What's new

[Hỏi đáp] Lịch họp chợ vùng cao

vietnguyen

Phượt thủ
Các bác biết lịch họp cụ thể của các chợ Bắc Hà, Simacai, Cán Cấu, Xín Mần, Sà Phìn, Đồng Văn chỉ giùm em với, vì em thử tìm thì Simacai người nói là họp 6 ngày 1 lần, người thì nói là Chủ nhật nên em không biết sắp lịch sao nữa. Lịch trình em dự định có các điểm chợ này, nên mong các bác biết chỉ giùm để em tính toán. Cảm ơn các bác.

Các bác biết lịch họp cụ thể của các chợ Bắc Hà, Simacai, Cán Cấu, Xín Mần, Sà Phìn, Đồng Văn chỉ giùm em với, vì em thử tìm thì Simacai người nói là họp 6 ngày 1 lần, người thì nói là Chủ nhật nên em không biết sắp lịch sao nữa. Lịch trình em dự định có các điểm chợ này, nên mong các bác biết chỉ giùm để em tính toán. Cảm ơn các bác.

*** Tất cả các thông tin của bạn đều có thể search trên google. CHịu khó một chút bạn sẽ có nhiều thông tin cụ thể

Tôi thử search cho bạn và cóp nhặt được một số thông tin sau:

Chợ huyện Mèo Vạc, Đồng Văn, Hoàng Xu Phì… tuần họp một lần vào ngày chủ nhật

Chợ Tùng Vài (xã Tùng Vài – Quản Bạ - Hà Giang): 5 ngày họp 1 phiên

Cán Cấu (Simacai) - chợ phiên thứ 7

Chợ Xín Mần họp chủ nhật

Chợ Mường Hum họp Chủ Nhật

Chợ Xà Phìn là chợ lùi, nghĩa là chợ họp luân phiên ngược lại các thứ trong tuần, ngay dưới chân bậc thang đá trước cổng nhà vua Mèo.
Ví dụ tuần này chợ họp vào chủ nhật, thì tuần sau sẽ họp vào thứ bảy, tuần tiếp theo sẽ họp vào thứ sáu, tuần sau nữa sẽ họp vào thứ 5.

Chợ phiên 1 tuần họp 1 lần, ngay trước dinh thự của Vua Mèo Vương Chí Sình, thuộc huyện Đồng Văn - Hà Giang. Chợ Xà Phìn nằm trong chuỗi 4 chợ phiên của các xã, thị trấn Phố Cáo, Phố Bảng, Phố Là thuộc huyện Đồng Văn...

Những phiên chợ vùng cao thường họp vào những ngày cuối tuần nhưng riêng đối với 4 chợ phiên nói trên, người ta tính lịch lùi lại. Ví dụ tuần này họp ngày Chủ nhật thì tuần sau sẽ là Thứ bảy, tuần sau nữa là Thứ sáu... Với cách tính như vậy, hầu như tuần nào các xã, thị trấn nói trên trong khu vực này cũng có 1 phiên chợ.

Mình có tìm Google rồi, mấy chợ kia thì không thấy lằng nhằng, nhưng riêng thẳng Simacai thì có cái nói là 6 ngày 1 lần, có cái nói CN, mà ở đây không thấy bác nói về chợ Simacai, mà theo em hiểu ở trên thì bác nói chợ Cán Cấu chính là chợ Simacai à? Vì thắc mắc chợ SImacai nên em tiện hỏi luôn mấy cái kia cho chắc. Cảm ơn các bác.

