What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Chào bạn,
Câu 19 để trống. Câu 16, 17, 18 như vậy đúng rồi.
Chúc bạn sớm hoàn thành và có visa sớm.

@bvhphuong,lecrayon_71,

Cám ơn 2 bạn đã trả lời thắc mắc của mình.

Mình sẽ để trống câu 19. Lúc nộp hồ sơ sẽ hỏi lại nhân viên IOM nếu cần thì bổ sung tại chỗ luôn.

Anh/Chị cho em hỏi một tí là tháng 4 năm sau em định đi Úc thăm thân nhân khoảng 1 tháng (tự túc chi phí). Em muốn xin visa trước khoảng tháng 12 hoặc đầu tháng 1 được không? (em muốn xin trước để có thể đặt vé máy bay giá rẻ đó mà)

Các anh chị cho em hỏi với ạ, em định tuần tới apply visa du lịch Úc. Em đã chuẩn bị hồ sơ đầy đủ như sau:
1, SYLL bản TV công chứng và TA cũng công chứng
2, Sổ HK + CMT photo công chứng
3, Bản sao giấy khai sinh TV công chứng + TA công chứng
4, Đăng ký kết hôn TV+ TA công chứng
5, Hợp đồng lao động còn thời hạn 02 năm và giấy xin nghỉ phép song ngữ, có xác nhận của cty
6,Form 1419 + Tk chi tiết thân nhân
7, Sao kê bảng lương ( lương tháng fix hơn 11tr)
8, Sổ tiết kiệm 200tr ( nhưng thời gian đáo hạn là 1.11.2013
9, Photo hộ chiếu + visa của em ruột em đang học tại Úc
10, Thư mời của em ruột em và thư xác nhận từ trường nó.

Có mấy thắc mắc của em như sau:
- Thời hạn sổ tiết kiệm của em như thế có ổn ko ạ? vì em định xin đi từ đầu tháng 10 đến cuối tháng 11 mới về.
- Ngoài sổ tiết kiệm ra em còn mấy cái credit card, hạn mức cũng tầm khoảng $5,000 nữa thì có nên photo nộp kèm hồ sơ ko ạ?
- Thời hạn hợp đồng như vậy có ok ko hay em phải xin sếp ký cho cái hợp đồng khác ạ?

Em cảm ơn mọi người nhiều.

Anh/Chị cho em hỏi một tí là tháng 4 năm sau em định đi Úc thăm thân nhân khoảng 1 tháng (tự túc chi phí). Em muốn xin visa trước khoảng tháng 12 hoặc đầu tháng 1 được không? (em muốn xin trước để có thể đặt vé máy bay giá rẻ đó mà)

Bạn ơi, bạn dự định tháng 4 mới đi thì không nên visa vào tháng 12 hoặc đầu tháng 1 đâu, nếu bạn được cấp visa mà xin sớm quá như vậy visa của bạn sẽ hết hạn đó, lúc đó vé có rẻ bao nhiêu bạn cũng không thể đi được nữa đâu. Nên xin sớm nhất cũng trước 2 tháng thôi. Mà người ta khuyến cáo thời gian tốt nhất để xin visa là 1 tháng trước ngày dự định khởi hành đó bạn.

Mình ở Sài Gòn, tự làm đơn xin visa du lịch bụi tự túc. Nộp ngày 15/07/2013 tại Tổng lãnh sự (DIAC, 47 Lý Tự Trọng).
Ngày 19/07/2013 nhận được cuộc gọi phỏng vấn qua điện thoại và có visa vào chiều cùng ngày, thời gian lưu trú tại Úc được 3 tháng.
Rất nhanh chỉ mất 4 ngày. Xin chia sẻ một số kinh nghiệm với các bạn như sau:

- Nếu biết tiếng Anh, nên tự làm hồ sơ (chỉ cần biết chút chút thôi, không cần phải thật giỏi đâu)
- Nộp tại tổng lãnh sự có thể sẽ được giải quyết nhanh hơn (như trường hợp của mình) và không bị mất phí dịch vụ 441.000đ như nộp qua AVAC (162 Pasteur)
- Không cần phải có sổ tiết kiệm nhiều tiền. Mình cố tình chỉ trình sổ tiết kiệm vừa đủ chi phí chuyến đi vẻn vẹn có 60 triệu.
- Tổng thiệt hại: 2.800.000đ (gồm 2.600.000 phí visa + 100.000đ 2 tờ dịch thuật + 100.000đ chi phí linh tinh photo, chứng thực, gửi xe...)
- Hồ sơ chuẩn bị cẩn thận, đầy đủ theo yêu cầu trên website của tổng lãnh sự.
- Quan trọng nhất là trung thực và thuyết phục được họ mình sẽ trở về nước sau chuyến đi. Do đó khi phỏng vấn qua điện thoại, họ rất để ý đến giọng điệu của mình.

Bạn nào muốn đi Australia hãy mạnh dạn lên. Không cần nhiều tiền mới đi được. Hi vọng những thông tin trên sẽ phần nào hữu ích cho bạn.

