What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm tránh trộm cắp, móc túi ở Châu Âu

AquayeuRua

Phượt tử
Có rất nhiều người warning em vụ này khi đi du lịch Châu Âu. Em cũng chưa nghĩ ra kế sách gì cả. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ thêm với ạ :help

Em nghĩ các giấy tờ quan trọng, bác cho vào cái bóp nhỏ đeo trước bụng ấy, rồi mặc 1 cái áo khoác mỏng khoác ngoài, che đi là đc :D. Đi lên metro hay ở những chỗ đông người, tốt nhất là tìm khoảng trống để đứng, càng tránh xa chỗ đông người càng tốt. Nếu lên metro, thì nên đứng gần cửa, tức là lưng mình phía cửa ấy ạ. Nếu đi 2 người, thì 2 bạn nên đừng ngược nhau để có thể nhìn đồ cho nhau :D.

Em có 1 lần đi metro ở Athens, lúc đó đi metro ra sân bay (trước lúc lên metro em lại đi hỏi đường đúng cái đứa mà sau định móc túi em mới 2` =.= ). Nó cùng 2 đứa nữa lợi dụng lúc đông đứng chèn em với con bạn em vào 1 chỗ, em cố lách lên chỗ ít người hơn nhưng nó cứ đứng chắn trước em, cảm giác ko lành em giữ vali và đút tay vào túi áo khoác ngoài thì thấy tay t` kia định móc túi phía trước ở cái bóp em đeo trước bụng, may mà có áo khoác em đã che đi rồi :D và tay em đút túi áo để giữ cái bóp đó. Sau 1 bến, cả 3 t` kia xuống luôn :)), con bé bạn em cũng suýt mất, may mà nó cảnh giác và giữ chặt lấy túi.

Trên "Hoành tráng châu Âu", nhiều bạn đã nhắc đến vấn đề này rồi. Mình không thể nhớ hết, tuy nhiên bạn có thể tham khảo cách xử lý khi ở Ý trong topic này.

Còn ở Tây Ban Nha, bạn xem topic này.

Và nhiều nhiều topic khác nữa... Thế hẵng!

Xảo thuật của bọn móc túi Paris là canh ngay các tuyến Metro đông người chen lấn, thường đi 2 và 3 người, chen lấn. Một tên giả vờ dẫm lên giày của mình, rồi nhanh nhẹn cúi xuống rất lịch sự " I am sorry Sir!" rồi lấy tay phủi vết dơ trên giày, nếu mình lúng túng trước hành động "nhẹ như lông hồng, dẫm nhau trong lúc chen lấn ở chỗ đông người như Metro là bình thường..., mà sao đối tác lịch sự quá, Paris men sao lại cúi gập trước 1 người Châu Á vậy..." thì lúc đó bóp của bạn đã không cánh mà bay bởi bàn tay điêu luyện của tên thứ 2 cạnh bạn!

Khi đi Metro nên chọn toa giữa và đừng nên đứng hay ngồi gần cửa, ba lô, túi xách nên ôm trước ngực. Mình đã được diện kiến 1 tên cướp đứng ngay trước mặt trong Metro. Vì vừa tham gia local tour từ mấy nước lân cận về, mình đem theo đồ khá cồng kềnh, nên xuống metro là leo lên ngay toa 1, và ngồi ngay ghế ngoài cho tiện để đồ. K ngờ chỗ mình ngồi là lối cửa lên xuống ở các trạm. 1 madame người Pháp ngồi cạnh mình, đồ xách tay chỉ là túi xách nhỏ và bà ấy cũng giữ rất cẩn thận. 1 tên tầm gần 40 tuổi, da k trắng cũng k đen, hơi gầy, đứng ngay giữa cửa, hắn còn giúp mọi người mở đóng cửa nữa chứ. Mình đang đi trên line 1, lúc đấy hình như đến trạm Concord gì đấy, hắn nhanh như cắt, bỗng giật dây chuyền của bà Pháp ngồi kế bên mình rồi chạy 1 mạch chuồn thẳng lên sortie. Hắn giật nhanh quá nên hình như chỉ giật được mặt dây chuyền thì phải, còn sợi dây chuyền thì hơi mỏng nên vẫn còn đang vướng trên cổ áo. Lúc đấy mình muốn hỏi thăm bà Pháp 1 tí nhưng mà chẳng biết tiếng Pháp nên chịu, k an ủi được gì!

@KingV: Ở đâu mà chẳng có người này người kia hả bác, mà phần nhiều dân móc túi là dân gốc Á hoặc gốc Phi, dân da trắng cũng có nhưng là số ít :D. Với cả tộc người Di-gan nữa :D, họ có ở khắp nơi :D

Vừa xem xong "Pickpocket King" trên NATGEO nên lại post thêm 1 bài để nhà ta tiếp tục nâng cao cảnh giác cao độ.Với trình độ cá nhân điêu luyện cộng với nhóm làm việc ăn ý,sẵn sàng manh động khi có biến của dân 2 ngón - sẽ còn có bao người phải khóc khi du lịch trên đất Ý?

P/S: xem xong mới ngẫm thấy dân móc túi ở các bến xe buýt Hà Nội cũng không kém phần long trọng :H

Ặc ặc, Châu Âu h em thấy còn trắng trợn và kinh khủng hơn ở HN ý chứ. Ngay chỗ em ở cũng kém gì, hở ra cái gì mất cái đó, từ xe đạp(cái này khoảng 1/3 số bạn lớp em mua xe đạp bị mất). Khóa xe lại mà nó nhấc cả xe đi, chứ đừng nói là ko khóa. Còn máy ảnh, túi tiếc thì cứ gọi là đeo hết lên cổ cũng ko máy ảnh. Hôm trước có 2 vợ chồng già du khách đang đi tham quan, có 1 bạn ra tỏ ý chụp ảnh hộ, vừa đưa máy ảnh cho bạn ý bạn ý cầm, rồi đút vào túi chạy luôn. Tiện tay cầm cái túi để bên cạnh. Hai bác ý mới hét toáng lên rồi đuỏi theo, nó chạy ko được, bỏ máy ảnh và túi vứt lại, rồi lại đi bộ bình thường. Cũng chẳng làm gì được nó. Ở nhà mình có mà xông lại đánh chắc bạn ý khỏi phải đi lại luôn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back