Cơ mà bác cho em hỏi Cán Cấu với Simacai là 2 chợ khác nhau hay chỉ là cách gọi của cùng 1 chợ, vì Cán Cấu thì em nghe nói họp thứ 7 rồi, nhưng có thằng Simacai tùm lum cả lên, chẳng biết cụ tỉ nó ra sao cả :(

2 cái là 1 ợ! (beer)

Bác hỏi xong em phải ngâm cứu lại thì thấy dư lày:

Chợ Cán Cấu cách Bắc Hà 18km trên đường đến Simacai, họp sáng T7. Người ta tiện mồm gọi luôn là Cán cấu ( simacai). Chợ này là chợ phiên bán đủ loại

Ngoài ra còn 1 chợ Simacai khác, họp ở Simacai gọi là Chợ Ngựa. Họp Chủ Nhật.

Mình mới đi Cán Cấu, còn Simacai thì đi qua 1 lần vào đêm nên ko biết chợ Ngựa này ở đâu để tư vấn cho bạn, tuy nhiên thử đọc đây xem he he

http://khachsanexpress.com/customer/newsview.aspx?nid=15781&cid=4

Thêm cái lịch lễ hội cho các bạn

Xòe Thanh Phú: 5 tết: 18.2: Dân tộc taỳ

Hội hát then Bẩn Hồ: 19/2: Xã Bản Hồ

Hội Gầu tào San Xả Hồ: 20/2: Trung tâm xã Xả Hồ: Lễ Gầu Tào và các trò cơi dân gian

+ Hát giao duyên Tả Phìn: 21/2; Trung tâm Tả Phìn

+ Hội Xuống đồng Tả Van: 23/2: Xã Tả Van

- Chợ simacai là chợ của thị trấn simacai (cũng là nơi các cơ quan hành chính của huyện simacai đóng) - Thị trấn simacai đang được xây dựng, nhiều công trình đã được xây xong trông bề thế lắm (em quên chả hỏi nó họp vào ngày nào mặc dù cũng đi lang thang trong chợ một lát)
- Chợ cán cấu là chợ của xã Cán cấu (họp thứ 7) thuộc huyện simacai nằm trến đường đi từ Thị trấn Bắc hà lên Thị trấn simacai (hình như là km thứ 17 thì phải).
- Huyện simacai là huyện nhỏ được tách ra từ huyện Bắc hà (gồm 13 xã) có lẽ chính vì thế mà mọi người hay viết chợ cán cấu (simacai) để nói rõ rằng nó không phải thuộc huyện Bắc Hà nữa
- Chợ Bắc hà họp chủ nhật (chợ to, đông, vui nhiều hàng hóa, chủ yếu là người mông hoa)
Em thích chợ Mường Hum (họp chủ nhật) hơn vì có nhiều dân tộc khác nhau cùng đi chợ nên nhiều màu sắc hơn trong vui mắt lắm

2 cái là 1 ợ! (beer)

Bác hỏi xong em phải ngâm cứu lại thì thấy dư lày:

Chợ Cán Cấu cách Bắc Hà 18km trên đường đến Simacai, họp sáng T7. Người ta tiện mồm gọi luôn là Cán cấu ( simacai). Chợ này là chợ phiên bán đủ loại

Ngoài ra còn 1 chợ Simacai khác, họp ở Simacai gọi là Chợ Ngựa. Họp Chủ Nhật.

Mình mới đi Cán Cấu, còn Simacai thì đi qua 1 lần vào đêm nên ko biết chợ Ngựa này ở đâu để tư vấn cho bạn, tuy nhiên thử đọc đây xem he he

http://khachsanexpress.com/customer/newsview.aspx?nid=15781&cid=4

He, chuẩn rồi, cái Simacai chính Chợ Ngựa Mới mà em thấy nói trên mạng, vậy ra là thế, cảm ơn bác nhiều :D

Chợ phiên Cán Cấu, phiên rằm tháng chạp đây

Nhìn ảnh theo link của Vìu thì mình đoán là chợ Cán Cấu chính là chợ Simacai. Mình đến lúc 11g sáng nên không thấy chợ ngựa đâu cả chỉ thấy bán đồ du lịch

Đồ dùng

Đồ ăn

Đồ cúng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back