Hi ban,
Vo chong minh cung tinh di phuot Uc ne va da chuan bi ho so day du. Ngay 5/8 toi hen voi Tong lanh su UC o Saigon roi ma hom nay moi phat hien form 1419 co thay doi chut it tu 1/7 nen phai lam lai vi minh dien vao form truoc ngay 1/7 :(
Ban cho minh hoi dien nhu the nao voi 2 cau sau:
1/ cau 19 "What is the purpose of your stay in your current location and what is your visa status?"
-> cau nay thay co ban trong forum huong dan de trong, khong biet ban thi the nao?
2/ cau 48 & cau 49: Payment details co de trong khong vi minh thanh toan tien mat ma?
Thanks ban,
Trang

Mình có thư mời cho ở nhờ thôi.. còn chi phí đi lại thì tự mình lo hihi...

mình dự định đầu tháng 9 đi, bạn đi khi nào?

Vo chong minh cung da mua ve gia re cua Air Asia di Sydney tu 05/09 - 19/09 ne. Dinh di Sydney roi Melbourne.
Ngay 5/8 nay moi den lich hen voi Tong lanh su Uc o Saigon de nop ho so visa.

Neu co visa cung dinh se tim them ban dong hanh tren forum nay de di chung cho vui.

Cam on cac ban da share nhieu thong tin bo ich cho viec lam visa, dac biet la nhung nguoi lan dau xin visa Uc nhu minh.

Hi ban,
Vo chong minh cung tinh di phuot Uc ne va da chuan bi ho so day du. Ngay 5/8 toi hen voi Tong lanh su UC o Saigon roi ma hom nay moi phat hien form 1419 co thay doi chut it tu 1/7 nen phai lam lai vi minh dien vao form truoc ngay 1/7 :(
Ban cho minh hoi dien nhu the nao voi 2 cau sau:
1/ cau 19 "What is the purpose of your stay in your current location and what is your visa status?"
-> cau nay thay co ban trong forum huong dan de trong, khong biet ban thi the nao?
2/ cau 48 & cau 49: Payment details co de trong khong vi minh thanh toan tien mat ma?
Thanks ban,
Trang

Thuc ra cau hoi nay rat don gian
Kho' ma` giup ban tra loi chinh xac cau hoi nay khi minh khong biet toan bo cai don nhu the nao
Neu nhu nhung cau hoi truoc am chi ban den Uc thi no se khac
Con neu no am chi ban dang o Vn thi no se khac
Vi trong cai don no se co nhieu phan khac nhau va moi phan co nhieu cau hoi khac nhau nen khong biet toan bo cai don nhu the nao thi minh khong the nao tra loi cho chinh xac duoc

Con cau 48 & 49 thi ban cho ho biet uoc luong cang gan thuc te cang tot minh cung chiu khong biet payment details cho ve may bay, khach san hay chi tieu moi ngay

Dung may khong co dau o My ban thong cam nhe. Van de kho cho cac ban tra loi chinh xac vi ho khong biet cai don no nhu the nao ban chi bo cau hoi ban thac mac nhung nhung cau hoi truoc co lien he den cau hoi nay thi cac ban ay khong biet va do do khong the tra loi sao cho dung

Chào cả nhà,
Câu 19 để trống vì bạn là công dân Vietnam. Khi nào các bạn có nhiều quốc tịch thì điền vào.
Câu 19 liên quan đến câu 14 (là công dân 1 nước khác nữa nên mình có thể ở nước này hoặc nước kia).
Chúc cả nhà vui.

Chào cả nhà, mình đang tính đi du lịch úc với ba và con trai mình vào tầm tháng 10 :),bon chen đi chơi, nhờ các bạn có kinh nghiem giúp mình với. Dì mình ở Úc sẽ viet 2 thư mời rieng cho mình và ba mình. Ba mình thì có đủ điều kiện chứng mình đi du lịch tự túc, không cần bảo lãnh tài chính từ thân nhân ở Úc. Riêng mình thì khó, ở nhà nội trợ, chồng nuôi. Có thể mở sổ tk 100tr hoặc hơn (hiện tại thì chưa làm sổ tk),có buôn bán linh tinh qua mạng. Trước đó mình có 3 năm du học o sin, và cũng mới di chơi tầm 2 tuần o sin (tháng 6),tất nhiên malay,thailand mình đều có đi chơi qua. Không biết mình có khả năng xin visa không? Có nên qua dich vụ hay tự làm visa? Mình ko chứng minh thu nhập được, nên nhờ ai bảo lảnh thì tốt hơn, dì ở úc hay ba mình hay chồng mình ? Hồ sơ của mình có ảnh hường tới hồ sơ của ba mình không? Mong nhận được sự giúp đỡ ,góp ý từ mọi người. :(( nếu khó chắc mình ở nhà,khỏi ảnh hưởng đến hồ sơ ba mình.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back