What's new

[Hỏi đáp] KHẢO SÁT các kỹ năng cần thiết trên đường phượt

pe_nhoc16

Nhóc muội
Thân chào các bạn!
Sắp tới, cụ thể là trong tháng 4, tôi sẽ phối hợp với Anh chị em Hướng đạo sinh sẽ tổ chức buổi huấn luyện các kỹ năng cơ bản để chúng ta có thể trang bị đầy đủ kiến thức, cũng như tâm lý cho các chuyến phượt băng rừng, lội suối, leo núi, đi biển... Việc xác định phương hướng, nhận thức được sự an toàn, giữ được bình tĩnh để giải quyết các vấn đề khó khăn trong chuyến đi là hết sức cần thiết.
Qua trao đổi với bên Liên đoàn và anh CVN, tôi lập topic này với mục đích khảo sát, mong muốn nhận được góp ý về các nhu cầu được hướng dẫn, chia sẻ những kỹ năng nào? Từ đó, sẽ tổng hợp và lên danh sách cụ thể để chương trình sớm đi vào hoạt động.

Lưu ý:

- Chương trình chỉ tổ chức trong miền Nam.
- Các thành viên vào chia sẻ, góp ý nếu mang nội dung spam hoặc không liên quan sẽ bị Move bài và ban nick theo quy định.
- Hi vọng các bạn tích cực chia sẻ, giúp đỡ để chương trình được sớm thực hiện.
Thân chào!

Last edited:
Theo anh chúng ta thường hay di chuyển bằng nhiều phương tiện, leo núi, băng rừng, vượt suối ... nhưng khả năng sơ cấp cứu và có lẽ nắm vững phần cơ bản cũng không nhiều, mình nên đưa vào chương trình phần trang bi dụng cụ và kỹ năng sơ cấp cứu.
Anh tìm được topic này, theo anh về phần lý thuyết quá ổn, chúng ta còn thiếu phần thực hành . Cám ơn bác duongquangminh rất nhiều.
https://www.phuot.vn/threads/26270-...à-các-cách-sơ-cứu-cần-thiết-khi-đi-Phượt

Last edited:
Theo anh chúng ta thường hay di chuyển bằng nhiều phương tiện, leo núi, băng rừng, vượt suối ... nhưng khả năng sơ cấp cứu và có lẽ nắm vững phần cơ bản cũng không nhiều, mình nên đưa vào chương trình phần trang bi dụng cụ và kỹ năng sơ cấp cứu.
Anh tìm được topic này, theo anh về phần lý thuyết quá ổn, chúng ta còn thiếu phần thực hành . Cám ơn bác duongquangminh rất nhiều.
https://www.phuot.vn/threads/26270-...à-các-cách-sơ-cứu-cần-thiết-khi-đi-Phượt

Mình thấy rằng chương trình này rất hay và cần thiết.Nên làm sao để tất cả các thành viên được trang bị đầy đủ các kiến thức sơ,cấp cứu...là điều quan trọng.Nhưng với diễn đàn thành viên rất lớn và trải dài trên khắp vùng miền của tổ quốc ( cả nước ngoài) mà hạn chế chỉ ở miền nam nên cũng hơi bất tiện cho các thành viên ở khu vực khác cũng muốn được trải nghiệm.Nên từ khi lập topic Đồ dùng y tế và các cách sơ cứu mình cũng có suy nghĩ ấp ủ về việc sẽ quay lại video, clip hướng dẫn các cách sơ, cấp cứu trên mọi địa hình giống với Discovery nhưng ngắn gọn dễ hiểu hơn vd : Leo núi có những tình huống nào , xe máy có tình huống nào...vv. Như thế các thành viên của mọi miền sẽ được tiếp nhận thông tin 1 cách dễ hiểu hơn là lý thuyết.
Nếu được thì BTC nên quay lại các video, clip và đưa lên cho mọi người không có điều kiện có thể tham khảo nhé (c) . Chúc chương trình thành công.

