What's new

Kinh nghiệm thuê xe ở châu Âu và ở các châu khác :)

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Có bác nào có kinh nghiệm thuê xe ở châu Âu hay ở nước ngoài, cho mình xin ít kinh nghiệm với nhỉ Mình muốn biết

1. Website nào uy tín so sánh giá của các hãng xe, mấy hãng lớn có cho phép mình thuê ở 1 nước và trả ở 1 nước không?

Hiện mình tra thấy có http://www.autoeurope.com

2. Các hãng lớn AVIS, Europcar, Hertz...giá ngang nhau? Chắc mỗi hàng có điểm kém hoặc ưu việt hơn hãng khác?

3. Chênh lệch giá giữa các hãng lớn này và hãng địa phương có nhiều không?

4. Nên thuê xe giá gồm những gì để giá ko bị cộng thành quá đắt mà vẫn đảm bảo an toàn cho mình (ẹg gồm bảo hiểm 3rd party liability, CDW, unlimited km...)

2 tuần tới mình tính thuê xe bò lên núi, năm nay già yếu quá rồi ko leo được nữa :)

Đa tạ.

europcar

Là link của hãng Europcar, Công chúa thử vào và so sánh với hãng Công chúa định thuê.

Thuê của các hãng lớn phủ khắp châu Âu thì có thể thuê ở một nước và trả ở nước khác, chuyện quá vặt, hè hè.

Còn các chi tiết khác thì để các bác chuyên cầm tay lái trả lời, nhà cháu chuyên đi phương tiện công cộng thôi.

Anh chỉ biết tý ti , thử trả lời cô CCh nhá : ;)

1-Thuê ở một nơi , trả xe một nơi bao giờ cũng đắt hơn kha khá.
2- Các hãng lớn giá cũng thường ngang nhau , nhưng thỉnh thoảng có thể rình được đợt khuyến mại.Các hãng thuê xe lớn thường chung cạ với một số hãng hàng không và hệ thống hotel , nên nếu mình là khách hàng thường xuyên hoặc dùng chung dịch vụ của cả đám đó là sẽ được giảm giá.
3- Các hãng địa phương giá thấp hơn nhưng đôi khi xe cũ hơn , ko có văn phòng khắp nơi , ít khi có ngay tại sân bay mà phải chạy vào trong thành phố ,, ko thuê ở một nước , trả ở nước khác hay nơi khác được.
4-Đã thuê xe là phải trả bảo hiểm full luôn , trừ một số trường hơp đặc biệt như :
+ Có Golden Visa card thì tụi bank bao luôn bảo hiểm cho mình khi thuê xe , nhưng cái này phải hỏi cụ thể bank của mình vì ko phải bank nào cũng có option đó.
+Có thể xử dụng bảo hiểm xe đang có sẵn của mình (tại nước đang sinh sống ) để thuê xe trong nước đó.Cái này cũng phải hỏi lại cho chính xác ở hãng bảo hiểm của mình.
4b- Thuê xe muốn rẻ thì thuê loại compact thôi. nhất là với giá xăng bây giờ và như vậy dễ dàng cho parking ở châu Âu.( Bắc Mỹ thì ít ra cũng phải làm cái mildsize chứ ko ra highway gió thổi bay mất )
5- CCh già rồi nên kiếm gấp thằng tài xế đi cho chắc chắn và an toàn ! :LL

Anh Già trả lời chán vãi! Em như Công chúa bắt phạt quỳ úp mặt vào m... gái (tự điền vào chỗ chấm) mà hai tay phải để ra sau, không được nhúc nhích bắt cứ bộ phận nào. hờ hờ

Cảm ơn bác :)

1-Thuê ở một nơi , trả xe một nơi bao giờ cũng đắt hơn kha khá. Cái này lường được, ngay trong nước trả nơi khác cũng đắt hơn rồi Vấn đề là thuê 1 nước có trả được nước khác không cơ. Nhưng chắc là được ít nhất ở châu Âu, tin tưởng lời Mdm nói :)

