What's new

[Chia sẻ] Lang thang & cảm nhận Lào - Thái Lan

Em viết ký sự để chia sẻ những cái em nhìn, em nghe & em cảm nhận trong chuyến lang thang 2 tuần ở Lào – Thái Lan tháng 12/2012, đồng thời cũng chia sẻ một vài kinh nghiệm mình thu được trong hành trình lang bạt của mình. Cung đường này không mới đối với nhiều người nhưng hy vọng là có những thông tin, hình ảnh bổ ích cho những người khác ;)

Em bắt đầu lang thang một mình vào đầu tháng 12 sau một thời gian kêu gọi tìm bạn nhưng không có kết quả. Tầm cuối năm có lẽ không phù hợp cho dân mình đi bụi nhưng nó lại là cao điểm du lịch ở hầu hết các quốc gia ĐNA. Sở dĩ em chọn đi Lào Thái vì kế hoạch nghỉ phép của em không được chuẩn bị trước, chỉ được quyết định trước đó không lâu nên không đặt được vé rẻ để lang thang cho bõ, thôi thì quyết định làm chuyến đường bộ cho đỡ phải lăn tăn. Tất cả vốn liếng chỉ có từ 2 cuốn sách của Frommer và thông tin trên Phượt. Lịch trình của em là:
Hà Nội – Luangprabang – Huayxai – Chiang Khong – Chiang Rai – Chiang Mai – Ayutthaya – Bangkok – Sanvankhet – Huế - Hà Nội.

Khởi hành

Bắt đầu chuyến đi từ HN, em mua vé ở Nguyễn Gia Thiều với ý định xe đón mình đi cho gần cơ quan nhưng ý định hoàn toàn phá sản. Mọi xe đều xuất phát từ bến Nước Ngầm và nếu mua ở Nguyễn Gia Thiều nghĩa là bạn đã nộp 100K tiền ngu cho môi giới. Đời em mấy chục năm chưa bao giờ vào bến xe mua vé nên ở Nước Ngầm lơ ngơ như bò đội nón trong việc lấy vé để ra xe. Chỉ có cái mừng là không ngờ bến xe nhà mình đã quy củ như vậy rùi (c)

Xe xuất phát từ HN lúc 6h30 tối và đến Luangprabang lúc 9h tối hôm sau. Sở dĩ em muốn đi đường bộ một phần cũng là vì muốn ngắm phong cảnh nước Lào thế nào nhưng thấy thất vọng quá. Quãng đường từ cửa khẩu Nậm Cắn sang tỉnh Xieng Khouang rồi Luangprabang chỉ hoàn toàn là đường núi vòng vèo đi đến phát chán. Em cũng là dân biker đã lượn đèo đèo khắp Tây Bắc nhưng thấy đổ đèo 200km liên tục ở Lào thì ngấy đến tận cổ, cứ trái phải liên lục đến suýt …nôn. Xe chợ nên hơi tí lại dừng để đón/thả khách và hàng hóa nên cũng được xuống đường hít thở không khí tự nhiên cho đỡ mệt. Việc nhập cảnh không có gì đặc biệt nhưng em thấy Hải quan Lào ở cửa khẩu Nậm Cắn rất bựa, đòi tiền làm ngoài giờ, và đã charge các bạn Tây cùng xe em 25K VND / 1$ tiền làm visa ở cửa khẩu. Đúng là ở cửa khẩu này bựa thật thì em đi cửa khẩu khác thấy đỡ hơn nhiều :L

Cửa khẩu biên giới VN – Lào

Đoạn đường từ HN – Luangprabang chỉ có một kỷ niệm đáng nhớ với em là lúc xe dừng ăn trưa ở Phonsavanh – Xieng Khouang, lái xe chỉ vào 1 quán VN với toàn biền hiệu tiếng Việt, phục vụ quán nói tiếng Việt chuẩn. Em phục vụ nói là cơm giá 30K/ đĩa, em thấy cũng được nên chỉ đại 1 đĩa như cơm bụi ở nhà ăn cho xong rồi còn lên đường cho xong. Buồn cười là khi ăn xong thanh toán đưa 30K ra em ý không nhận, bảo là 30K Lào hoặc 70K VND, em nghe xong tí sặc nhưng mà thôi, lại tự AQ là mình cũng có 1 kinh nghiệm khi ở Lào.

