What's new

[Chia sẻ] Leo Fansipan, là con gái, lại đi tour 1 mình - có nên?

Mình lỡ dịp leo Fan nhiều lần rồi, giờ đi được thì lại k rủ được ai. Đi cáp treo lên Fan thì cũng đi rồi nhưng sắp già rồi nên mình k "can tâm". Quyết tâm đời này leo Fan 1 lần bằng chân...
Mình mới về được 2 tuần, sau 1 tuần chân đau k đi được...

Lùi lại thời gian lúc leo, nhiều lần mình muốn bỏ cuộc và cũng được anh porter khuyên bỏ cuộc hay đi xuống bằng cáp treo... nhưng mình bướng vẫn đi tiếp. Cũng vì mình mà vợ chồng anh xuống núi muộn hôm đấy. Cảm ơn anh chị rất nhiều đã giúp mình thực hiện khát khao "ngông cuồng" của mình.

Mình đi tour ghép, lại đi 1 mình, đoàn toàn nam và 2 bạn nữ nước ngoài, thể lực yếu nhất nên đi chậm nhất, nếu bạn đang lăn tăn, hi vọng review của mình sẽ giúp được bạn ít nhiều.
Bài review Chuẩn bị leo Fan: Sắm đồ + Luyện thể lực
:)

Hi bạn, mình là nữ, nung nấu ước mơ leo Fan từ trước và cách đây 2 năm đã quyết tâm leo, vì thời gian ở Sapa ko nhiều và kết hợp du lịch, nên mình leo đường rừng và xuống đường cáp. Quả thực chặng đường leo Fan là quá trình kiên nhẫn và gian khổ nhất là mình từng thử, vì mình thể lực trung bình yếu, nên toàn níu chân cả đoàn, Nhưng cái cảm giác vượt qua được chặng đường đó và đến đích rất tuyệt vời đúng ko? Và dù cả trăm lần muốn bỏ cuộc, ko hẳn là do ý chí mạnh nhưng do sợ bị bỏ lại giữa rừng, haha, nên mình ráng lết theo mọi người và đã lên đỉnh thành công, sau đó có leo thêm Lảo Thẩn, nhưng đến giờ hình như càng già càng sợ và lười, với cũng ko muốn ảnh hưởng đoàn, nên khi nào có thể sẽ rủ bạn bè cùng thể lực, thuê porter rồi làm thêm Bạch mộc xem sao, mặc dù biết trước ngọn núi này còn khó gấp mấy lần Fan, nhưng không gì là không thể nếu chúng ta có quyết tâm và dám thử, đúng ko? :p

Vậy là tốt quá rồi, dù yếu nhưng tinh thần lạc quan vẫn đi và về an toàn là hay lắm rồi. Mình là nam nhưng chưa dám trải nghiệm trekking lên đỉnh Fansipan bằng đôi chân, nhân dịp dắt bà con đi mình đã thử đi cáp treo

Hi bạn, mình là nữ, nung nấu ước mơ leo Fan từ trước và cách đây 2 năm đã quyết tâm leo, vì thời gian ở Sapa ko nhiều và kết hợp du lịch, nên mình leo đường rừng và xuống đường cáp. Quả thực chặng đường leo Fan là quá trình kiên nhẫn và gian khổ nhất là mình từng thử, vì mình thể lực trung bình yếu, nên toàn níu chân cả đoàn, Nhưng cái cảm giác vượt qua được chặng đường đó và đến đích rất tuyệt vời đúng ko? Và dù cả trăm lần muốn bỏ cuộc, ko hẳn là do ý chí mạnh nhưng do sợ bị bỏ lại giữa rừng, haha, nên mình ráng lết theo mọi người và đã lên đỉnh thành công, sau đó có leo thêm Lảo Thẩn, nhưng đến giờ hình như càng già càng sợ và lười, với cũng ko muốn ảnh hưởng đoàn, nên khi nào có thể sẽ rủ bạn bè cùng thể lực, thuê porter rồi làm thêm Bạch mộc xem sao, mặc dù biết trước ngọn núi này còn khó gấp mấy lần Fan, nhưng không gì là không thể nếu chúng ta có quyết tâm và dám thử, đúng ko? :p

Cảm ơn bạn đã chia sẻ! Mình cũng chung tâm trạng đấy đấy...

11 giờ 30 đêm, mình ra xe đi Sapa, khu vực bến xe Mỹ Đình. Tour leo Fansipan 2 ngày 1 đêm của mình lúc đó đi xe Hà Sơn. Tùy từng thời điểm sẽ thay đổi đối tác vận tải, giờ giấc… nên bạn nhớ hỏi kỹ bên đặt tour nhé! Xe đi xuyên đêm, mất khoảng 5 đến 6 tiếng.

