What's new

[Chia sẻ] La Bình - Mùa xuân trên cánh đồng vàng

1.Người nông dân trên cánh đồng hoa .

Tôi biết đến số ĐT của ông một cách tình cờ , trong khi loay hoay tìm kiếm thông tin về La Bình - một miền quê nhỏ xíu nằm giữa Vân Nam và Quý Châu - Miền đất của những cây cải dầu mà cứ mỗi độ tháng 3 lại nở bừng lên sắc vàng bất tận ...

Nhà ông ở dưới chân núi Kim Kê ,quanh khu làng nhỏ trồng toàn hoa cải , Thu nhập chủ yếu đến từ nghề nuôi ong và cứ mỗi độ hoa nở rộ , Ông lại chuẩn bị vài phòng dành cho khách du lịch thuê , Bữa tiệc hoa cải thường không dài quá một tháng mỗi năm vì vậy những người khách đến ở nhà ông cũng không nhiều , đa phần là khách quen và rất ít những người đến từ nơi xa như chúng tôi.

Chỉ một vài cuộc điện thoại qua lại ,ông đã đồng ý đến đón chúng tôi ở sân ga vào lúc 2h sáng , Gia đình ông nhường giường của mình cho chúng tôi ngủ tối đầu tiên, Không giống như một ông chủ Guest house , Người nông dân ấy luôn chỉ cho chúng tôi cách thức di chuyển, giá cả và làm thế nào để hưởng những thứ Free nhiều nhất có thể trong những ngày chúng tôi ở La Bình ...
Ông cũng là người tiễn chúng tôi ở sân ga vào lúc nửa đêm như một người thân thiết tiễn những đứa con của mình đi học đi làm xa vậy ...Và cho đến tận khi chia tay , Tôi vẫn không biết tên ông ( Có lẽ ông cũng vậy ).

Chính vì sự yêu mến của ông và gia đình dành cho chúng tôi , Đã thôi thúc tôi chia sẻ hành trình đi tìm mùa xuân trên cánh đồng vàng này , Một mùa xuân giản dị trong thung lũng hoa cải , căng tràn sức sống trên những cánh đào phai , tưng bừng những nụ cười nhưng cũng thật ấm áp , và hi vọng mỗi mùa xuân đến bạn cũng như tôi sẽ nhớ về một vùng đất có ngàn dặm hoa vàng ...

Có sến quá không các tình yêu ? khi bỏ ra 65$ visa và một ngày đằng đẵng trên các chuyến tầu , để đến miền đất chỉ toàn hoa cải ?

...Và những cây đào muộn nở tưng bừng trên các sườn núi - Lơ đãng thả những cánh hoa bay theo làn gió mỏng thì thầm trên cánh đồng ....

Trời ơi, em bị phát cuồng vì màu vàng nên nhìn ảnh muốn khóc quá:(:)(:)((...

Nhìn hết một lượt ảnh, giờ lấy lại bình tĩnh. Đọc lại một lượt từ đầu đến cuối, để lên kế hoạch, lên cung đường, một ngày nào đấy, phải tự mình nhìn ngắm, tự mình trải nghiệm nó. Em sẽ đến đây. Em hứa:D. Có 1 người nắm tay mình ở nơi này nữa thì càng tốt:">

Last edited:
Đẹp quá, đẹp như ảnh trên các tờ lịch treo tường í

Tớ cũng đã có dịp chiêm ngưỡng những đồng cải hoa vàng mút mắt trên những nẻo đường Tibet năm ngoái, nhưng ko nhiều như ở đây

Cám ơn các bạn

Hình đẹp quá cơ.. tớ chả biết diễn tả cái sự mê mẩn của tớ dư lào cả:D. Cảm ơn về chia sẻ của mọi người.

Tiện đây cho tớ hỏi là:

Từ SGN có đường bay nào ngắn nhất và tiện lợi để tới La Bình ko các Bác ( tính cho phương án ko phải bay ra HAN và đi tàu lửa:D ).

Ko thấy các bác tổng kết chi phí cho chuyến đi này tất cả là bao nhiêu:)?

Vài thắc mắc, bác nào biết thì trả lời hộ em..để em còn tính đường đi ^^

Chi phí bay tốn hơn nhiều so với chi phí chuyến đi, cũng ko có bay thẳng, có thể bay sgn-hn-kunming rồi train-bus đi La bình hoặc sgn-Quảng Châu rồi train đi La bình.

Chi phí chuyến đi nếu đi đường bộ từ hà nội và chỉ đi La Bình total khoảng 4tr, bao gồm visa ( chi tiết hỏi bạn zhou ).

