What's new

[Chia sẻ] Kuala Lumpur_Langkawi : Cảm giác lần đầu phượt nước ngoài

Trong nước thì Freestep cũng đã đi nhiều, ăn ở đàng hoàng có, bụi đời cũng có. Nhưng đi bụi ra nước ngoài thì đây là lần đầu (Không kể lần đi Campuchia với chồng, vì dù gì có chồng cũng đỡ sợ hơn). Cũng nhiều lo lắng và hơi sợ vì vốn lận lưng chỉ là các thông tin trên mạng + vốn tiếng Anh đã không sử dụng 3 năm. Nhưng thôi kệ, cứ đi xem trời đất nó ra làm sao. Cảm giác đầu tiên khi máy nay chuẩn bị đáp xuống LCCT là rất ngạc nhiện. Vì sao ở Malaysia người ta trồng cọ nhiều thế ! Bao la toàn là cọ, nhìn đâu cũng thấy cọ. Nhìn cũng hay hay và lạ lẫm vì ở VN mình thì lúa nhiều hơn.

Đến LCCT, thì Freestep vội vã đi tìm Skybus để về KLumpur, bãi của Skybus cũng nằm ngay phía ngoài LCCT. Ấn tượng đầu tiên là xe bus ở đây không có cảnh chen lấn, mỗi người một ghế, không đón khách dọc đường và giá hiện nay là 9MYR/người. Khoảng đi xe bus này thì mình rất thích, vì khá thoải mái. Khoảng cách từ LCCT về KL mất khoảng 1h. Ngồi ngắm cảnh dọc đường mà suy nghĩ rất nhiều, xung quanh Sài Gòn toàn là nhà, nhìn đâu cũng thấy nhà. Nhưng trên suốt chuyến đường từ LCCT về, mình nhìn thấy rừng, đồi nhiều hơn, vẫn có khu dân cư (đã quy hoạch, tươm tất có, tồi tàn có) nhưng chung quy vẫn nằm gọn gàng không lung tung và ngợp mắt như ở Sài Gòn. Chỉ có cái vấn đề giao thông bên trái làm mình vẫn hơi ớn vì không quen.

Đến KL Sentral, câu đầu tiên là mình hỏi ngay :"Làm ơn chỉ đường đến trạm monorail gần nhất ạ ". Vì đã có ước mơ là phải leo lên monorail 1 lần xem nó ra làm sao đó mà. Vì KL Sentral đang sửa chữa nên để đi đến trạm monorail thì phải đi lòng vòng 1 chút thì mới đến. Ấn tượng thứ 2, trong lúc loay hoay chưa tìm ra đường thì Freestep gặp 1 cô, có vẻ lai Ấn, hỏi thăm và đề nghị chỉ đường mình đi đến trạm. Cô ấy rất nhiệt tình hướng dẫn, hỏi thăm nhiều điều và khi đến trạm monorail rồi thì Freestep còn ngỡ ngàng hơn. Vì ban đầu mình nghĩ cô ấy cũng đang sẵn đường đi đến trạm nên dẫn mình đi cùng nhưng hóa ra không phải, cô ấy chẳng có việc gì cần đi monorail nhưng vì thấy mình không biết đường nên dẫn giúp vậy thôi (Và còn kéo giúp vali cho má chồng mình nữa chứ) ! Thật là cảm động và không biết phải diễn tả bằng lời như thế nào. Dù cô ấy có là số ít thì mình vẫn cảm thấy hãnh diện cho dân Malaysia vì điểm + này.

Mua vé monorail đi về Bukit Bintang mất 1.8MYR/người, leo lên xe rồi, lại loay hoay đếm xem đến trạm nào thì cần xuống. Thật sự cũng khá dễ để thích ứng với cái phương tiện gia thông công cộng này. Nhưng mỗi khi đến cua quẹo, nó cứ nghiêng nghiêng làm mình sợ rớt. Hai lúa thật ! :D