Xe đến bến xe phía Nam Luangprabang lúc khoàng 9h, xe tuk tuk về trung tâm hết 20K Lào (từ bây giờ chỉ dùng Lào thôi nhé ;)). Luangprabang tối thứ 7 rất đẹp với các dãy nhà cổ trang trí với đèn, chợ đêm đẹp & nhộn nhịp (xin lỗi các bác đoạn này em lười lôi máy ra chụp :)), có lẽ là thời điểm đẹp nhất của Luangprabang. Sau một hồi loanh quanh thì em cũng tìm được Guest House mà em đã book, dorm giá 45K rất sạch sẽ và gọn gàng, mỗi tội không có locker cho khách (phải trả phí). Thôi thì không phải ngợi, cứ cho tất cả lên giường cái đã rồi đi tắm. Do đi đường đã mệt nên em chỉ dạo phố chút xíu rồi lên giường làm một giấc.

Last edited:
Re: Vào Thái Lan và đi Tam Giác Vàng

Đi TGV thì tất nhiên là không thể bỏ lỡ cái gọi là Tam Giác Vàng. Ai cũng cũng biết Tam Giác Vàng của phụ nữ ở đâu chứ cũng không phải ai cũng biết Tam Giác Vàng tự nhiên là gì. Có thể gọi TGV là điểm ngã 3 sông, là nơi giao nhau của 3 nước Myanmar, Thái Lan và Lào. Đây là điểm giao thương hàng hóa lớn và cũng là điểm chung chuyển mà túy lớn ở khu vực ĐNA.

Như ở hình dưới đây thì bên trái hình là Myanmar, bên phải là Lào, còn chỗ mình đứng chân là đất Thái Lan.

Điểm thăm quan tiếp theo là Hall of Opium (entry fee 300B), đây tạm gọi là điểm thăm quan / trưng bày / giáo dục cho các dân tộc vùng núi phía bắc Thái Lan trước đây. Bây giờ thì Hall of Opium được cải tạo thành một điểm trưng bày lịch sử văn hóa với hồ nước và cây xanh bao quanh, cảnh sắc hết sức đẹp và thú vị.

Re: Vào Thái Lan và đi Tam Giác Vàng

Sau khi ngó nghiêng ở TGV, các bạn thường lên đường lên cửa khẩu Tachilek để xem người cổ dài ở Myanmar nhưng em quyết định quay lại Chiang Saen để đi Chiang Rai. Một phần vì em đã đi Myanmar, xem người cổ dài ở Inn Lake (BB) và một phần là em muốn quay về Chiang Rai – Chiang Mai trong ngày. Cảnh vật trên đường từ Chiang Saen đến TGV rất đẹp và đặc sắc.

Từ Chiang Saen đi Chiang Rai bằng bus thì có xe bus chạy từ 7am – 5pm. Bus có 2 loại, loại thường 35B và loại chạy bằng xe Van 45B, cả 2 loại đều chạy thẳng vào bến xe Chiang Rai. Tất nhiên xe Van là lựa chọn tốt hơn vì nhanh, sạch, đẹp và không chê gì. Từ Chiang Rai mua vé đi Chiang Mai mất 199B loại thường / 3.5hr và Vip là 249B, xe rộng rãi, đẹp và rất sạch sẽ. Đường về Chiang Mai (và suốt dọc đường trên đất Thái) thường xuyên gặp cảnh sát dừng xe để kiểm tra giấy tờ hành khách. Đây cũng là thắc mắc không có lời giải đáp của em luôn. (NT)

Re: Lang thang & cảm nhận 1 mình Lào - Thái Lan

Tình hình là e củng đang đi 1 mình đây cac bác ah...E đi qua cửa khẩu Bờ y hiện tại đã đến Paksong..không khí ở đây y chang như ở Đà lạt vậy.Trên xe e nói đi du lịch 1 mình mà ko ai tin, họ cứ nói là đi đào vàng ah...vui thiệt...