Chi Phí cho hành trình Hà nội - La Bình 4 ngày đơn giản như sau ( tớ chỉ chi tiết các loại vé còn ăn uống tùy độ ăn chơi của các bạn nhé

+ Visa : 65$/bạn ( làm qua dịch vụ)
+ Vé tầu nằm Hà nội - Nam Ninh : 480k/bạn khoang 6
+ Vé tầu Nam Ninh - La bình ( Ngồi cứng ) 73 tệ/bạn
+Vé thăm quan thác Cửu Long : 75 tệ/bạn Có giảm 50% cho Sinh viên :).
+ Nếu muốn đi xe ngựa từ chân thác lên đỉnh thác : 30 tệ/ xe
+Vé cáp treo ( nếu lười ) 30 tệ/ bạn
+Nhà nghỉ : 120 tệ / phòng đôi
+Thuê xe ở La bình : 180-200 tệ / xe 7 chỗ đi cả ngày ( Cái này rẻ bất ngờ ) so với hành trình 60 tệ từ ga tầu về thôn kim kê ( có 15km)

Ngoài ra có hệ thống xe bus phù hợp với người đi lẻ ( chắc là rẻ nhưng chúng tớ k thử ).
+ Ăn uống :20-30 tệ/ bữa
+ Vé tầu nằm La Bình - Nam ninh :149 tệ/bạn
+ Vé ô tô Nam Ninh - Hà nội 148 tệ/ bạn
Hành trình chi tiêu chung của chúng tớ là 65$ +480K + 870 tệ
1 tệ giờ là 3300vnd rồi

Cảm ơn các bạn đã quan tâm

Hi cả nhà , mình cũng chưa biết 2003 có được đi La Bình nữa không ?? Nếu có thể thì mình cũng muốn đến đây vài ngày lắm chứ :).

Tuy nhiên nếu các bạn lên lịch trình đi La Bình sang năm và cần thêm thông tin gì thì cứ PM câu hỏi cho mình nhé , Nếu biết mình sẽ trả lời nhiệt tình !!!

Đẹp chịu không nổi. Vừa đọc xong bài này là có ý định đi luôn. Mình vừa hỏi thông tin giá vé máy bay và Visa đi Trung Quốc.

@Zhou: cho mình hỏi là các bạn làm visa ở dịch vụ hay tự làm, mình vừa hỏi dịch vụ ở Sg thì được báo giá là 95$.

Hì, c Zhou đã vô tình tạo nên 1 "làn sóng di chuyển" tới La Bình vào mùa xuân sang năm rồi ^^. Em cũng muốn đi, đi để "phục thù", cảm nhận La Bình vào 1 ngày nắng đẹp cho bõ :D.
Ngồi xem lại đống ảnh, muốn nhớ La Bình quá, Chỉ tiếc là ở đó không có kiểu thuê xe máy như bên VN mình, nghĩ cảnh lả lướt xe trong vườn cải, vi vu trên thảo nguyên toàn hoa đào, hoa lê mà.... ực ực :D

Nhìn ảnh + bài viết của các chị là mê mẩn La Bình ngay, con gái chỉ cần thế này là đủ rú rít lên rồi. Mùa xuân tới cũng muốn đi 1 chuyến quá, khổ nỗi cả mình lẫn zai chả ai biết tí tiếng Trung nào cả. Bạn nào dự án đi mùa xuân năm tới biết tiếng thì hú mình với nha!!!
- Về Visa TQ, mình thấy rất đơn giản mà. Nhà mình ở Hạ Long nhưng mình học trong SG , nên lần trước xin visa TQ ở SG (cách đây 3 năm rồi, chẳng lẽ giờ thay đổi à???). Mình xin loại nhập cảnh 1 lần, thời gian lưu trú 1 tối đa 1 tháng, có giá trị trong vòng 3 tháng(hình như thế , vì mình lấy cuối hè để tết về đi chơi mà), chỉ cần mang hộ chiếu, ảnh thẻ lên DSQ TQ (hồi trước ở NTMK giờ chuyển sang HBT rồi thì phải), điền thông tin vào form, nộp ---> hẹn 1 tuần sau đến lấy. Loại visa mình xin hết 30$, khi lấy thì nộp tiền bằng $. Visa TQ có nhiều loại, hồi mình làm loại cao nhất là có giá trị 1 năm, xuất nhập cảnh bao nhiêu lần cũng đc hết 120$ hay sao ý. Không phải qua dịch vụ j đâu, tự mình làm đc rất đơn giản mà. Chỉ có visa Hongkong là khó hơn tí thôi. chứ TQ đại lục dễ ẹc mà.

Midori86 ơi, thời 30$ đó xa lắc lư rồi. Giờ làm visa Tq đắt kinh khủng, bèo nhất là 65$, ko còn loại 1 năm nhiều lần nữa. Nhưng mình nghĩ đi La Bình từ cửa khẩu Lào Cai sẽ ko phải làm visa đâu, chỉ cần giấy thông hành, nếu đi đường Nam Ninh thì lại khác. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back