2- Các hãng lớn giá cũng thường ngang nhau , nhưng thỉnh thoảng có thể rình được đợt khuyến mại.Các hãng thuê xe lớn thường chung cạ với một số hãng hàng không và hệ thống hotel , nên nếu mình là khách hàng thường xuyên hoặc dùng chung dịch vụ của cả đám đó là sẽ được giảm giá. Cái này mình bít :) vì có thẻ khách bay thường xuyên thấy sau ghi tên mấy hãng xẹ Nhưng ko biết giảm được bao nhiêu %? Hãng lớn hay có weekend offer lấy xe chiều muộn thứ 6, trả xe sáng thứ 2 etc

3- Các hãng địa phương giá thấp hơn nhưng đôi khi xe cũ hơn , ko có văn phòng khắp nơi , ít khi có ngay tại sân bay mà phải chạy vào trong thành phố ,, ko thuê ở một nước , trả ở nước khác hay nơi khác được. Cái này đồng ý nhưng có lẽ tùy trường hợp mình thuê xe ở nước nào, cần xe tại đâu, ngày nào vì mình đang cần nhặt xe trong thành phố cuối tuần t7 và CN thì ví dụ văn phòng của AVIS trong thành phố lại ko mở cửa cuối tuần, chỉ mở ở sân bay, hiện mấy hãng lớn thấy giá thuê khoảng 75e/manual/ngày/Bắc Âu, nên đang cố tìm hãng rẻ hơn :)

4-Đã thuê xe là phải trả bảo hiểm full luôn , trừ một số trường hơp đặc biệt như :

+ Có Golden Visa card thì tụi bank bao luôn bảo hiểm cho mình khi thuê xe , nhưng cái này phải hỏi cụ thể bank của mình vì ko phải bank nào cũng có option đó.
+Có thể xử dụng bảo hiểm xe đang có sẵn của mình (tại nước đang sinh sống ) để thuê xe trong nước đó.Cái này cũng phải hỏi lại cho chính xác ở hãng bảo hiểm của mình.

Thanks :) Sẽ lưu ý và kiểm tra lại bảo hiểm mình đang có là bao gồm gì

4b- Thuê xe muốn rẻ thì thuê loại compact thôi. nhất là với giá xăng bây giờ và như vậy dễ dàng cho parking ở châu Âu.( Bắc Mỹ thì ít ra cũng phải làm cái mildsize chứ ko ra highway gió thổi bay mất )

Chắc thuê xe rẻ hoặc gần rẻ nhất :)

5- CCh già rồi nên kiếm gấp thằng tài xế đi cho chắc chắn và an toàn ! :LL Vd này sẽ xem xét ;)

Bạn tớ thuê xe ở Pháp, lái đi lòng vòng, sau trả ở Frankfurt am Main (Đức), chả vấn đề gì.
Thuê xe cũng hay hay, đỗ đậu không trả tiền, hay đỗ sai chỗ, lúc lấy xe thấy cái vé phạt gài ở cần gạt nước, xem xem, nhòm nhòm rồi bàn tay thả nhẹ, để ... gió cuốn đi, hí hí

Thuê xe cũng hay hay, đỗ đậu không trả tiền, hay đỗ sai chỗ, lúc lấy xe thấy cái vé phạt gài ở cần gạt nước, xem xem, nhòm nhòm rồi bàn tay thả nhẹ, để ... gió cuốn đi, hí hí

Vậy nên hãng cho thuê xe nó mới phải túm cái số credit card của cô để sau tiện bề xử lý vé phạt hay tiền toll fee. (NT) Có mà chạy vào mắt !:LL

Em như Công chúa bắt phạt quỳ úp mặt vào m... gái (tự điền vào chỗ chấm) mà hai tay phải để ra sau, không được nhúc nhích bắt cứ bộ phận nào. hờ hờ
Ối giời ,mới nghe thì hấp dẫn đấy , nhưng sau hình dung ra thì khác gì vừa bị hấp diêm vừa bị tùng xẻo, chịu thế nào được Toét nhỉ? hì hì =))