Chiang Mai

Chiang Mai
Tới Chiang Mai vào buổi tối, em đến ngay cái Guest House đã book ở trong khu Old Chiang Mai. Hình ảnh thì cũng giống như miêu tả trên mạng, chỉ có basic facilities và khá sạch sẽ. Nói một cách khái quát thì Chiang Mai chia ra làm 2 khu vực: Old & New Chiang Mai. Old Chiang Mai là khu phố cũ, được bao bọc bởi hào nước, rất giống với Kinh thành Huế. Old Chiang Mai cũng có 4 cổng ở 4 hướng như Huế, nhưng gọn gàng, sạch sẽ vào được quản lý tốt hơn rất rất nhiều. Em đến Chiang Mai đúng vào ngày sinh nhật của vua Thái nên tất cả mọi nơi đều được trang hoàng lộng lẫy mừng ngày trọng đại.

Cổng thành

Quang cảnh ở công thành, phía xa là hào nước ngăn bên 2 khu vực của Chiang Mai.

Trong Old City Chiang Mai có nhiều cảnh quan nổi tiếng, các chùa nhưng khá nhỏ, đi bộ trong một ngày hoàn toàn có thể khám phá toàn bộ Old City.

Tượng đài ở Chiang Mai 3 King's Monument

Re: Chiang Mai

Có lẽ chùa lớn nhất và nổi tiếng nhất ở Old City là Wat Chedi Luang, ngoài ra ở Chiang Mai có rất nhiều chùa cổ, là địa điểm lý tưởng nếu như bạn muốn nghiên cứu phật giáo. Đối với em thì bình thường cả vì em đã trải qua cảm giác tương tự ở Myanmar, chỗ nào cũng chùa chiền nên…. chán.

Loanh quanh ở Chiang Mai cũng có một hình ảnh là đặc trưng của văn hóa phía bắc Thái Lan

Một điểm thú vị ở Chiang Mai mà các sách du lịch đều nói đến đó là chợ đêm – Night Bazzar. Chợ đêm ở Chiang Mai tập trung trong 1 khu ở New City nhưng ngay sát Old City nên em đi bộ hoàn toàn. Chợ đêm là một khu vực lớn dọc theo các con phố, có các siêu thị và chợ ở 2 bên đường kinh doanh bày bán đủ các loại mặt hàng trên đời: thời trang, đồ gia dụng, tiêu dùng, dịch vụ massage và đủ thứ linh tinh khác. Cách thức tổ chức chợ đêm khá giống với Quảng Châu và hàng hóa hoàn toàn là của Thái Lan và Trung Quốc. Nếu như các bạn thích mua sắm thì đây là một lựa chọn không tồi nhưng phải tỉnh táo nếu định mua hàng Tàu, vì chủ yếu là hàng Tàu chợ và chúng ta hoàn toàn có thể mua ở HN với cái giá rẻ hơn.

