What's new

Lijiang - Shangrila - Lugu... ngày trở lại (25/4/2015-2/5/2015)

Vậy là đã gần 2 năm kể từ ngày chúng tôi lần đầu tiên đặt chân lên miền đất Vân Nam đầy nắng và gió, hình ảnh về những con đường, những cây cầu đá, tiếng suối chảy róc rách vào mỗi sáng tinh mơ vẫn luôn hiện hữu trong tâm trí chúng tôi.
Vào một buổi chiều rảnh rỗi, tôi ngồi lật lại những tấm ảnh về Lệ Giang, nỗi nhớ và sự thèm khát muốn quay trở lại nơi đó vẫn chưa khi nào thôi day dứt....
https://www.phuot.vn/threads/176136-Chúng-tôi-đã-phải-lòng-Lệ-Giang-như-thế-đấy

Nhóm đã có 6 người, muốn rủ rê thêm 3-4 bạn nữa có cùng sở thích đi Vân Nam vào dịp nghỉ lễ 30/4 năm nay (mình chỉ nhận gạch cứng nhé!)

Lịch trình:

Ngày 0: Tối 24/4/2015: Hà Nội - Lào Cai (300km)
Ngày 1: 25/4/2015: Hà Khẩu - Côn Minh (580km) - Shangrila (710km)

Làm thủ tục xuất nhập cảnh qua Hà Khẩu
Bus đi Côn Minh.
10:50pm-11:50pm: bay Côn Minh – Shangrila

Ngày 2: 26/4/2015: Shangrila
Sáng: Tu viện Songzalin
Chiều: Núi tuyết Shika (cao 4500m) nằm trong thung lũng Trăng Xanh (Blue Moon Valley)
Tối: Dạo chơi trong khu phố cổ của Shangri-La, thăm chùa Quy Sơn trên đồi cao nơi có chuyển kinh luân khổng lồ dát vàng lớn nhất thế giới. Ăn lẩu bò Yak

Ngày 3: 27/4/2015: Shangrila - Lệ Giang (250km)
Công viên quốc gia Potatso: Hồ Thuộc Đô (Shudu), hồ Bích Tháp (Bita), núi tuyết Thiên Bảo
Buổi chiều: Di chuyển về Lệ Giang
*Đi Tiger Leaping Gorge (Khe Hổ Nhảy)
*Tham quan địa danh đặc biệt: khúc quanh đầu tiên của sông Dương Tử
Chơi đêm tại Lệ Giang: Quảng trường bánh xe nước (Yuhe Square), quảng trường Tứ Phương (Sifang Square). Ăn vặt trên phố, các quán mở đến 11h tối

Ngày 4: 28/4/2015: Lệ Giang - Lugu (270km)
Dậy sớm dạo phố cổ Lệ Giang, chụp ảnh, đi mua sách, mua đĩa nhạc và đắm mình trong không khí rất đặc trưng của thành cổ không có... tường thành
Chiều: Bus đi Lugu

Ngày 5: 29/4/2015: Lugu
Sáng sớm: Thuê xe đạp điện đi vòng quanh thôn Lạc Thủy, Lý Cách xào xạc lá vàng
Thuê thuyền gỗ ra hồ
Tối xem biểu diễn giao lưu văn hóa với người Mosuo

Ngày 6: 30/4/2015: Lugu - Lệ Giang - Côn Minh (730km)
Bus về Lệ Giang
Tàu đi Côn Minh

Ngày 7: 1/5/2015: Côn Minh
Tham quan các điểm du lịch nổi tiếng ở Côn Minh:
*Kim Mă Phường và Bích Kê Phường
*Vườn hoa quốc tế Côn Minh
*Viên Thông Sơn
*Hồ Điền Trì
*Kim Điện
Tối: Ăn lẩu nấm Côn Minh

Ngày 8: 2/5/2015: Côn Minh - Hà Khẩu (580km)
Bus Côn Minh – Hà Khẩu
Check out đất Trung Quốc qua Lào Cai
Ăn tối, lên tàu về Hà Nội

Chi phí dự kiến: ~13tr (đã bao gồm cả vé máy bay 1 chiều)
Facebook: https://www.facebook.com/nga.quynh.969

Email: [email protected]

Last edited:
Mình vừa đi về nên khuyên bạn ko nên đi shika vì cáp lên đỉnh đã ngưng hoạt động, chỉ lên đến đoạn giua. Phí 180 tệ, ko đẹp lung linh như hình đâu. Chọn NLTS đi bạn. Còn nếu vẫn kiên trì đi chỉ để thấy tuyết thì chỉ thấy tuyết mỏng thôi. Cỡ Sapa vậy. Nhớ đừng mua bình oxi vì ko cần thiết. Đoàn mình mua hơn 10 bình, cầm về hết 10, ko dùng một xẹo

Ah, lugu đi đuong xấu khủng khiếp. Gần 10 tiếng nha. Còn công viên podaso đẹp nhưng đi cuối tháng 2 cây lá khô queo. Hy vọng thang 4 sẽ đẹp hơn. Đáng để đi. Vé 150 tệ

Mình vừa đi về nên khuyên bạn ko nên đi shika vì cáp lên đỉnh đã ngưng hoạt động, chỉ lên đến đoạn giua. Phí 180 tệ, ko đẹp lung linh như hình đâu. Chọn NLTS đi bạn. Còn nếu vẫn kiên trì đi chỉ để thấy tuyết thì chỉ thấy tuyết mỏng thôi. Cỡ Sapa vậy. Nhớ đừng mua bình oxi vì ko cần thiết. Đoàn mình mua hơn 10 bình, cầm về hết 10, ko dùng một xẹo

Cảm ơn những lời khuyên rất hữu ích của bạn. Vậy chắc mình sẽ ko mua bình oxy nữa, cũng tiết kiệm được một khoản. Cho mình hỏi bus nằm từ Lugu về Côn Minh chạy những giờ nào, bạn có biết không?

Đường từ Lệ Giang đi Lugu đang sửa bạn chủ thớt :D
mất tầm 10 tiếng để đi từ Lệ Giang đến Lugu đấy :D và đường khá là xấu :(
Thêm nữa là Shika đang bảo trì từ đoạn cáp treo thứ 2, nên chỉ lên đc đến giữa tầm, mình nghĩ bạn nên bỏ qua Shika và chỉ đi Ngọc Long :D
1 điều nữa là thẻ SV Quốc tế vẫn còn khá hữu dụng, đc giảm giá ở nhiều nơi, ví dụ như vào Lugu, mất có tiền làm thẻ SVQT 50k và tiết kiệm đc khoảng 3-400 tệ đấy :D

lịch khá hấp dẫn mình cũng đang muốn đi cung này. Nhg sao về sớm thế hả bạn? Đi chơi đến 3/5 hãy về, có đi thêm Đại Lý hay chỗ nào nữa ko bạn?

À cho m biết nhóm có bn nam/nữ rồi và có ai biết tiếng TQ ko nhé?

lịch khá hấp dẫn mình cũng đang muốn đi cung này. Nhg sao về sớm thế hả bạn? Đi chơi đến 3/5 hãy về, có đi thêm Đại Lý hay chỗ nào nữa ko bạn?

À cho m biết nhóm có bn nam/nữ rồi và có ai biết tiếng TQ ko nhé?

Sáng Chủ Nhật đoàn sẽ về đến HN, mình muốn có một ngày để mọi người nghỉ ngơi. Nhóm có 2 nam, 4 nữ và có một người biết tiếng Trung bạn nhé! Mình chỉ nhận gạch cứng vì sang tuần mình sẽ tiến hành book phòng và vé máy bay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back