Xe giường nằm sẽ đi qua khu vực sân bay sau khoảng 30-45 phút sau khi xuất bến nên nếu bạn có nhu cầu đón khi vừa xuống sân bay có thể hẹn trước. Gần như ngày nào cũng có tour, nên nếu bạn muốn du lịch Sapa trước hoặc ở lại sau khi leo đều được, chỉ cần báo trước cho bên tour.
159166

Với mình, mình thích nằm giường tầng 1 hơn vì đỡ sóc, nên cũng nói trước để họ book sẵn cho mình.

...

Tầm 5 rưỡi, 6 giờ sáng xe đến Sapa. Nếu đi xe Hà Sơn sẽ có xe trung chuyển miễn phí về thị trấn Sapa, như mình là về Viettreking ở Hoàng Liên. Tại đây, bạn sẽ vệ sinh cá nhân, sắp xếp lại đồ đạc, ăn sáng… Để giảm bớt khối lượng hành lý bạn sẽ vác trong tour trường kỳ, bạn nên gửi lại những đồ không cần thiết như quần áo sạch để thay sau khi xuống núi.

Lúc đến khách sạn, trời còn tối, mà chỉ một lúc sau những ánh sáng đầu tiên bắt đầu lan tỏa. Nếu yêu thích ngắm binh minh trên núi, đây sẽ là cơ hội vàng cho bạn. Ngoài ra, đi bộ ra quảng trường, khu vực nhà thờ Đá có nhiều hàng quán ăn sáng để bạn lựa chọn.

...

Mình nhanh chóng lên đồ, vác máy đi loanh quanh làm vài kiểu ảnh Sapa sáng sớm. Trời lạnh nhưng nhanh chóng ấm lên, nắng chan hòa. 2 năm không quay lại, lúc trước ga tàu điện của Sun Group còn dở dang mà giờ đã là địa điểm check in nổi tiếng của giới trẻ.
159167

Thay vì thuê xe máy, nếu bạn đi cáp treo Fansipan thì có thêm sự lựa chọn là đi tàu điện ra ga cáp treo, vé 50k/2 chiều/người, không có vé 1 chiều, cứ 10 phút có một chuyến. Tàu đi 10 phút là đến nơi. Vì tò mò và để có cái kể cho các bạn, mình đã mua vé đi thử.

Tàu chạy ngang núi rất thú vị, bạn có thể phóng tầm mắt ra xa nhìn quang cảnh hùng vĩ ở cả hai bên, khác hoàn toàn khi đi ô tô. Theo mình quan sát, vì tiện, giờ nhiều tour thăm quan Fansipan bằng cáp treo cũng đưa khách đi tàu điện.

8 giờ hơn, người của tour và xe đến văn phòng/khách sạn đón mình. Bọn mình được phát nước uống, áo mưa, găng tay để sử dụng suốt quá trình leo núi.

Tour leo Fansipan là tour ghép nên xe sẽ đi qua một vài khách sạn/nhà nghỉ để đón khách cho đủ người.

Đoàn mình đi có 12 người, 2 nhóm khách Tây gồm 5 bạn người nước ngoài, một cặp hai bố con, hai cặp bạn bè. Các bạn Tây không biết nên tự mang nước theo, mình thấy cũng tầm mỗi người 2l, nên về sau được phát nước các bạn gần như không lấy nữa vì nặng quá rồi.

159168

2 khách/ porter nên đoàn có 6 anh chị porter đi cùng và một anh trưởng đoàn. Nhất là chị porter nữ khiến mình vô cùng bất ngờ, lúc đầu tưởng công việc này chỉ có các anh thôi chứ. Hai hôm leo núi thì gặp nhiều chị porter hơn nhưng vẫn rất ít so với các anh. Các chị người nhỏ mà mang đồ nặng, đi thoăn thoắt chẳng kém phái mạnh tý nào. Điều đặc biệt là mình quan sát, các chị ít khi đi giày mà chỉ quấn vải truyền thống của người Mông và đi dép … tổ ong. Các chị bảo đi thế thích hơn đi giày nhiều!

Đoàn tập trung đủ, ngoài một chị porter và hai bạn gái người nước ngoài cao to thì thấy mỗi mình là con gái, nhìn đã biết là sẽ chẳng có “người cùng khổ” với mình!

....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,185
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back