What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mọi người ơi, khoảng giữa tháng 3 mình định nộp visa châu Âu tại Pháp cho chuyến đi của mình vào giữa tháng 5. Cho mình hỏi profile của mình và bạn mình như sau thì có ok không nhé:

• Mình 28 tuổi hộ khẩu Bình Thuận, bạn mình 27 tuổi hộ khẩu Đồng Nai. Cả 2 có KT3 ở Tp. HCM
  • Mình và bạn mình nhận lương chuyển khoản 3x triệu, 2x triệu.
  • Sổ tiết kiệm mỗi đứa khoảng 110 - 120 triệu. Thẻ tín dụng 60-100tr.
  • Tụi mình đã đi các nước Đông Nam Á, Úc, Hàn Quốc, Đài Loan, Hong Kong. Riêng bạn mình thì đã đi châu Âu năm 2017.
  • Các giấy tờ hồ sơ khác mình cũng có đầy đủ.
Mình cám ơn các bạn.
Profile thế này quá ổn đi xin visa rồi. Chỉ cần bạn làm hồ sơ cho hợp lý là được. Bạn tranh thủ nộp hồ sơ sớm vì thời gian này vắng, kết quả nhanh để book vé cho rẻ.

Cho minh hoi chut xiu . "Anh trai bao lanh toan dien" la anh trai cua ban goi ve cho ban giay to gi ma ban bi tu choi visa , thuong thi duoc visa ma ?
Hi bạn.,
Thì anh mình gửi về giấy tờ chứng minh thu nhập công việc chỗ ở bên đó v.v.. tuy nhiên do thời điểm đó mình làm freelancer với không có tài sản gì ngoài sổ TK 150tr nên họ sợ mình trốn lại :(

Hi bạn.,
Thì anh mình gửi về giấy tờ chứng minh thu nhập công việc chỗ ở bên đó v.v.. tuy nhiên do thời điểm đó mình làm freelancer với không có tài sản gì ngoài sổ TK 150tr nên họ sợ mình trốn lại :(
Bạn nói "anh bạn" đến sở ngoại kiều làm giấy bảo lãnh. Có giấy bảo lãnh nầy thường sẽ được cấp visa, vì có việc gì thì người xin giấy bảo lãnh cho bạn sẽ chịu trách nhiệm.

Mình vừa nhận được visa Schengen, du lịch tự túc qua ĐSQ Đức, mình nộp hồ sơ qua VFS HCM. Thời gian nhận được kết quả sau 1 tuần. Nộp 26/2 và có kết quả 5/3. Thêm 1 ngày họ gửi bưu điện nữa thì 6/3 mình nhận lại pp.

Về giấy tờ cần chuẩn bị : mình làm theo checklist trên web VFS. Các giấy tờ tiếng Việt mình tự dịch toàn bộ, không cần đem đi thuê công ty dịch thuật hay dịch công chứng gì hết. Ngoài hợp đồng lao động mình bổ sung thêm tờ salary sheet hàng tháng, sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất (tài khoản ngân hàng hàng tháng nhận lương), thêm 1 tờ xác nhận số dư của ngân hàng (giống như chứng mình tài chính, ngân hàng xác nhận hiện có bao nhiêu tiền hiện có trong tài khoản, gồm cả tài khoản thanh toán và số dư sổ tiết kiệm). Sổ bảo hiểm xã hội mình ko nộp, thay vào đó mình xin công ty cấp 1 giấy xác nhận với thông tin về thời gian mình đã làm việc tại công ty, mức lương và vị trí hiện tại. Vé máy bay thì mình đi dịp 30/4 nếu ko mua luôn thì sẽ ko có chỗ nên mình đành xuất vé trả tiền luôn trước khi nộp hồ sơ xin visa. Các bạn lưu ý trong form xin visa tại muc 31a, nếu hành trình các bạn đi qua nhiều nước thì nhập thông tin khách sạn nào mà các bạn ở dài nhất nhé, không phải khách sạn nơi các bạn đến đầu tiên.
Toàn bộ giấy tờ chỉ cần 1 bộ thôi ko phải photo, riêng các giấy tờ cá nhân gốc như : sổ HK, ĐKKH, CMND, giấy khai sinh, HĐLĐ.... thì phải photo nhé. Khi nộp hồ sơ tại VFS họ sẽ hỏi mình có muốn nộp bản gốc hay không, vì cái này là yêu cầu của ĐSQ Đức, VFS nói nếu mình không nộp thì có thể bên ĐSQ Đức sẽ yêu cầu bổ sung và kéo dài thời gian cấp visa. Như trường hợp của mình thì mình không nộp mà giữ lại. Mình chỉ nộp cho họ 2 cuốn pp cũ trong đó có các visa Schengen mà mình đã từng được cấp.

Nộp hồ sơ tại VFS : mình lấy hẹn 10h nhưng 11h30 mới được gọi và hơn 12h mới lấy xong dấu vân tay. Khi mình nộp hồ sơ mới chỉ 3 ngày sau khi VFS băt đầu làm dịch vụ tiếp nhận xin visa Đức nên trong 14 quầy nhận hồ sơ chỉ 3 quầy số 2,3,4 nhận hồ sơ xin visa này nên chờ rất lâu. VFS chỉ nhận thanh toán tiền mặt nên các bạn chuẩn bị tiền mặt mang theo.

Xin chia sẻ vài thông tin cho các bạn tham khảo.

Các bạn đã từng xin visa châu Âu cả gia đình cho mình hỏi chút xíu:
Bảo hiểm mà các bạn mua là theo gói gia đình hay mua riêng từng người?
Vì nhà mình có kèm theo 2 trẻ em, nếu theo gói gia đình cao cấp của AIG, giá trị bảo hiểm cho mỗi trẻ em chỉ là 525 triệu, chưa đủ tới 30.000 euros.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Về giấy tờ cần chuẩn bị : mình làm theo checklist trên web VFS. Các giấy tờ tiếng Việt mình tự dịch toàn bộ, không cần đem đi thuê công ty dịch thuật hay dịch công chứng gì hết.

Chắc bạn tốt nghiệp Đại học ngoại ngữ và có kèm bằng vào ??

Các bạn đã từng xin visa châu Âu cả gia đình cho mình hỏi chút xíu:
Bảo hiểm mà các bạn mua là theo gói gia đình hay mua riêng từng người?
Vì nhà mình có kèm theo 2 trẻ em, nếu theo gói gia đình cao cấp của AIG, giá trị bảo hiểm cho mỗi trẻ em chỉ là 525 triệu, chưa đủ tới 30.000 euros.
Cảm ơn các bạn nhiều.
Bạn có thể mua gói bảo hiểm du lịch quốc tế cho gia đình của Bảo Việt. Như nhà mình mua gói vàng cho 5 người, quyền lợi lên đến 4 tỷ, mà tổng phí chỉ 1 triệu. Điều kiện là các thành viên phải trong cùng 1 gia đình (bố mẹ, vợ chồng, con cái...) nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back