Mình xuống trạm Bukit Bintang rồi lết bộ về khách sạn trên đường Jalan Pudu, nhìn trên bản đồ thấy gần mà đi bộ thì hết cả hơi. Như đã nói vì lần đầu đi, nên mình lo book trước khách sạn qua agoda. Sau khi lựa chọn vị trí, cân nhắc giá cả, xem hình phòng ốc, mình book EV World Hotel. Đây là cái sai lầm to lớn mà mình hứa sẽ không bao giờ lặp lại. Nhìn trên hình cũng tươm tất, sạch sẽ, vị trí thì gần Berjaya Times Square nhưng đến khi đến nơi thì mình tá hỏa. Đúng thật, rất gần Berjaya Times Square nhưng phòng ốc thì hỡi ôi. Diện tích phòng 3mx3m, tính luôn cả phòng tắm, tóm lại là để vừa đủ cái giường, giường nằm sát cửa nhà tắm. Mình có thể ngồi trên giường và chân thì gác vào nhà tắm vẫn ok. Máy lạnh thì nó kêu hơn máy xay lúa, vòi hoa sen thì phun 80 hướng, nước khi vui thì nóng khi buồn thì thôi. Nhưng lỡ đặt tiền 3 đêm rồi thì biết làm sao. Thế mà cũng tốn hết 80MYR/đêm đấy nhé ! Có được ăn sáng miễn phí nữa : bánh mình sandwich + mứt hoặc bơ, chấm hết. Ai nhanh chân thì còn, thức dậy muộn thì nhịn.
Chưa kể, 2 đêm ở đây (đêm thứ 3 chịu hết nổi Freestep bay đi Langkawi mất rồi), mình còn chịu nạn pede quấy phá mỗi đêm nữa chứ. Thật đáng sợ ! May mà mình đi cả ngày, tối mới về và đóng cửa ngủ kỹ, ai gõ cũng mặc !

Thôi kệ, lỡ rồi, nhận phòng, cất hành lý rồi ba chân bốn cẳng ra phố đêm ở Bukit Bintang. Phố đêm ở đây cũng nhộn nhịp như khu phố đêm chợ Bến Thành. Có riêng 1 con đường về ăn uống, Tây, Tàu, Thái, Malay,.. đủ cả. Freestep chọn ngay 1 quán người Hoa (kinh nghiệm xương máu có được từ lần đi Campuchia năm nào) với hy vọng sẽ dễ ăn. Thức ăn cũng tạm ổn : Cơm+vịt quay+heo quay+xá xíu, hết 8.5MYR/phần. Nước suối có vẻ mắc nhỉ : 3MYR/chai nhỏ.

Phố này lý tưởng cho những tâm hồn ăn uống. Nhiều thứ vô kể nhưng khoái nhất là ông bán tàu hủ nước đường.

Trăm món chiên xỏ que !

Lại còn tiết mục sale giày dép nữa chứ ! Thật hạnh phúc khi là phụ nữ ! Các cô các nàng chen lấn, mua, thử như hội !

Thế là hết đêm đầu tiên ở KL ! Thời gian sao nhanh quá !

** Hình Freestep chụp chỉ mang tính tham khảo cho vui chứ mình thì rất mơ hồ về khỏang hình ảnh nhé các bác ! Có xấu thì cũng đừng chê !

Last edited:
Ngày thứ 2 bắt đầu bằng lịch trình : Tham quan tháp đôi + vài địa điểm khác tại KL (nhưng chưa có địa điểm cụ thể, cái kiểu Freestep đi chơi nó là thế "đi hôm nay không biết ngày mai" :D)

Freestep đón monorail từ trạm Imbi đi đến trạm Bukit Nanas (1.2MYR), rồi lại cuốc bộ đến tháp đôi. Cá nhân mình cũng không có ấn tượng gì mấy với Petronas, mình mong sẽ có được cái cảm giác như lần đầu tận mắt chiêm ngưỡng Angkor nhưng chờ mãi không thấy gì. Tháp đôi được xây dựng thật hoành tráng và đáng là biểu tượng của KL nhưng bản thân mình vẫn không khoái lắm. Tìm đường mua vé lên Sybrigde nhưng hỡi ôi, sao hôm nay giá mắc thế : 80MYR/người (đọc tới đọc lui vẫn thấy giá y chang). Buồn 5 phút ! Thôi kệ, dù gì thì mình cũng đã chẳng thích cái tháp đôi, vả lại leo lên đấy vào buổi sáng + với cái IPad 3 thì cũng chẳng có được tấm ảnh nào cho ra hồn để về hù chồng cả. Nhìn hình tháp đôi mình chụp chắc dân Malay buồn lắm nhỉ !!!

Đường phố tại KL thì cây xanh rất nhiều và rất to, vài nơi mình còn thấy cả những mảng rừng nhiệt đới như khu vực Bidoup ở VN. Đây là trường tiểu học của người Hoa, nhìn tụi nhỏ học thể dục dễ thương lắm

Mình suy nghĩ hoài giờ không biết đi đâu, cuốc bộ thì mỏi chân quá ! Đành lang thang vào cái nơi có tên là MATIC, đại loại là văn phòng tư vấn hỗ trợ, giới thiệu du lịch của Malaysia. Hỏi tới hỏi lui mới biết ra tour Hop on hop off (cái này thì mình có tham khảo qua mạng nhưng không có ai nói chi tiết), thật là mừng quá đi ! Sẵn đây mình cũng chia sẻ kinh nghiệm về tour này cho các bác nào có nhu cầu tham quan KL trong 1 ngày nhé !

