What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:
Xuất phát tại New York John F. Kennedy vào buổi chiều tối, trời âm u xầm xì; lúc máy bay cất cánh nhìn lại đằng sau thì chớp giật đùng đùng, nhưng mà mọi chuyện vẫn suôn sẻ, máy bay cất cánh an toàn

Có đâu như ở đây, tắc sân bay! Phía đằng trước một chiếc United đang đi đầu, tiếp theo là LAN Chile, em đang ngồi trên TAM Brazilian và chụp được tấm ảnh này, xếp hàng đằng sau là Delta Airlines rồi Qantas, mấy chiếc sau nữa quá nhỏ nên ko nhìn thấy tên tuổi gì cả. Thỉnh thoảng vẫn thấy cảnh máy bay nối đuôi nhau bay vòng vòng chờ hạ cánh chứ ứ đọng tại đường dẫn ra đường băng thì là lần đầu em được chứng kíến

Đôi điều về máy bay ở Brazil: Sau 4 chuyến bay của 2 hãng hàng không Brazil, em thấy là cách đánh số ghế của họ rất lạ. Có khi thì A, bỏ qua B mà đánh C luôn, hoặc có khi 3 ghế bên trái ABC, 3 ghế bên phải lại JKL, chả có thứ tự đường lối gì cả. Thế nên cầm vé trên tay, có số ghế nhưng chưa biết mình ngồi ở đâu.

Last edited:
Chuyến bay từ JFK đến Sao Paulo Guarulhos kéo dài hơn 12 tiếng, được ngồi hành lang, thật là may. Thế nhưng mà chỉ ít phút sau thì tai ương kéo đến. Một chị Brazil nói tiếng Anh ko sõi lắm dừng lại bên cạnh, bỏ đồ lên khoang hành lý, biết chắc là ngồi cạnh mình rồi. Chị cúi xuống và nhẹ nhàng nói với mình rằng chị có bầu, và muốn đổi chỗ, mình vào trong ghế cửa sổ, còn chị ngồi ngoài cho tiện vì chị có bầu nên sẽ ra vào nhiều (Chả biết có đúng ko, bác nào có bầu xác nhận cho em nhé). Tất nhiên là ko từ chối được rồi. Hậu quả là chuyến bay đêm 12 tiếng ăn ko ngon, ngủ ko yên, trong lòng có nhiều nỗi đau ko nói nên lời, ko giải quyết được.
Thế nhưng bù lại sáng sớm hôm sau, khi vào đến địa phận Sao Paulo được ngắm cảnh bình minh. Trong cái rủi lại có cái may.
Những tia sáng đầu tiên trong ngày

Bình minh Sao Paulo, thành phố nằm ngay kế bên núi non trùng điệp, được ngắm cảnh này thì quên mọi nỗi buồn do bị đổi chỗ vào trong

Đèn đóm sáng rực, xứng đáng là thành phố lớn nhất của Brazil. Lúc này máy bay đang lượn vòng nên hơi bị mờ chút, nhưng nhìn vẫn hay hay

Hạ cánh xuống Sao Paulo Guarulhos, điều bất ngờ đầu tiên đó là phải xuống máy bay bằng xe thang. Lần gần đây em được lên xuống máy bay bằng cách này cách đây chắc cũng đã dăm bẩy năm; những tưởng nó đã tuyệt chủng nay lại xuất hiện trở lại. Sân bay nhỏ thì ko nói, đằng này GRU là sân bay lớn nhất Brazil, TAM cũng là hãng hàng không lớn nhất Brazil, thế mà lại để khách chèo thang.

Sau đó lên xe buýt về nhà ga. Lần này còn lịch sự có xe buýt, hai lần tiếp theo đi hàng không giá rẻ còn phải đi bộ về nhà ga.

Last edited:
Sau khi vào đến nhà ga, như thường lệ với các chuyến bay quốc tế thì việc đầu tiên là làm thủ tục nhập cảnh. Do lúc này mới khoảng 6 giờ sáng, và trên máy bay chủ yếu là người Brazil nên cửa nhập cảnh cho người nước ngoài có 3 mống, đưa hộ chiếu cho nhân viên kiểm tra, lấy đơn điền tên tuổi ngày tháng số chuyến bay, đóng con dấu là xong, 90 ngày ra vào thoải mái; thủ tục nhanh gọn ko rườm rà, hải quan cũng ko kiểm tra gì. Mang hành lý ra check-in cho chuyến tiếp theo rồi lượn ra ngoài ngó một tẹo cho khỏi sốt ruột

Brazil đang rất tích cực chuẩn bị cho World Cup 2014. Tại đây thì Pele và Ronaldo vẫn là những tượng đài

Chạy ra cửa sân bay, do đồ đạc lỉnh kỉnh và chưa có sự chuẩn bị cho Sao Paulo nên dù còn 6 tiếng nhưng cũng ko dám đi xa.

