What's new

[Đã chốt đoàn] Lên Cao Bằng – Đâu cũng gọi nàng ới... (30/6/2012)

Cao Bằng:
_ Vị trí: tỉnh CB nằm ở phía Đông Bắc Việt Nam. Hai mặt Bắc và Đông Bắc giáp với tỉnh Quảng Tây (Trung Quốc), với đường biên giới dài 322 km. Phía Tây giáp tỉnh Tuyên Quang và Hà Giang. Phía nam giáp tỉnh Bắc Kạn và Lạng Sơn.
Theo chiều Bắc - Nam là 80 km, từ 23°07'12" - 22°21'21" vĩ bắc (tính từ xã Trọng Con huyện Thạch An đến xã Đức Hạnh huyện Bảo Lâm). Theo chiều Đông - Tây là 170 km, từ 105°16'15" - 106°50'25" kinh đông (tính từ xã Quảng Lâm huyện Bảo Lâm đến xã Lý Quốc huyện Hạ Lang).
_ Địa hình cao nguyên đá vôi xen lẫn núi đất, có độ cao trung bình trên 200m, vùng sát biên có độ cao từ 600 – 1.300 m so với mặt nước biển. Núi non trùng điệp. Rừng núi chiếm hơn 90% diện tích toàn tỉnh. Từ đó hình thành nên 3 vùng rõ rệt: miền đông có núi đá, miền tây núi đất xen núi đá, miền tây nam phần lớn là núi đất có nhiều rừng rậm.
_ Khí hậu mang tính nhiệt đới gió mùa lục địa núi cao và có đặc trưng riêng so với các tỉnh miền núi khác thuộc vùng Đông Bắc. Có tiểu vùng có khí hậu á nhiệt đới. Đặc điểm này đã tạo cho Cao Bằng những lợi thế để hình thành các vùng sản xuất cây, còn phong phú đa dạng, trong đó có những cây đặc sản như dẻ hạt, hồng không hạt, đậu tương có hàm lượng đạm cao, thuốc lá, chè đắng… mà nhiều nơi khác không có điều kiện phát triển.

Phương tiện: Xe gắn máy
Lịch trình:
Ngày 29/6/2012 (Thứ 6):
_ Xuất phát lúc 15h chiều đi: Trại ngựa Bá Vân – TN
Tập trung xuất phát trước cổng ĐHSP Hà Nội - Ngã 4 Tx. Sông Công (57 km - rẽ trái) - đi thẳng về Sông Công - rẽ phải vào đường Thịnh Đức, hướng đi về khu du lịch sinh thái Thái Hải (7 km).
Tổng quãng là 64 km.
_ Ngắm đàn ngựa trong khoảng thời gian từ 16h chiều đến 18h chiều vì đến chừng 18h là người ta lùa ngựa về nhốt chuồng.
_ Cắm trại, nghỉ lại qua đêm giữa không gian đồng cỏ bao la, ngắm sao trời, cafe chém gió.
(Việc nghỉ lại sẽ xin phép ban quản lý khu đó).
_ Sáng 5h sớm hôm sau dự định qua khu du lịch sinh thái Thái Hải...nếu không đi CB luôn.

Ngày 30/6/2012 (Thứ 7):
Cao Bằng là vùng đất tươi đẹp, hùng vĩ ở địa đầu tổ quốc, cũng là mảnh đất giàu truyền thống cách mạng. Thiên nhiên, con người và nền văn hóa đậm đà bản sắc các dân tộc Cao Bằng đã hòa quyện vào nhau tạo nên nét đặc trưng quyến rũ rất riêng.
“Lên Cao Bằng quê em xin anh đừng làm lạ.
Mời rượu cả chum, mời quả cả cây.
Tết tháng giêng hẹn từ tháng bảy.
Tin nhau không nói nhiều lời.
Lên Cao Bằng đâu cũng gọi nàng ới,
Lên Cao Bằng đâu cũng nhớ, người ơi!”

….
_ Xuất phát đi CB từ hồi sáng, tầm 12h trưa có mặt ở CB, chiều tầm 13h đi hướng Pác Bó - HQ,
địa điểm chính là mốc 108, 16h quay ra lên rừng thông, 17h quay xuống đi con đường nhỏ dọc sông ngắm mặt trời đổ bóng bên dòng sông êm đềm… mục đích chỉ là để ngắm…
_ Các tềnh iu nếu chưa từng vào hang Pác Bó hay khu di tích mộ anh Kim Đồng thì vào nhé, mình đi 108...

Ngày 1/7/2012 (Chủ Nhật):
Sáng 6h các tềnh iu sẽ đi mấy cái nơi như:
_ Thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao, Hồ Thang Hen chơi, đến trưa quay về…
_ Đến 15h chiều kết thúc hoàn toàn chuyến đi, trở về TP ồn ào làm việc cho ngày hôm sau.

Kinh phí dự trù: Min 700 k, Max...

Last edited:
Còn gì nữa hay không thì em không rõ nữa, giờ đầu óc đang biêng biêng, hình như khi lập di chúc người ta luôn có câu: lập bản di chúc này trong tình trạng đầu óc minh mẫn .... nhỉ, đầu óc em đang tẩu hỏa nhập ma thì chưa đủ tiêu chuẩn để di chúc có hiệu lực :D

Mà em đang thắc mắc là chị muốn hỏi tài sản gì trong câu "còn gì nữa..." ấy? Chị cho ví dụ cụ tỷ đi ạ.
Thì ngoài cái em....trăn trối lại thì còn gì không? :))

Cung nhà bác hay quá. Nhà e mới đi Thác Bản Giốc về nên chả chơi được nhiều chỗ như nhà bác. hix biết vậy lên cung như nhà bác có phải chơi được nhiều chỗ ko. Nhưng nếu lên CB mà ko chơi Thác Bản Giốc thì vứt đi bác ah. Tắm thác Bản Giốc mới đã cái sướng của dân phượt bác ah :D

chào cả nhà, mình xin đăng ký tham dự nhé. Xem lịch trình và thời gian biểu thì mình thấy rất phù hợp với mình đấy. Chỉ băn khoăn 1 điều là các bạn chạy xe gì? Mình cũng muốn hỏi chủ thớt là cung đường này chạy xe nam, loại 150cc được không, vì mình khoái chạy dòng xe này hơn. Nếu điều kiện đường xá không cho phép thì mình sẽ chạy con Ex vậy. Mong được các bác chấp thuận cho join nhé.

...
Nhà em chính thức đóng sổ chốt đoàn lâu rồi mà bác, bác thông cảm tại lần đi này em chạy rất gấp chỉ chừng 40h đồng hồ thôi nên cũng không muốn sẽ gây khó khăn cho một số ít các bác, mà hiện giờ đi về CB có tới tận 2 thớt, một cho tháng 7, một cho tháng 8...bác có thể xem xét thời gian mà tính đu cùng thôi ạ. Xe cộ thì bác đi con 150 cc tốt hơn đấy nhé.
...Nhưng nếu lên CB mà ko chơi Thác Bản Giốc thì vứt đi bác ah. Tắm thác Bản Giốc mới đã cái sướng của dân phượt bác ah :D
À, nhà mình tính lên suối Lên Nin tắm cái rôi ào về thôi, chứ tắm Bản Giốc thì...toàn những kẻ khả năng bơi lội hạn chế nên rất nguy hiểm khi đang mùa nước lên thế này.

Đã thực hiện xong chuyến đi: 108 - Cao Bằng những ngày mưa, các mem đã về tới HN an toàn thì tổ chức off để chia sẻ những bức hình nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back