Hop on hop off là 1 tour du lịch rất hữu ích và tiết kiệm để tham quan KL trong 24h (được tính từ giờ mình mua vé cho đến đúng giờ đấy ngày hôm sau), di chuyển bằng xe bus qua 23 trạm, để hoàn tất 1 vòng qua 23 trạm đó thì trung bình mất khoảng 3h. Giá vé hiện là 38MYR/người.

Thế làm cách nào để mua vé ? Rất đơn giản và tiện lợi

Nếu các bác đang ở gần tháp đôi thì lại trạm số 1 nằm trước MATIC và có người bán vé đứng ngay trạm. Nếu bác đang ở bất kỳ khu vực nào tại KL thì chỉ cần hỏi thăm trạm Hop on hop off nào gần đấy (Nói là trạm chứ thực tế chỉ là 1 cây cột trên đấy có gắn cái bảng màu tim tím ghi KL-Hop on hop off), rồi leo lên xe, sẽ có người bán vé trên xe cho bác.
Vì tuyến đường của chuyến bus này gần như bao quanh hết KL và đi qua các điểm trung tâm nên các bác chớ lo lắng về chuyện không đón được xe. Cứ 30 ~ 45' sẽ có 1 chuyến.
Đây là bản đồ tuyến đường của em nó, các bác xem nhé !

Trên đường đi, khi đến mỗi điểm sẽ có phổ biến thông tin giới thiêu các điểm đó bằng loa. Trên xe cũng có kèm các thông tin bằng brochure để miễn phí (mỗi người cứ lấy cho mình 1 ít để tham khảo).

Một số nơi nằm trong tuyến bus này mà có thể các bác muốn tham quan (mình có đính kèm giá vé khi vào các điểm đấy tham quan để các bác cân nhắc trước khi leo xuống xe nhé !). Nhưng nếu đã lỡ leo xuống thì cứ tà tà tham quan đợi 30' nữa thì sẽ có chuyến khác đón mà. Không lo lắng gì hết !

1. Tháp truyền hình KL Tower - Trạm 2) : 45MYR/người
2. KL Convention Centre & Aquaria - Trạm 4
3. Bintang Walk - Trạm 6 (các khu mua sắm lớn đều ở đây, phụ nữ đến đây thì xài tiền cho bằng hết)
4. China Town -Trạm 8 (Freestep khoái cái chổ này nhất, ăn uống, mua sắm giá rất ok dù ai muốn mua sắm ở đây thì phải có thâm niên trong việc trả giá). Đền Shri Mahamariamman (đền thờ Hindu) cũng nằm gần khu này. Tiếc là Freestep loay hoay thế nào lại chẳng ghé vào đây :(
5. Central Market - Trạm 9 (có thể đi bộ từ China Town qua đây, cũng là mua sắm, xuống China Town thì các bác nên đi bộ qua đây tham quan xong rồi đón bus từ trạm này đi tiếp là tiện nhất)
6. Little India - Trạm 10 (Khu tiểu Ấn)
7. National Museum - Trạm 12
8. Bird Park - Trạm 15 : 45MYR/người
9. Dataran Merdeka (Independence Square)
10. Twin Tower - Trạm 23

Còn nhiều điểm nữa trên tuyến bus này, các bác cứ thong thả tìm hiểu theo sở thích nhé ! Nhưng theo kinh nghiệm bản thân thì Freestep thấy nên tính toán giờ xuất phát như thế nào để đủ thời gian tham quan các điểm cần ghé và quay về tháp đôi và KL Tower vào buổi tối là lý tưởng nhất đó ạ !

Do ỷ y và ham shopping nên Freestep quên sạc cho cái IPad vào tối hôm trước nên nguyên ngày hôm đi bus Hop on hop off về chẳng có cái hình nào. Thật hối hận lắm luôn ! Các bác đành thông cảm đọc chay vậy !

Last edited:
Vé lên tháp đôi sợ rằng bác có muốn mua cũng không được, ra muộn thì khó còn vé lắm.
Có lần ăn ở phố Jalan Alor, đang ăn thì thấy bà con bán hàng bỏ chạy hết, hóa ra cảnh sát đi bắt lao động nhập cư, tìm chủ quán trả tiền không được, thôi đành ăn 1 bữa miễn phí :D

Freestep ra sớm lắm nhé ! Vào lúc còn vắng hoe nhưng nói chung vì không biết chụp ảnh lại tiết tiền nên đành đi ra. Nói vê lao động nhập cư thì tại KL có nhiều người Việt Nam lắm bác ạ ! Nhưng mình du lịch thì chắc họ cũng không lầm đâu. Thế là bác may mắn vì được 1 bữa miễn phí rồi còn gì ! Không biết đối với mọi người thức ăn của Malay thế nào chứ đối với mình thì nuốt không trôi. Đàng kêu dĩa cơm trắng ăn với chà bông hoặc cá cơm kho mang theo từ VN.

