What's new

[Hỏi đáp] Lịch trình Áo - Hung - Czech

vynguyen2809

Phượt tử
Dear mọi người,

Nhóm em dự định đi 3 nước Áo (Vienna, Salzburg, Hallstatt) - Hungary (Budadpest) - Czech (Prague) từ ngày 25/4 - 5/5 và hiện đang phân vân 2 lịch trình, nhờ các anh chị đi trước có kinh nghiệm tư vấn giúp nên đi hành trình nào thì thuận tiện hơn ạ (tụi em đi từ Paris và điểm cuối cùng là Prague vì tụi em có hẹn người thân ở đây):

Opt 1:

25/4CDG - Vienna
26/4Vienna
27/4Vienna - Salzburg
28/4Salzburg
29/4Hallstatt
30/4Bad Goisern/Salzburg - Budapest
1/5Budapest
2/5Budapest - Prague
3/5Prague
4/5Prague
5/5Prague - Paris

Opt 2:

25/4CDG - Budapest
26/4Budapest
27/4Budapest
28/4Budapest - Salzburg
29/4Salzburg
30/4Hallstatt
1/5Salzburg - Vienna
2/5Vienna - Prague
3/5Prague
4/5Prague
5/5Prague - Paris

Các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em lịch trình như thế này có gấp rút quá không ạ? Cũng như gợi ý giúp em một số điểm đến nổi bật của các nơi này thì càng tốt ạ.

Cảm ơn mọi người.

Nói chung cũng hơi gấp chút ở Áo, nhưng sắp xếp tốt thì cũng ok vì thời gian đi lại cũng ngắn. Có một số điểm này bạn nghiên cứu:
  1. Bạn có muốn nghỉ đêm tại Hallstatt ko? Hallstatt có thể đi về trong ngày từ cả Salzburg và Vienna. Bạn có thể làm lịch Salzburg -> Hallstatt -> về Vienna luôn trong ngày hoặc ngược lại mà ko phải quay lại Salzburg (hoặc Vienna) rồi mới đi chỗ khác.
  2. Về logic thì Vienna nằm giữa Prague và Budapest --> Nên đi theo chiều đó tiện hơn vì từ Paris bạn đã bay rồi thì xa gần ko qtrong. VD bạn có thể đi bus là chính ntn sẽ tiết kiệm: Budapest - Vienna (Euroline - 2h45' 10E) --> Vienna - Hallstatt (OEBB 4h - khoảng 25E) - Hallstatt - Salzburg (2,5h khoảng 20E) --> Salzburg - Prague (Euroline 5,5h - 17E).
  3. Ngoài cách trên bạn cũng có thể sắp xếp nhiều phương án nữa tuỳ theo sở thích vì đi lại từ Vienna - Prague - Budapest khá tiện lợi và chỉ tốn 3-6 tiếng/chặng. Tuy nhiên lưu ý là có 1 số chặng đi tàu phải chuyển 1-2 lần và đương nhiên giá vé thì cao hơn đi bus.

Vienna giống như là tâm và Hallstat + Salzburg, Prague, Budapest ở ba góc của hình tam giác ấy. Thế nên xoay như thế nào, cái nào trước cái nào sau thì cũng có điểm hợp lý, điểm bất hợp lý như nhau cả. Nên đi góc nào trước, góc nào sau bạn có thể xét thêm chuyện thời tiết, giá vé tàu xe, khách sạn (available trong thời gian đó) để cân nhắc thêm.

Giá vé tàu OBB bạn Clessking đưa kia là giá trung bình nếu đặt trước online nhé, còn mua tại ga khi đi sẽ là hơn 50E/chiều.

Hallstatt về cơ bản là không cần thiết ở lại vì... giá phòng rất đắt, và theo ý kiến cá nhân mình là không tương xứng với chất lượng phòng. Tuy nhiên, nếu kinh tế chịu được, muốn đi mỏ muối, hang băng, Five fingers thì phải ở lại một đêm mới đủ thời gian. Và kể ra thì Sáng sớm (trước 9g) khi chưa đông khách mới thấy hết sự xinh đẹp, thanh bình của Hallstatt (lưu ý: mình bị dị ứng đám đông)

158551

Đường lên Five Fingers - Mar 2019

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back