What's new

[Chia sẻ] Ký sự ảnh Tibet-Nepal

Chuyến đi của bọn em từ tháng 5 năm 2007, đơn giản là một chuyến đi chơi. Sự nỗ lực lớn nhất chỉ là cố gắng vượt qua nỗi ngại ngùng để xách ba lô ra khỏi cửa. Sau đó là một hành trình đẹp đẽ và đầy may mắn.

Có lẽ cũng đã có những trở ngại nào đó, nhưng em mới chỉ nhớ ra những cảm giác phấn chấn, những cung phượt đẹp tuyệt vời. Còn những cái khác chắc xem ảnh tới đâu sẽ nhớ tới đó :).

Cũng phải nói là tìm hiểu trước chuyến đi khá công phu, bác nào có gì cần hỏi thêm thì cứ post hỏi tự nhiên nhé. Biết đến đâu trả lời đến đo không có mạch nào hết mà tính em cũng ngại trình bày chi li.

Trước tiên là cung đường: Hà nội - Côn Minh - Lhasa - Kathmandu - Băng Cốc - HN
picture.php

Thời gian đi là 20 ngày, thời tiết như đã nói ở trên là may mắn nên rất đẹp. Một chiếc ảnh để mô tả cái độ xanh:
picture.php

Đồ chơi mang theo: Máy ảnh 30D, ống CA 17-55 2.8IS, ống CA 70-300IS, ống CA 10-22, Máy định vị GPS 60Csx - Cũng kha khá đối với Newbie đúng không ạ.

Em sẽ dành thì giờ viết với post ảnh, các bác ủng hộ nhé!

đúng mục em cần rồi! Mặc dù đã bấm nút thanks nhưng vẫn muốn thanks tiếp nhân thể cổ vũ ạ!

đúng mục em cần rồi! Mặc dù đã bấm nút thanks nhưng vẫn muốn thanks tiếp nhân thể cổ vũ ạ!

(c) nhiều người hóng lắm đấy. Tiếp nhanh nhanh nhá!
Bốc cả topic bên TTVN sang đi em ơi. Chị search mãi bêb đấy ko thấy đâu nữa.

Một vài thông tin cần thiết trước chuyến đi

INFO: Các tuyến đường đến Lhasa

Tuyến 1: Côn minh - Lhasa (Máy bay-1 stopover tại DiQing).
Côn Minh - Lhasa (đường bộ qua Deqin) (*)

Tuyến 2: Chengdu - Lhasa (bay thẳng)

Tuyến 3: XiNing - Lhasa (Tàu cao tốc T21)
XiNing - Lhasa (đường bộ) (*)

Tuyến 4: Kathmandu - Lhasa (đường bộ hoặc bay)

Những lựa chọn mà em đánh dấu sao (*) là đường cấm khách nước ngoài.

- Tuyến 3 (*) là tuyến bác ChauBaThong đã đi qua đèo Tử Thần

- Tuyến 1 (*) là tuyến đường bộ nối liền Côn Minh với Lhasa, được dân backpacker cho là đẹp nhất ở những đặc điểm địa hình đẹp, thiên nhiên hoang dã, dân cư mến khách và có đi qua một số hồ muối gì đó em sẽ post vài cái ảnh tham khảo nếu tìm thấy.

Thông tin tham khảo:

1. ThornTree Forum là nơi có thể nhận được những thông tin mới nhất, cập nhật hàng ngày về tình hình Tibet. Có thế vào đó hỏi đáp thông tin, tìm bạn đồng hành
http://www.lonelyplanet.com/thorntree/forum.jspa?forumID=19&start=15&keywordid=90&sortBy=

2. Thông tin từ chuyến đi của nhóm Tibet mùa xuân (2006), của bác CBT, Mê Kông ký sự của đài truyền hình Tp.HCM (nguyên bộ 6 đĩa CD).

3. Cuốn "Mùi Hương Trầm" của Nguyễn Tường Bách, một cuốn bút ký ngắn gọn và hay để hiểu thêm về cảm xúc của một phật tử trên đường hành hương.

...
Bản đồ các tuyến đường
picture.php

--------------------------
@hotdog: Không hiểu câu hỏi của bác nhưng chắc những thông tin ở trên cũng giúp ích để bác lập kế hoạch chuyến đi.

Last edited:
Giờ chia xa Hà nội

Điểm xuất phát - Ga Trần Quý Cáp Hà nội
picture.php

Ga Trần Quý Cáp một chiều mùa hè
picture.php

21h30 phút tối: chúng em có mặt ở sân ga. Sau khi tay bắt mặt mừng là màn chia tay, có cả nước mắt - Thank you, Moon. I will never forget!
picture.php

Em cũng phải nói lời cảm ơn với bác Dudu08. Hai lần lên đường là hai lần bác đưa tiễn, mà là đưa tiễn vào đến tàu mới thôi. Chỗ này đủ tối để thử 16-35L đấy bác nhỉ :)
picture.php

21h55': Chị Moon đưa cho Trường Giang Đại hiệp gói thuốc Kiện não Ngọc Lộ Hoàn với mấy lời dặn dò trong nước mắt.
10h05' tàu Hà nội-Lào Cai chuyển bánh

6h35' sáng hôm sau chúng em có mặt ở ga Lào Cai
picture.php

Ghê chưa, trang bị tận răng - Tây cũng ngán đến cổ!
picture.php

Uh, lần này đi CTC bác Dudu chả đi tiễn bọn em nữa nhỉ :D, lần sau đi đâu cứ phải qua Ga Hà Nội, chia tay cứ gọi là đẫm nước mắt...hức hức...

Sau ngày chúng em hoàn thành chuyến đi, có một hôm bác Johnie bên Taybacgroup gọi điện thoại hẹn gặp cafe với mấy thành viên nhóm Tibet mùa xuân. Đại khái nói rằng chúng ta đã bỏ qua một thứ, đó cái cung đường hiểm trở nhất, cái núi linh thiêng nhất của cái vùng linh thiêng nhất của thế giới - Núi Kailas.

Ý chừng mọi người cũng đã quyết, em cũng liều một cái OK. Nào ngờ mấy bữa sau bạo loạn bùng lên ở Lhasa, Trung Hoa đại lục ban lệnh giới nghiêm và cấm cửa khách du lịch cho đến tận gần đây. Nghe đâu bây giờ cũng dỡ bỏ rồi nhưng cái không khí thân thiện đề huề khó mà hàn gắn, ý tưởng Kailas cũng tạm để đó đã.

Kailas ở đây:

Kailas vừa là khởi nguồn của dòng sông Dương tử, vừa là khởi nguồn của sông Hằng bên Ấn độ, là địa điểm quan trọng nhất đối với cả Ấn giáo lẫn Phât giáo. Ấn giáo tin rằng sông Hằng bắt nguồn từ thượng giới đem lại nguồn sống cho con người và có thể rửa sạch mọi tội lỗi.

Muốn đến Kailas, ngoài hộ chiếu TQ thì các bác phải có đủ cả 3 thứ giấy tờ mà bác CVN đã đề cập ở trên, ngoài ra em tin tưởng mãnh liệt là với tình hình hiện tại việc xin cái giấy thứ 3 là bất khả.

Có cả màn nước mắt a? Thế mới biết người ở lại ngậm ngùi làm sao! Tiếp đi bác, đang chờ bác đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back