What's new

Lỗi hẹn với Hà Giang - Tiếc

Báo cáo các bác.
Trước hết em xin cảm ơn các bác đã chỉ bảo nhiệt tình cho em về chuyến đi này .
Chuyến đi này quả thật em chuẩn bị rất kỹ: từ chương trình, lộ trình, nơi ăn nghỉ, tham quan, chuẩn bị đồ ăn uống rất chu đáo. Nhưng cuối cùng vẫn không đạt được mục đích, đành phải lỗi hẹn với Hà Giang.
Trước ngày khởi hành, em đưa xe vào gara của anh bạn để tổng kiểm tra xe, chuẩn bị đầy đủ các thiết bị dự phòng: kích, bơm, vá....
16h chiều thứ 6 xuất phát, vừa đón sếp ra khỏi nhà khoảng 500m, chú em đi cùng để lái xe đỡ, kéo số tay tự động mạnh quá (do chưa quen xe) làm hóc luôn hộp số. Thế là loay hoay mất gần 2 tiếng mới sửa được - một điềm không tốt trước khi khởi hành (em nghĩ thế nhưng ko dám nói ra)

Bọn em theo đường 2c đi Tuyên quang không có vấn đề gì, đường đi tương đối tốt.
Bắt đầu từ TQ lên HG thì đường rất đẹp và vắng, em cứ 90-100km mà vút.
Khoảng 1h sáng, đến cột km 107 (cách thị xã Hà Giang 107km)- cái này em nhớ vì có cột km (hình như qua Hàm Yên khỏang 20 km) thì xe em bị tai nạn : xe tải đi ngược chiều không chốt 2 cánh cửa thùng xe, đúng lúc tránh nhau thì cánh cửa mở ra, em vội đánh lái sang phải (nhưng không đanh đước nhiều vì đường hẹp và quá tay là xuống sông) nhưng không tránh kịp, cánh cửa sắt và tai chốt của nó làm RẦM một phát và bật ngược lại, xe tải cũng chạy luôn. Kết quả xe em: mất 1 tai bên trái (gương chiếu hậu), vỡ kính cửa xe bên lái, xệ 2 cánh cửa và kính sau, xước sát thì khỏi nói. Đen thật.

Em nó đây

Sau khi hội ý, bọn em vẫn quyết tâm đi, dự kiến lên Hà Giang thay kính, thay quả gương mới sẽ đi tiếp. Thế là em lại tiếp tục hành trình hơn 100km (không kính, gương) đến thị xã HG là 2h45, gọi nhà nghỉ gửi xe rồi cả đoàn đi ngủ.
7h sáng, qua hỏi thăm em được biêt, gara đối diện bến xe thị xã là gara lớn nhất, em đánh xe vào. Sau khi khám xe, chủ ga ra bảo em : ở HG không có sẵn kính cửa và gương của xe Escape, nếu đồng ý làm thì nhà xe sẽ đặt từ HN mang lên , 2 ngày nữa mới có. Nghe xong em choáng luôn, thế thì làm gì có thời gian mà chờ.
Em hỏi xem có cách nào khắc phục để đi tạm được không, ông chủ ga ra khuyên không lên cố và không làm tạm được, đường đèo khó đi, kính gương không có, gió,bụi, sương mù... rất nguy hiểm.

Last edited:
Cuối cùng cả đoàn thống nhất quay về ngay trong ngày. Thế là bọn em lại xe không kính, gương đi từ HG từ 10h sáng, túc tắc về HN là 19h tối (ngủ trưa ở TQ vì xe không có cửa kính, ko chạy được điều hòa, phải đợi 16h trời mát mới đi được)
Đúng là chuyến đi đen đủi, nhưng cả đoàn vẫn quyết tâm sẽ làm lại trong thời gian gần đây, ai cũng tiếc hùi hụi vì đã lên đến thị xã HG rồi mà phải quay lại.
Nhưng cũng phải rút kinh nghiệm cho những chuyến đi. Với em, cứ chuyến đi nào đã chuẩn bị kỹ càng nhưng cứ gặp điềm gở (như chuyến vừa rồi của em)thì lên hoãn chứ không lên cố, an toàn là trên hết phải không các bác.
Một lần nữa cảm ơn các bác.

Oh xin chia buồn với bạn Mic nhé! cơ mà của đi thay người thế là vẫn may mắn bạn à!

Dĩ nhiên là mọi chuyện đã xong xuôi bây giờ chỉ là ngồi nhắc lại, trong hoàn cảnh đó đúng là rối bời ruột gan khó mà tập trung vào chuyên môn được. Tuy nhiên tớ cứ xin đưa ra một giải pháp để mọi người cùng tham khảo, ném đá nhằm đúc rút kinh nghiệm cho những trường hợp khác tương tự: Nếu là tớ thì sẽ để xe lại Hà Giang chờ mang kính từ HN lên thay rồi thuê xe máy phi lên Cột cờ, Đồng Văn, Mèo Vạc ... 2 ngày tha hồ mà vi vút ...

Ấy là tớ chợt nghĩ thế thôi nhé :)

Hì, bọn em cũng đã tính để xe lại HG, thuê xe khác đi tiếp nhưng cả đoàn cũng chả còn tâm trí nào vì thấy từ lúc xuất phát gặp toàn điềm gở.
Đồ ăn nguội em mang về không biết ăn đến bao giờ mới hết. Hì

Chia buồn với bạn Mic, em cũng hiều cảm giác hưng phấn khi chuẩn bị đồ, rồi háo háo hức hức để rồi ko đi được nó chán thế nào í, nhưng mà cứ an toàn là trên hết nhỉ

Bạn Mic đi lại vào tầm tháng 11 cũng được, lúc này nước sông Nho Quế xanh biếc màu ngọc, tha hồ mà đẹp :)

Ko sao chứ ạ, vì mình ko đi HG vẫn còn đó mờ :D

Xả xui đi bác :) Keng cái nhé, em ko biết ATC, mời bác cứ hồn nhiên hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,456
190,096
Latest member
v9bettel
Back