What's new

[Chia sẻ] Lên kế hoạch đi Châu Âu tự túc tháng 6/2012

Lại tư vấn tiếp.
Chặng Venice - Paris đi tàu thì xa vậy có thể phải đi máy bay đấy nhé.
Chặng Paris - Berlin xa nên đi máy bay rồi. Đặt sớm sẽ tốt hơn đấy.
Budapest - HCM bạn đi hãng nào vậy? Chặng này phải transit ở đâu đây? Bạn đã có dự định chưa?

Chỉ tập trung đi thăm lâu đài và nhà thờ thôi. Chắc lịch trình như vậy sẽ đỡ mệt cho các cụ hơn nhỉ?

Nhiều khi lịch trình đi còn phụ thuộc vào các chuyến bay nữa. Nói chung các cụ mà cứ trung bình 2 ngày phát thì vẫn căng, vì chưa kịp hồi sức vì di chuyển bằng đường bộ đã phải thúc đi tiếp.

Các tp khác mình không rõ, nhưng ở Đức thì lâu đài đẹp ở phía Nam nhiều hơn phía Bắc. Cụ thể quần thể lâu đài Nymphenburg ở ngoại ô München, đặc biệt cách đó không xa là lâu đài Neuwanschtein được lấy làm cảm hứng cho logo của Walt Disney. Còn dựa vào lịch trình của bạn, muốn xem lâu đài thì có lâu đài Posdam cách Berlin tầm 30km, cũng to như cung điện Versailles ở paris. Dresden thì tp theo kiến truc cổ kính, tàn dư chiến tranh cũng khá nhiều.

Chặng Venice - Paris, và Paris Berlin thì mình đi máy bay hết rồi (của Low cost Airline nên cũng rẻ, khoảng EUR 40 thôi).
Budapest - HCM thì đang có Russian Air (transit ở Moscow có 2 hrs thôi) mà giá vé chỉ có EUR 400 thôi bạn ah. Vì mẹ mình hồi xưa ở Budapest mấy năm nên muốn đi thăm lại thành phố đó. Nên mới bổ sung TP này vào ah.

Nhiều khi lịch trình đi còn phụ thuộc vào các chuyến bay nữa. Nói chung các cụ mà cứ trung bình 2 ngày phát thì vẫn căng, vì chưa kịp hồi sức vì di chuyển bằng đường bộ đã phải thúc đi tiếp.

Các tp khác mình không rõ, nhưng ở Đức thì lâu đài đẹp ở phía Nam nhiều hơn phía Bắc. Cụ thể quần thể lâu đài Nymphenburg ở ngoại ô München, đặc biệt cách đó không xa là lâu đài Neuwanschtein được lấy làm cảm hứng cho logo của Walt Disney. Còn dựa vào lịch trình của bạn, muốn xem lâu đài thì có lâu đài Posdam cách Berlin tầm 30km, cũng to như cung điện Versailles ở paris. Dresden thì tp theo kiến truc cổ kính, tàn dư chiến tranh cũng khá nhiều.
Ở Đức thì mình có ông Cậu sẽ đón ở Berlin, rồi về nhà cậu tại Dresden, nên chắc sẽ travel by car các TP quanh luôn bạn ah. Tks for advice.

gia đình tớ cũng đang lên k/h sang châu Âu đầu tháng 6. Có người nhà ở Pháp và Đức, tớ dự định bay từ HCM-Phap rồi sẽ bay từ Đức về HCM. Khi ở 2 nước này sẽ có người nhà đưa đi chơi rồi. Tớ định kiếm tour đi khoảng 1 tuần sang Ý và Thụy Sĩ, các bạn có kinh nghiệm đặt các tour nội địa này ko, giới thiệu giúp tớ với nhé. Cám ơn nhiều.