Một thứ không nên bỏ lỡ ở Thái Lan nói chung và Chiang Mai nói riêng là massage. Ở Chiang Mai massage có ở khắp mọi hàng cùng ngõ tận, giá cả thì từ 100B loại bình dân – vô cùng cho các dịch vụ cao cấp hơn. Ở khu chợ đêm thì trung tâm của massage vì đi bộ mỏi thì phải… bóp thôi. Còn nếu bạn nào thích ẩm thực Thái thì đừng bỏ lỡ nhà hàng Hoen Phen ở Old City (best Thai food ever!!!!). Đây là nhà hàng Thái với phong vị đặc trưng miền Bắc, điều dễ nhận thấy là rất đông khách, giá cả bình thường nhưng lưu ý là các món đều rất cay; em là người ăn cay tốt mà cũng gặp khó khăn. Em ăn một bữa trưa ngon lành ở đây và quay lại tối hôm sau để ăn bữa đẳng cấp hơn thì không có chỗ nữa. Khuyến cáo cho các bác nếu ăn buổi tối thì nên đặt trước vì bữa tối của nhà hàng phục vụ ở đẳng cấp cao hơn, và trong một không gian nhỏ hơn với một số lượng khách hạn chế. Nhà hàng này rất nổi tiếng nên các bác có thể hỏi ở mọi nhà hàng hay quán ăn, các loại taxi và tuk tuk…

Ngày hôm sau em quyết định thuê một chiếc xe máy (200B / 24h, có một số chỗ rẻ hơn nếu như các bác chịu khó tìm) để lượn lờ. Xe máy với dân VN mình thì không có gì lạ nữa nhưng chỉ lưu ý là ĐI BÊN TRÁI. Dân Thái thì tuân thủ luật lệ giao thông rất tốt, đi đứng hiền hòa nhưng có lúc em uống mấy chai bia vào quên mất cả trái phải :( Nếu bạn nào thích đi xe máy ở Chiang Mai thì đừng bỏ lỡ 1 chuyến đi đến Doi Suthep – là điểm tham quan nổi tiếng ở Chiang Mai. Suthep là quả đồi cách Old City Chiang Mai khoảng 10km, có thắng cảnh nổi tiếng là chùa Wat Phra That Doi Suthep,cung điện mùa hè Phuping Palace, sở thú Chiang Mai và một vài thác nước. Quãng đường núi rất đẹp, dân tổ có thể đóng lượn thoải mái trên nhưng còn đường hẹp chỉ đủ cho 2 xe máy tránh nhau. Các bạn nên đi đến tận cùng đoạn đường núi để thấy người Mông ở Thái chả khác gì ngươi Mông ở VN :)

Thác nước ở Doi Suthep

Chiang Mai nhìn từ Doi Suthep

Nói chung là Chiang Mai là điểm du lịch hấp dẫn, các bạn Tây thì rất thích Trekking ở đây, các bạn Á thì hay đi Tiger Kingdom, còn bạn muốn đi đâu thì tùy… hehe. Từ Chiang Mai, có thể đi một số điểm du lịch hấp dẫn khác Lam Phun, Lam Pang hay Pai. Em thì chán chán nên quyết định đi về Sukhothai hôm sau. Một kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn đi bus ở Thái là các chuyến xe đi/về Bangkok đa phần có xe khởi hành ở mọi thời điểm, các xe chỉ khác nhau về hạng xe / giá tiền nên nếu các bác không quan tâm đến thời gian như em thì chả phải quan tâm đến thời gian làm gì, cứ thích thì ra bến xe và lên đường thôi.

Sukhothai, Bangkok và về nhà

Sukhothai vốn dĩ không có trong lịch trình của em nhưng nghe dân tình kể có vẻ hấp dẫn nên em quyết định sẽ dừng lại ở Sukhothai trước khi về Bangkok. Sukhothai trở thành di sản thế giới vào năm 1978, có công trình nổi tiếng là Công viên lịch sử Sukhothai – Sukhothai Hisorical Park. Đây là một quần thể bao gồm nhiều tượng phật, bảo tàng và di tích lịch sử được xây dựng trong một khu công viên rộng lớn; với đường đi, thảm cỏ và hồ nước tạo nên một khung cảnh vô cùng tuyệt vời. Đây là một điểm không nên bỏ lỡ nếu như các bác có thời gian ngắm nghía và cảm nhận.

