What's new

Kinh nghiệm xin visa schengen lần 2

Longhe

Phượt thủ
Hi all,

Nhà mình có ai xin visa Schengen du lịch lần 2 thành công hoặc bị out chưa ạ, chia sẻ mình xin chút kinh nghiệm với. Mình xin lần 1 cách đây 5 tháng, xin đc multi entries, đã đi và về trong 2 tuần hồi tháng 9, nay muốn xin để đi trải nghiệm mùa đông châu âu, dự định đi vào tháng 2/2015, lần này sợ out vì mình định xin tự túc, lần trc có thư mời,hichic...
Thanks all

Last edited:
Bạn tham khảo kinh nghiệm xin visa tự túc (không có thư mời) lần đầu của mọi người đi. Lần đầu bạn đi về đúng hạn và không vi phạm luật pháp trong thời gian ở bên đó thì sẽ thêm "uy tín" hơn trong mắt lãnh sự khi xét hồ sơ. Còn lại thì dù bạn có đi lần 2, 3, 4... hay n, hồ sơ cũng chỉ khác mỗi cái mục "đã từng có visa/nhập cảnh schengen trong vòng 3 năm trở lại đây" thôi.

Dạ, cảm ơn chị. Cuối cùng em cũng phải tham mưu người bản xứ, hihi. Em vừa nói chuyện với bạn tối qua, bạn ấy nói tháng 2 khá lạnh cho baby và có lẽ kg đi Alps được vì bé nhỏ quá, di chuyển nhiều kg tiện. Nên e chuyển plan sang tháng tư rồi chị. Vừa được ngắm hoa tulip vừa đc tham gia lễ hội king day ở Hlan, sau đó đi vài nước khác. Một lần nữa cảm ơn chị đã chia sẻ!

Bạn tham khảo kinh nghiệm xin visa tự túc (không có thư mời) lần đầu của mọi người đi. Lần đầu bạn đi về đúng hạn và không vi phạm luật pháp trong thời gian ở bên đó thì sẽ thêm "uy tín" hơn trong mắt lãnh sự khi xét hồ sơ. Còn lại thì dù bạn có đi lần 2, 3, 4... hay n, hồ sơ cũng chỉ khác mỗi cái mục "đã từng có visa/nhập cảnh schengen trong vòng 3 năm trở lại đây" thôi.

Last edited:
... Visa fai xin som nhat trc 3 thang thoi ma ...

Thời điểm vác hồ sơ visa lên nộp cho Đại sứ quán thì chỉ có thể đi sớm nhất là 3 tháng trước thời điểm dự kiến khởi hành... cơ mà để ra được cái bộ hồ sơ mà vác đi đó thì mất nhiều nhiều thời gian trước đó rất nhiều bạn ạ. Chủ top định đi tháng 4 sang năm thì giờ chuẩn bị làm hồ sơ visa cũng là vừa rồi, không bị sớm đâu.

Suy đi tính lại thì bạn nhỏ nhà mình chắc it nhất phải 15 năm nữa mới đủ sức đi leo núi mùa đông, mà lúc đó chắc mình hết sức để đua chen rồi nên chốt lại là lần này đành để bạn nhỏ ở nhà, mình mình đi thôi, bù lại cho bạn nhỏ chuyến đi khác vậy, mình đi tháng 2, có thư mời, mọi thủ tục như cũ, lần này đỡ khoản giấy tờ visa cho bạn nhỏ. Cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ. Hi vọng lần này cũng suôn sẻ như lần trước. Nếu bị out mình sẽ thong báo để cả nhà rút kinh nghiệm :)

Mình lân đầu đi theo tour thi ok...
Lần 2 xin du lich tự tuc, không thư mời : Fail
Lân 3 xin du lich tự tuc, không thư mời như lần 2: đậu

Kinh nghiệm mình rút ra la : phải hết sức cẩn thận, hồ sơ chỉnh chu như lấn đầu xin Visa chứ không "ỳ y như kiểu :Đậu rồi lần sau xin dể", không phải vậy đâu nhé !!
Chúc bạn longhe thành cong

Bạn Thanhthuy cả lần 2 và 3 đều xin tự túc 1 mình hay tự túc theo nhóm vậy? mình chẳng ỷ y gì, nhưng cũng không quá quan trọng hóa, vì nếu kg xin đc visa châu âu thì còn thiếu gì chỗ vui ở châu á để đi, đâu phải cứ phải châu âu mới vui :) nhưng lần này nếu mình bị out thì quả lai hơi bị bất ngờ, vì mình để bé ở nhà, chắc lãnh sự cũng đủ sáng suốt để hiểu là mình chắc chắn sẽ quay về, còn họ kg hiểu thì chịu thôi =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back