Ở đây ô tô là phương tiện chính, nhưng xe đạp e máy cũng rất nhiều. Chủ yếu là xe Honda, có cả mấy chiếc giống Wave, với Future, chắc là máy móc khung gầm giống nhau, chỉ chỉnh sửa chút cho phù hợp với thị trường

Last edited:
Sau khi vạ vật gần 6 tiếng trên máy bay thì cũng được đi tiếp, chuyến bay từ Sao Paulo đến thủ đô Brasilia kéo dài gần 2 tiếng. Lần này thì được ra máy bay bằng ống, nhưng mà không có điều hòa, đi 1 lúc nóng vã mồ hôi. Bay nội địa, nhiều lúc thông báo này nọ họ chỉ nói tiếng Bồ, chả dịch sang tiếng anh nên chả biết đằng nào mà lần, bắt đầu thấm thía câu "sang Brazil thì tiếng Anh cũng bằng tiếng Việt"
Dẫu sao thì đấy cũng ko phải vấn đề lớn lắm. Vèo phát đến Brasilia, xuống sân bay, làm vài tấm kỷ niệm đã.

Last edited:
Nghỉ ngơi một tối để lấy lại sức, sáng hôm sau đầy khí thế làm một vòng quanh Brasilia.

Ở Brasilia đi bộ cứ đi ra giữa đường, chả có ma nào cả. Nhìn khu này na ná khu Nghi Tàm, Quảng Bá ở Hà Nội.

Đường phố hơi sần sùi chút, nhiều vũng nước tồn đọng

Không biết an ninh có đảm bảo không, nhưng hầu như nhà nào cũng hàng rào điện

Có nhà thì tường phủ kín cây như thế này

Đường phố vắng teo

Một Ki ốt nhỏ bán các loại hoa, 9h sáng hơn rồi mà vẫn chưa có vẻ là có khách

Last edited:
Hay quá bác, Sao bác ko rủ ai đi cùng, đi 1 mình cũng có cái hay nhưng đến 1 nơi xa thé này thì nên đi đôi :)

Hay quá bác, Sao bác ko rủ ai đi cùng, đi 1 mình cũng có cái hay nhưng đến 1 nơi xa thé này thì nên đi đôi :)
Em cũng muốn có người đi cùng lắm bác ạ, nhưng rủ rê hoài chả được ai, lên phượt phần tìm bạn đồng hành cũng ko có ai đi Nam Mỹ vào khoảng thời gian này, thế nên em đành phải đi 1 mình, chứ ưu tiên của em vẫn là có người đi cùng.

Ra trục đường chính thì nhiều xe hơn, đường tương đối rộng, 2 đến 4 làn xe, tùy chỗ mà tốc độ tối đa từ 60 đến 80 km/h

Xu buýt công cộng được sử dụng rất nhiều ở Brasilia, mặc dù có nhiều nguồn tin nói rằng về cơ bản đi xe buýt ở Brazil ko an toàn lắm do móc túi và cướp giật nhiều.
Một vấn đề khác đối với xe buýt ở Brazil nói chung, đó là tại các điểm dừng ko có tên hay số hiệu các tuyến, tìm thấy cái bến xe buýt, muốn biết nó là tuyến gì, đi đến đâu thì chịu chết, phải chờ xe đến xem bảng điện tử nó hiện chữ gì thì mới biết được nó là nó đi đâu. Lên xe rồi cũng ko có danh sách các điểm dừng, nói chung đi xe buýt thì phải đi bằng kinh nghiệm, hoặc là đi bằng niềm tin.

Tất nhiên là ở thủ đô thì có rất nhiều Đại Sứ Quán các nước, lấy một cái Sứ Quán Cuba làm ví dụ. Các bác Cuba có vẻ chuộng Honda, trong sân thấy đỗ 5 chiếc Civic đủ mầu

Quy hoạch khu dân cư ở Brasilia có phần giống ở California; đường chính rộng, 2 chiều nhiều làn xe, từ đó rẽ vào là các con đường nhỏ hơn, ngắn, và chỉ phục vụ người dân sống ở đó, đi vào là ngõ cụt.

Trên trục đường chính thì lâu lâu mới có đèn đỏ và chỗ quay đầu. Những chỗ như thế thì có mấy người bán hàng rong tranh thủ kiếm sống

Last edited:
Bác nhanh thật đấy, cứ tưởng là đi về mới viết bài, hóa ra là xử ngay luôn. Thế hay đấy bác ạ, em luôn thích vừa đi vừa viết, thế cảm xúc nó mới dâng trào, mới HOT chứ. Nhưng lúc đi cứ mải chơi chẳng viết được gì, về thì cảm xúc nó bay phân nửa, ngồi lựa hình ảnh ra thì nó bay vèo hết, chả còn hứng viết lách gì hết ...hix :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back