho năm sau. Về nhiệt độ không khí thì ở đây thật tuyệt vời: nhiệt độ trung bình từ vào tháng Giêng chỉ từ -2 đến -7 độ C.

Một điều đáng lo ngại ở Na Uy là giá cả. Không biết gias ở Iceland hiện giờ như thế nào? Nếu đi những thành phố phía Bắc của Lapland ở Phần Lan như Utsjoki (69°54′N 27°01′E) thì có cơ hội thấy BCQ không kém ở Tromso, mà có lẽ lại rẻ hơn nhiều (đặc biệt đối với những người đang sống ở Phần Lan như em). Nhưng ở Phần Lan không có cảnh núi tuyết đẹp như ở Na Uy, những nơi không có ski resort thì sẽ không có nhiều dịch vụ. Vì vậy, theo em đó là lựa chọn tốt cho phương án B (tiết kiệm và chỉ cần xem BCQ thôi).

Về việc chọn thời gian

Nghe các phượt tử nói, năm 2012 là chu kỳ mặt trời hoạt động mạnh, đồng nghĩa với việc BCQ mạnh. Chẳng biết bao lâu mới có một năm như vậy, nên chúng ta phải tranh thủ cơ hội này. Nhưng cho dù chúng ta có đi vào năm đó, mà chưa “làm quen” với “nàng BCQ” trước đó, thì nếu cuộc "hẹn hò" mà trục trặc thì chúng ta sẽ phải rất hối hận. :((

Vì vậy mình chủ trương đi trong đầu năm 2011. Hơn nữa, nhiều người sẽ phải mua sắm quần áo ấm – có thể dùng cho cả năm sau cho “bõ công mua”. :p

Dựa theo nguyên tắc tránh trăng tròn (vì “nàng BCQ” dễ bị chị Hằng Nga lấn lát), ta phải chọn ngày đầu tháng âm lịch. Vào dịp Tết Nguyên đán thì mình không đi được rồi, nên chỉ còn dịp lễ Năm mới 1/2011 (đầu tháng Chạp) và đầu tháng 3/2011 (đầu tháng 2 âm lịch).

Theo các trang Web, thì thời điểm xem BCQ tốt nhất là vào tháng 9-10-11 và tháng 2-3, vì tháng 12-1 thường có nhiều tuyết rơi và nhiều mây, và hầu như không có mặt trời. Vì vậy, đi vào tháng 3/2011 theo phương án A là tốt nhất! Trời đủ sáng để chụp cảnh núi tuyết, đêm đủ tối và ít mây để “hò hẹn” với “nàng BCQ”.

Trường hợp chúng ta không đi được vào tháng 3/2011, thì phải chọn phương án B: chấp nhận hy sinh mọi thứ vì “nàng BCQ”.

Về việc chọn chỗ ăn ở và các dịch vụ

Rất may, chúng ta có thể xin kinh nghiêm từng trải của các phượt tử như Humbold, Baxu, Toét, v.v. Họ khuyên rằng không nên đặt tour trọn gói mà tự đi đến các vùng du lịch nổi tiếng và đến mua tìm mua tour (xe kéo chó, snowmobile, đi ra ngoài TP xem BCQ, v.v.) sẽ rẻ hơn nhiều (có thể tham khảo giá trên mạng và email đặt trước để họ đón từ khách sạn).

Việc thuê nhà dân cũng có thể tìm kiếm qua mạng, ví dụ ở đây

Như đã nói ở trên, hiện giờ mình đang mù tịt nhất về thông tin đi lại. Bác nào có thông tin hay lời khuyên gì thì chia sẻ giùm nhé.

Về thành phần nhóm

Nếu đi càng đông, sẽ càng vui, rẻ và an toàn, lại có thể chia sẻ kinh nghiệm với nhau về du lịch và nhiếp ảnh (mình rất say mê vụ này, tuy chưa giỏi). Nếu rủ thêm được ít nhất 1 người nữa thì chắc chắn mình sẽ đi. Khả năng lớn, cậu bạn mình đang ở Nga cũng sẽ đi. Cậu ta đang công tác ở một nơi lạnh lẽo, không Internet & điện thoại, nên mình chưa hỏi được. :D

Trong thời gian tới, tui mình cũng muốn “theo đạo Phượt”. Trước đây cũng từng phượt rồi, nhưng chưa có tính tổ chức lắm. :p

Last edited:
Re: Kễ hoạch ngắm Bắc cực quang ở Bắc Âu, 3/2011 (hoặc 1/2011)

Hãy tham khảo những lời khuyên cực kỳ bổ ích của bác Kjetil Skogli về việc chuẩn bị quẩn áo, thiết bị chụp ảnh. Bác này là thợ ảnh chuyên nghiệp, đồng thời là tour guide nổi tiếng ở Tromso, chuyên chở hàng khách bằng xe 8 chỗ ra khỏi thành phố tìm chỗ không có mây (đôi khi phải đi tới 150 km). Rất tiếc trong mùa đông năm nay lịch của bác í bị book gần kín rồi.