Cũng giống như Chiang Mai, Sukhothai cũng chia làm khu là Old City và New City. Ở New City không có dấu ấn gì của lịch sử còn Old City thì không có gì khác ngoài công viên lịch sử. Em đến Sukhothai vào lúc 4h chiều và dự định ngó nghiêng, chụp choẹt một chút để tối lên xe về Bangkok. Nhưng cảnh sắc ở trong công viên quá đẹp nên em quyết định ở lại đây một đêm để sáng hôm sau đón bình minh trong công viên.

Hoàng hôn

Bình minh

Một vài khung cảnh trong công viên

Sáng hôm sau em lên xe về Bangkok để tận hưởng không khí cuối tuần vui vẻ ở Bangkok. Vì đã đến Bangkok vài lần trước nên em chỉ dành thời gian đi mua sắm một số đồ dùng cần thiết và mua vé đi Lào để về VN.

Từ bến xe phía bắc Bangkok, em mua vé night bus đi Mukdahan – là thị trấn biên giới Thái Lào. Biên giới Lào Thái trên sông Mekong có 2 cây cầu hữu nghị, 1 là điểm nối Vientiane – Nong Khai và cầu thứ 2 là điểm nối Mukdahan – Savannakhet. Từ Savannakhet em mua vé HN, kết thúc hành trình 12 ngày lang thang.

P/S: em chỉ up một số ảnh nhất định ở topic, toàn bộ ảnh em đã upload ở đây , mời các bác thưởng lãm!

Đến Sukhothai, vào khu công viên lịch sử Sukhothai, chậm rãi đi dọc theo các bờ mương, hồ nước, bức tường sẽ thấy cực kỳ tuyệt (nhất là đi một mình trong tĩnh lặng). Mình tới chỗ này cách đây hơn 15 năm rồi nhưng vẫn còn rất ấn tượng. Lúc đó nhóm mình đi có 4 người Việt Nam, 3 người Pháp và 2 người Thái. Tới đây thì mỗi người tản ra một nơi và đi theo ý của mình.
Nếu bạn đến vào dịp rằm tháng 12 thì sẽ thấy không khí lễ hội ở đây như thế nào. Vô cùng náo nhiệt nhé. Còn ngày thường thì thấy khá tĩnh lặng.

Đến Sukhothai, vào khu công viên lịch sử Sukhothai, chậm rãi đi dọc theo các bờ mương, hồ nước, bức tường sẽ thấy cực kỳ tuyệt (nhất là đi một mình trong tĩnh lặng). Mình tới chỗ này cách đây hơn 15 năm rồi nhưng vẫn còn rất ấn tượng. Lúc đó nhóm mình đi có 4 người Việt Nam, 3 người Pháp và 2 người Thái. Tới đây thì mỗi người tản ra một nơi và đi theo ý của mình.
Nếu bạn đến vào dịp rằm tháng 12 thì sẽ thấy không khí lễ hội ở đây như thế nào. Vô cùng náo nhiệt nhé. Còn ngày thường thì thấy khá tĩnh lặng.

Chào bác duturi,

Đối với tôi thì Sukhothai là điểm tuyệt vời nhất trong hành trình này. Như đã trình bày, tôi hoàn toàn không có Sukhothai trong lịch trình dự kiến và cũng chỉ ở lại vài giờ trước khi về Bangkok nhưng công viên lịch sử Sukhothai quá hấp dẫn. Tất cả các điểm ở đây không quá đặc biệt nhưng chúng lại được kết hợp và tổ chức quá hoàn hảo. Đối với tôi thì không có bất kì một điểm trừ nào ở đây, mà điểm cộng lớn nhất là quang cảnh thanh bình với các yếu tố lịch sử được bảo tồn khá toàn vẹn. Ở Sukhothai còn có một di tích khác là Si Satchanalai nhưng tôi không có thời gian ghé thăm, nếu bác có hình ảnh nào thì chia sẻ để được mở mang tầm mắt.

Công viên lịch sử Sukhothai

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back