Loanh hoanh mãi ở KL cũng chán (Thật sự ban đầu cũng có chút việc nhưng công việc lại xong sớm hơn dự định), Freestep lang thang tìm mấy cái đại lý bán tour du lịch trong nước, vì đang so đo xem nên đi đâu : Cameron highland, Penang hay Maleka rồi sang Sing, hay Langkawi...Tại các đại lý du lịch này Freestep phát hiện ra 1 điều mới lạ nữa (có thể chỉ mới đối với mình thôi). Đó là sự khác biệt giữa thị hiếu du lịch của Malaysia và VN. Khi mình hỏi cô bé tư vấn về nhu cần mua tour thì cô bé tỏ vẻ không hiểu mình cần cái gì (mình tự hỏi, không lẽ tiếng Anh mình tệ đến độ này rồi sao, nói mà người khác không hiểu) nhưng cuối cùng khi mình đem các hình thức du lịch theo tour tại VN ra giải thích thì cô ấy mới à lên và nói rằng :"Cô đến từ VN à ?". Rồi sau đó cô ấy giải thích rằng : Cô ấy đã từng đến VN và biết các hình thức du lịch trọn gói (xe cộ, ăn uống, ngủ nghỉ, tham quan, hướng dẫn viên,..) của VN nhưng ở Malaysia người ta không chuộng như vậy, công việc của các đại lý du lịch là book vé máy bay và khách sạn mà thôi, còn đến địa điểm du lịch đó sẽ có các tour local và khách du lịch tự chọn cho mình địa điểm tham quan cũng như ăn uống theo sở thích.

Thì ra là thế, vậy thì mình tự làm cho nó khỏe. Freestep ngồi chiêm nghiệm các tài liệu du lịch lấy được tại MATIC và ra quyết định cuối cùng : Langkawi thẳng tiến !

Vì quá sợ cái khách sạn tại KL nên mình quyết định mua vé bay đêm đi Langkwi, bỏ luôn đêm khách sạn còn lại. Bye, bye EV World hotel nhé ! Không hẹn ngày tái ngộ đâu, sợ lắm rồi !

Nhưng trước khi bay vẫn còn nhiều thời gian, Freestep lại tham quan tiếp Berjaya Times Square. Vì nghe quảng cáo rằng trong đây có khoảng 1000 cửa hiệu và không thiếu thương hiệu nổi tiếng nào trên thế giới nên nhất định phải vào xem nó ra làm sao.

Đây là cầu vượt dành cho người đi bộ để băng qua đường, trên này thật sạch sẽ và còn có nhiều cửa hàng bán đồ linh tinh nữa chứ. Thật hay, khi nào thì VN được thế này nhỉ ?!

Góc này là Freestep đứng trên cầu vượt nhìn xuống phía trước khu thương mại

Vì Freestep chỉ chụp bằng Ipad nên hình ảnh bị giới hạn rất nhiều, không thể hiện được độ hoành tráng của khu thương mại này, nhưng dù gì cũng post cho mọi người xem vài góc mà mình đã cố gắng chụp

Còn phía bên trong thì thôi đủ thứ trên đời, từ quần áo, giày dép, trang sức, vali, máy ảnh,...Rất rất nhiều thứ, nhưng nhiều nhất vẫn là quần áo thời trang. Ngắm thôi cũng đủ mệt chứ đừng nói đến bắt tay vào chọn lựa, thử và mua.

Cách trang trí cũng rất là khéo che những mảng không cần thiết

Các anh mê nhiếp ảnh thì vào đây

Tóm lại Freestep chỉ đủ sức dạo 1/10 khu thương mại này, hình như có 8 tầng thì phải, mình thật sự không nhớ nổi vì tham quan 1 tầng của nó thôi thì cũng đã mất hết thời gian rồi !

Cảm ơn Freestep nhé,bài viết của bạn rất hay, tớ đang hóng hình nữa đó :D lần trước tớ cũng lê la ở Times Square nhưng mà đi tour, tuần sau tớ lại sang nữa mà là đi bụi nên cần nhìu thông tin!

Cảm ơn SocolaCat đã thích bài viết nhé ! Cần thông tin gì thì cứ contact với mình. Vì mình cũng mới đi về, biết được vấn đề gì thì mình sẽ chia sẻ với mọi người. Đi tour thì hơi bó buộc 1 chút, đi tự túc thì hơi căng thẳng 1 chút. Freestep thích căng thẳng hơn ! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back