Em nghĩ quan trọng nhất làcho mọi người được thực hành trong nhiều tình huống giả định nhất , để mọi ng biết phải làm gì, lý thuyết thì google ko thiếu, hỏi về kỹ năng sơ cứu ng gãy chân, tay hay ng bị đuối nc thì em kể cho vanh vách, nhưng để làm thật thì.. em chưa là lần nào, h bảo làm thì chỉ sợ sai thôi! Nhất là vấn đề xe cộ, được thực hành trực tiếp sẽ nhớ lâu và dõ dàng hơn rất nhiều!
Chúc chương trình thành công! Tiếc là em ở miền bắc nên ko tham gia đc,

... Nhưng với diễn đàn thành viên rất lớn và trải dài trên khắp vùng miền của tổ quốc ( cả nước ngoài) mà hạn chế chỉ ở miền nam nên cũng hơi bất tiện cho các thành viên ở khu vực khác cũng muốn được trải nghiệm...

Em đang thăm dò và sẽ thực hiện 1 buổi trước, xem tình hình thế nào! Em ở trong miền Nam nên dĩ nhiên sẽ làm trong Nam :D còn ngoài Bắc thì đành nhờ mấy bác ở đó vậy.

Em đang thăm dò và sẽ thực hiện 1 buổi trước, xem tình hình thế nào! Em ở trong miền Nam nên dĩ nhiên sẽ làm trong Nam :D còn ngoài Bắc thì đành nhờ mấy bác ở đó vậy.

Vậy pe_nhoc cố gắng lên nhé (c) để ngoài này có thêm kinh nghiệm nhá.Mình cũng đang soạn thảo lại các tinh huống sơ, cấp cứu.Nên cần thêm nhiều thông tin nữa vì thế đợi chương trình trong ấy xong ngoài này cũng bắt đầu.
Chúc chương trình thành công tốt đẹp (beer)

Sao thông tin đã đưa ra được 2 ngày mà không thấy ai hưởng ứng hết vậy? Theo thăm dò thì rất nhiều người nói là cần được hướng dẫn các kỹ năng dã ngoại nhưng theo da dieu được biét chủ topic muốn cập nhật nhu cầu của anh em để chương trình khi đi vào thực hiện không bị dàn trải, đúng nhu cầu của ACE hơn

mong muốn nhận được góp ý về các nhu cầu được hướng dẫn, chia sẻ những kỹ năng nào?
- Hi vọng các bạn tích cực chia sẻ, giúp đỡ để chương trình được sớm thực hiện.
Thân chào![/QUOTE]

Chào các anh chị,

Tuy loại hình hoạt động của phượter rất đa dạng, từ leo núi, xuống biển rồi băng rừng, vượt thác nhưng hình thức di chuyển thì có phần "hạn chế". Phần lớn anh chị em ta đa đều dùng xe gắn máy để chu du khắp chốn. Hêt đường tráng nhựa, tới đường bê tông, rồi đường đất, cát, sỏi đá,... nên chắc chắn rằng sẽ khó tránh khỏi việc xì lốp, thủng săm xe dọc đường. Nhiều đoạn có tiệm sửa xe thì không sao, nhưng có những đoạn thì tìm thợ như mò chim đáy bể, rồi lo bị chặt chém, thay săm không an toàn,... Từ đó, Kei thấy rằng nếu phượter nào cũng có thể tự vá xe thay săm thì chuyến đi sẽ an tâm hơn, cuộc vui được trọn vẹn hơn.

Do vậy Kei có kiến nghị chúng ta nên hướng dẫn cách thay - vá săm cho các phượt thủ.
Anh chị thấy ý kiến của Kei có được không? ^^

Chúc chương trình thành công tốt đẹp (c)

Cách đọc bản đồ
Cách dùng la bàn, định hướng bằng mặt trời, mặt trăng
Cách ghi chép lộ trình, vẽ bản đồ
Nếu có điều kiện thì làm thêm cách dùng GPS

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,550
190,117
Latest member
Winston_Ng
Back