Cuối cùng thì tớ đặt thuê xe ngay trên website của hãng hàng không (Ryanair) :)), hãng xe chọn trong trường hợp này là Hertz vì hãng này là đối tác của Ryanair và mà cũng là đối tác của hãng hàng không khác mà tớ có thẻ bay thường xuyên để cộng điểm

Đổi kế hoạch, lấy và trả xe ở sân bay như vậy để lấy cái weekend offer chứ ko tìm hãng địa phương nữa :) LP nói có vẻ đúng, hãng lớn hay có khuyến mại hơn, hãng địa phương toàn xe ngon hơn nhưng vì thế lại đắt hơn

Giá thuê xe 3 ngày lấy chiều muộn thứ sáu, trả chiều muộn ngày thứ hai là 130e, Ford Focus, A/C, manual, đi không giới hạn cây số (unlimited km), gồm bảo hiểm hỏng hóc do va chạm (Collision Damage Waiver) và mất trộm (Theft protection).

Giá mua qua site của hãng HK có vẻ cũng khoảng tương tự như giá mua trực tiếp trên site của hãng xe nhưng cách đặt thì sẽ thuận tiện hơn vì hãng HK và hãng xe liên kết chặt chẽ với nhau rồi, khi đặt mình cung cấp số hiệu chuyến bay, các lựa chọn hiện ra sẽ đáp ứng đúng thời điểm mình có thể lấy xe được

Mình tìm giá địa phương là khoảng 200e cho 600km

Ngày kia đi đây, hi vọng trời nắng đẹp

Giá đó là khá ngon rồi cô ChCh , nhất là cho dân đi phượt là phải chọn unlimited , nhưng đúng là chỉ có châu Âu mới có xe manual cho thuê. :D

Đây là trả lời của 1 bạn cho câu hỏi thuê xe của tớ ở Mỹ hồi trước, có đúng bạn này trả lời tớ (sao tớ gà mờ với chuyện thuê ô tô thế nhỉ :) ). Lí do tớ phải hỏi là vì tớ chưa bao giờ thuê xe và cũng biết cần phải những bảo hiểm gì, thấy các bạn cùng phòng bảo giá thuê 25$/1 ngày, khi ra thuê họ hỏi có bảo hiểm chống trộm ko, nếu xe bị mất đồ thì sao, thế là nghe lời họ mua thêm bảo hiểm, giá xe hồi đó thuê của Thrifty 1 ngày là 56$ (28$ + 20 bảo hiểm (LDWI) + phí dịch vụ linh tinh khác giật mịnh Công nhận thuê xe ở Mỹ khác, xe tự động mà được cỡ lớn ko phải trả tiền thêm

Bạn này trả lời giống của bác AG? Phần bảo hiểm, ngoài ra thì ở Mỹ cái gì cũng coupon giảm giá, cạnh tranh lôi kéo khách hàng kinh

-------------------------------------

Thuê xe ở Mỹ thì không có gì khó khăn. Giá cả thì nói chung là tuỳ theo mùa, dia phuong và loại xe. Hertz là hãng lớn nhất. Ngoài ra còn có Avis, Thrifty và nhiều hãng khác.

1. Nếu thuê ngay từ phi trường thì thường mắc hơn, nhưng tiện lợi hơn. Giá $25/ngày là được rồi đó, hạng xe nhỏ-economy. Khi thuê xe thì nên thuê xe nhỏ. Nếu họ không có thì họ sẽ đưa xe lớn hơn, sẽ không tăng giá. Thuê theo ngày thì mắc hơn, Còn nếu thuê theo cả weekend thì được rẻ chút đỉnh.

2. Thông thường chúng ta không mua bảo hiểm vì có hai lý do chính: Thứ nhất là chúng ta đã có xe ở Mỹ và bảo hiểm cho xe đó thường cover cho xe thuê luôn ( với điều kiện bạn là người lái). Thứ hai là một số loại thẻ credit card loại Platinum hay Titanium có cover cho khoảng bảo hiểm trên. Nhớ đọc kỹ điều lệ của thẻ để được biết.

3. Thường thì kiếm coupon là hay hơn. Giá cả bạn đưa ra không khác giá thường bao nhiêu đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back