What's new

[Hỏi đáp] Làm gì ở Toronto hả các bác

MayMan

Phượt thủ
5/3 này em đi Toronto công tác đến 12/3 thì xong việc. Bên kia đã mua cho em 1 tour đi Niagara rồi nhưng em hỏi các bác thêm xem có nên extend thêm vài ngày ko và làm gì trong mấy ngày thêm đấy? chi phí thế nào để em xin thêm mẹ đĩ.

ah kinh nghiệm các bác lúc về có nên qua Vancouver ko nhỉ? Em tính transit qua Van 1 ngày rồi bay về HN.

Nếu bác Anh Già không vào đây trả lời thì PM làm phiền đi bạn. Nếu có thể sắp xếp được thì nên extend quá đi chứ. Còn tiền bạc thì tớ không biết, chuyện này hỏi luôn bác AG cũng được. :) Sorry bác AG em chỉ điểm, vì em cũng cần thông tin này.

5/3 này em đi Toronto công tác đến 12/3 thì xong việc. Bên kia đã mua cho em 1 tour đi Niagara rồi nhưng em hỏi các bác thêm xem có nên extend thêm vài ngày ko và làm gì trong mấy ngày thêm đấy? chi phí thế nào để em xin thêm mẹ đĩ.

ah kinh nghiệm các bác lúc về có nên qua Vancouver ko nhỉ? Em tính transit qua Van 1 ngày rồi bay về HN.

Nếu có thể bạn nên lưu lại Vancouver thêm vài ngày. British Columbia là vùng đất đáng để phượt nhiều thể loại khác nhau. Mình có cảm tình với Vancouver hơn cả Seattle (Mỹ) vì sự đàng hoàng sạch đẹp. Anh Già có đi ngang qua sẽ cung cấp thông tin chi tiết hơn giúp bạn. Chúc có chuyến đi thú vị!:)

cảm ơn các bác. mình tính đi qua Mỹ nhưng xin visa gấp quá, đi cùng là mấy bác già già nên xong việc chắc sẽ về luôn mình thì muốn ở lại nhưng phải có plan trước, chứ ở lại chả biết đi đâu hoặc đi bộ loanh quanh Ksan thì thà về theo mọi người shopping cho xong.

Mấy hôm nay tớ đang ở Calgary, không biết đến 5/03 này đã về nhà chưa, chắc 12/03 thì về rồi . Giá cả hotel ở Toronto những chỗ xịn thì tớ không thạo lắm, như loại trung bình thì khoảng 100-120$/đêm, ăn uống khá rẻ (trừ khi muốn vào restaurant loại xịn), đi lại trong downtown dùng phương tiện công cộng khá tiện lợi, còn nếu ra ngoài xa h+n thì nên thuê cái xe mà đi, ngay cả đi Niagara falls cũng vậy, thuê xe tự đi thoải mái và tự do hơn đi theo tour. Còn ở Toronto có chỗ nào để đi trong mùa đông không à ? humm, câu hỏi cũng hơi khó trả lời vì tớ ở đây nên ... ít để ý ;) Bạn MayMan thửno'i rõ xem bạn thích những thể lọai gì thì mới dễ có lời khuyên được, ví dụ như bạn thích đi shopping hay đi xem viện bảo tàng, thích đi xem vườn thú zoo hay safari, thích chụp ảnh hay thi'ch đi dạo (thiên nhiên hay cảnh thành phố), thích vào bar hay đi xem ca nhạc, thể thao ... ? Nhưng dù sao thì cũng nên có thêm 1-2 hôm đi chơi cho biết .

Muốn lái xe phải có giấy phép lái xe quốc tế hả bác AG?
Như em đang có cái GPLX của VN thì phải làm thế nào?

Theo em biết thì tốt nhất là tìm các dịch vụ dịch bằng lái xe sang tiếng Anh, như thế là đủ để thuê xe tự lái trong vòng xxx ngày và là xe thuê.

International Driving Permit người Việt mình thường gọi là "Bằng lái Quốc Tế" .
Người dân Canada & USA đều bõ tiền ra mua thôi, khoãn $15.00CAN.
Thực ra tờ giấy nầy đã được dịch ra 6 ngôn ngữ thông dụng trên thế giới
và hẵn nhiên là chiếu theo bằng lái cũa bạn đang có, thí vụ
như Moto, Auto loại nhẹ , trung , nặng V...V...

If You Are A Visitor

Tourists from any other country are permitted to use their valid licence for a period of three months. Non-Canadians holding an International Driver Licence issued outside Canada, may use their licence in Alberta for 12-months or until the licence's expiry date, whichever comes first.

Vehicle registration cards are necessary for Canadian travel. If you are driving a car other than your own, you must get the written permission of the owner. If you are driving a rental vehicle, you must carry a copy of the rental contract.

Theo tài liệu cũa Cục Giao thông Canada, thì mọi du khách đều có thễ lái
xe (loại xe thuê, xe mượn/xe riêng đem tới thì phức tạp hơn, cần giấy chứng minh) tạm trong vòng 3 tháng ko vấn đề.
Nếu bác có giấy thông dịnh sang tiếng Anh/Pháp rõ ràng ( được lái thễ loại nào) cũa cơ quan chính phủ VN . Thì đó là đồng nghĩa "Bằng lái Quốc Tế" rồi.

Mấy hôm nay tớ đang ở Calgary, không biết đến 5/03 này đã về nhà chưa, chắc 12/03 thì về rồi . Giá cả hotel ở Toronto những chỗ xịn thì tớ không thạo lắm, như loại trung bình thì khoảng 100-120$/đêm, ăn uống khá rẻ (trừ khi muốn vào restaurant loại xịn), đi lại trong downtown dùng phương tiện công cộng khá tiện lợi, còn nếu ra ngoài xa h+n thì nên thuê cái xe mà đi, ngay cả đi Niagara falls cũng vậy, thuê xe tự đi thoải mái và tự do hơn đi theo tour. Còn ở Toronto có chỗ nào để đi trong mùa đông không à ? humm, câu hỏi cũng hơi khó trả lời vì tớ ở đây nên ... ít để ý ;) Bạn MayMan thửno'i rõ xem bạn thích những thể lọai gì thì mới dễ có lời khuyên được, ví dụ như bạn thích đi shopping hay đi xem viện bảo tàng, thích đi xem vườn thú zoo hay safari, thích chụp ảnh hay thi'ch đi dạo (thiên nhiên hay cảnh thành phố), thích vào bar hay đi xem ca nhạc, thể thao ... ? Nhưng dù sao thì cũng nên có thêm 1-2 hôm đi chơi cho biết .

Cảm ơn bác. bên kia nó book tour đi Niagara cho em rồi/ Ks và ăn uống họ cũng book rồi, chỉ có thời gian buổi tối chắc đi shopping, bar strip triếc gì đấy cho vui thôi. Mua đồ bên Cànada thì nên mua những đồ gì hả bác?

Em ở The Cosmopolitan Hotel, bác xem khu vực xung quanh đấy có gì hay thì cứ cho em xin nhá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back