Mình nghĩ giữa Bỉ và Hà Lan bạn chọn 1 nước thôi, nếu mình thì chọn Amsterdam, vì nó cũng tương đồng nhau lắm, còn nếu muốn ngắm hoa Tulips thì bạn sắp xếp đi Ams vào tháng 5, lúc đó thì nó có mở cửa lễ hội hoa, rất đẹp, rất đáng để đi. Theo lịch trình của bạn thì cứ đi lên rồi đi xuống miền Nam, ko hợp lý lắm, nếu thích bạn có thể qua Ams trươc, sau đó qua Paris, xuống miền Nam, qua Ý, sau đó lên Đức (Munich, Berlin, Dresden) rồi lại đi sang Czech. Nhưng mà mỗi nơi bạn đi 2 ngày thì oải thật, ko đủ để chiêm nghiệm và ngắm đâu. Bạn coi thử lịch trình của mình. Theo mình bạn nên bỏ Florence, từ Rome bay sang Venice luôn, hoặc bỏ Avignon.
Mình cũng đang định đi từ 1/6 - 18/6, nếu có thể gặp nhau bên Châu Âu thì hay thật

...sau đó lên Đức (Munich, Berlin, Dresden) rồi lại đi sang Czech. .... từ Rome bay sang Venice luôn, hoặc bỏ Avignon.

Góp ý đoạn này: Lịch trình như bạn là đi vòng rồi.

Từ Rome có thể bay lên Venice (có easyjet), sau đó đi tàu lên München (4h thì phải, đi bằng tàu DB, lại đi xuyên Thụy Sĩ, có thể ngắm Bern, Zurich.. được ngắm cảnh đồng núi, thung lũng, thích lắm^^). Từ München (miền Nam nước Đức) đừng có mua đường lên Berlin rồi vòng xuống Prag, mà ở München có thể rẽ phải sang Prag luôn, (mới có bus chạy thẳng của DB, đâu có 39eu, hết hơn 4h tiếng). Hoặc có thể lên thăm Nürnberg xem hang ổ phát xít thế nào (1h đi tàu), rồi rẽ phải qua Prag như nói ở trên. Chán Prag rồi thì nhảy tàu EC hướng lên phía Bắc nước Đức, sẽ đi qua qua Dresden và sau đó là Berlin đều nằm trên hành trình. Nếu lịch trình như thế sẽ hợp lý hơn, không bị mua đường. ^^

Góp ý với các bạn đang làm lịch trình EU: Mặc dù đi lại còn phụ thuộc nhiều yếu tố như địa điểm người thân, hành trình di chuyển giá rẻ..., nhưng các bạn nên xem bản đồ để hình dung EU nó như thế nào để xây dựng lịch trình cho mình hợp lý. Quảng đường đi ít, mà ngắm đc nhiều. Phượt mà địa lý không vững thì không còn gọi là phượt nữa. ^^

Nếu muốn lâu đài đẹp, miền nam nước Đức thường không phải là vùng mà dân du lịch nghĩ đến đầu tiên. Ở Châu ÂU, quần thể lâu đài dọc sông Loa mới là loại khủng với hơn 30 lâu đài lớn nhỏ, tha hồ mà xem

Từ Budapest có thể dùng được chuyến bay của LOT (Ba Lan), transit qua Warsaw

Thông qua phần trao đổi của các bạn, mình thấy tuyến đi của ai cũng có lý. Cái khó ở đây là ở Châu ÂU cái gì cũng đẹp, bỏ đi thì phí. Nhưng phải chú ý một điều là có ngừoi già cả đi cùng, đạc biệt là bên Châu Âu hay phải đi bộ khám phá. Mình đã từng dẫn người thân đi tham Châu ÂU cả thảy là 5 lần rồi nên biết. Nên hạn chế bay máy bay quá nhiều vì bạn sẽ mất rất nhiều thời gian vận chuyển và check-in. Đôi khi nếu giờ bay không hợp lý, bạn sẽ mất đứt cả ngày mà chẳng làm đựoc trò trống gì.

Theo ý mình, để phù hợp, nên đi từ Paris xuống phía nam nước Pháp trước. Có thể thăm Avignon nhưng nên nán lại Marseille. Từ Marseille có thể bắt tàu đi sang Ý, qua Genova (kiến trúc tuyệt đẹp) rồi từ đó bắt tàu xuống Florence. Từ Florence, nên chọn hoặc Rome hoặc Venice. Rồi từ đó bay đến Berlin, nhảy xuóng Praha, đến Budapest rồi đến Warsaw.

Mình nghĩ giữa Bỉ và Hà Lan bạn chọn 1 nước thôi, nếu mình thì chọn Amsterdam, vì nó cũng tương đồng nhau lắm, còn nếu muốn ngắm hoa Tulips thì bạn sắp xếp đi Ams vào tháng 5, lúc đó thì nó có mở cửa lễ hội hoa, rất đẹp, rất đáng để đi.

Keukenhof thường mở từ giữa t3 đến giữa t5. Đi t4 hoa còn đẹp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back