Cảm ơn những thông tin và cách đặt vấn đề rất thuyết phục của bạn. Topic của bạn thuyết phục đến nỗi tớ cũng muốn tham gia cùng bạn.

Chúng tớ có bạn vừa chuyển sang sống ở Bergen, một thành phố phía nam Nauy, và chúng tớ có dự định khoảng tháng 3 sẽ sang Nauy chơi thăm gia đình bạn í - tớ chưa bao giờ đi Bắc Âu. Topic của bạn khiến chúng tớ càng thêm quyết tâm đi Nauy đầu năm sau để có cơ hội nhập cùng đoàn của bạn - một cơ hội hiếm để đi xem Bắc Cực Quang.

Không thể chắc chắn sẽ đi vì có nhiều thứ phải cân nhắc, nhưng tớ sẽ theo dõi và cố gắng.

Chào Panam,

Rất vui vì có người cùng sở thích:)

Lúc trước mình cũng có tìm hiểu sơ qua về các địa điểm ngắm Bắc cực quang thì thấy có vẻ như chi phí đi ở Phần Lan thấp hơn Na Uy. Ở Phần Lan thì có 2 nơi mình lưu ý đó là ở Rovaniemi và Lapland. Lapland thì gần Bắc Cực hơn một tí nên có thể % xem được Bắc cực quang cao hơn, nhưng Rovaniemi thì chi phí đi tới đó rẻ hơn, bạn có thể tới đó bằng bus hay máy bay đều được. Một số cty du lịch tại đó có quảng cáo tour đi xem Bắc cực quang luôn, bạn có thể lấy thêm thông tin tại đây:

+http://www.lapinsafarit.fi/Lapinsaf...2010-2011_weekly_adventures.iw3?ProductID=778
+http://www.visitrovaniemi.fi/In_English/Connections.iw3

Nếu bạn dự tính đi vào tháng 1 âm lịch thì mình ko thể tham gia được, còn nếu vào đầu tháng 3 thì mình có thể đi cùng :), nhưng ko chắc chắn được 100% :(

Mình đang ở Đức, cũng muốn tham dự tour này để xem cho biết...

Ở Phần Lan thì có 2 nơi mình lưu ý đó là ở Rovaniemi và Lapland. Lapland thì gần Bắc Cực hơn một tí nên có thể % xem được Bắc cực quang cao hơn, nhưng Rovaniemi thì chi phí đi tới đó rẻ hơn, bạn có thể tới đó bằng bus hay máy bay đều được. :(

Rovaniemi là 1 thành phố của tỉnh Lapland thì phải. Noel năm ngoái mình ở đó mấy ngày mà chẳng có BCQ gì hết :( (mà Noel cũng ko phải là khoảng thời gian có nhiều BCQ). Tuy nhiên cũng khoảng thời gian đó ở Tampere (phía Nam Phần Lan) lại có BCQ. Nói chung là hên xui.

Mình thấy về phong cảnh thì Lofoten đẹp hơn Rovaniemi nhiều :D Nhưng mà ở Rovaniemi có làng ông già Noel đó bạn ^^, có cả Arctic Circle nữa.

Với lại đi Lofoten đắt thiệt. Hình như bạn định đi ngắm BCQ 2 lần đúng ko? Hay mỗi lần bạn đi 1 nước vậy ^^

Hehe sorry nha, đọc kỹ lại mới biết bạn đang ở Phần Lan :p

Nếu không nhất thiết phải đi Na Uy mà chỉ cần ngắm BCQ thì các bạn nên đi Iceland hơn, lý do : từ hồi khủng hoảng đến giờ, giá cả tại Iceland rẻ đi rất nhiều đối với khác du lịch, lại được xem thêm núi lửa , gaysers ...

Hi all, mình đang ở Đan Mạch, cũng rất là hứng thú với anh Aurora này.
Mình cũng từng lên kế hoạch đi Tromso vào hồi tháng 11 rồi nhưng phá sản vì xem dự báo thấy nó ko hiện, nên cũng ko liều lĩnh :D
Mình có 1 số góp ý về địa điểm thế này:
- Nếu đi Tromso thì chỉ cần đi khoảng 2 - 3 ngày (vì Tromso chẳng có j cả ngoài BCQ, lại rất đắt đỏ), có thể bố trí đi vào cuối tuần nào đó (mình prefer đi vào tầm tháng 2/11 vì khoảng đầu tháng 3 mình phải thi nên hơi bận, không chắc chắn lắm :D).
- Nếu đi Iceland như Anh Già gợi ý thì nên dành nhiều thời gian hơn, khoảng 6 - 7 ngày vì có rất nhiều thứ để xem. Đi Iceland thì sẽ phải di chuyển nhiều còn Tromso thì quanh quẩn trong ngoài thành phố thôi.
Bạn Panam update vụ này thường xuyên nhé, mình sẽ cố gắng tham gia.

Đang thích chuyến này, nếu bạn chủ topic cho cái lịch cụ thể về thời gian, địa điểm thì sẽ cố gắng xin theo chân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back