What's new

[Hỏi đáp] Măng Đen đã có ai đi?

Xin thông tin về Măng Đen - Kontum

Chào các anh chị,

Em ở Sài Gòn, muốn đi Măng Đen, nhưng chưa biết nhiều thông tin về nó. Em cũng không quen ai ở Kontum nên chỉ biết xin quyền trợ giúp từ gia đình phượt. Em xin hỏi những thông tin chính sau thôi :

- Tối thứ 6 em lên xe ở Sài Gòn, sáng thứ 7 em có mặt ở Kontum. Xin hỏi ở Kontum có chỗ cho thuê xe gắn máy không ? Vì em muốn chạy thẳng lên Măng Đen và ngủ lại đó luôn chứ không muốn thuê khách sạn ở Kontum nên chắc khó thuê xe máy từ các khách sạn. Nếu anh chị nào biết dịch vụ hay người nào cho thuê xe máy, hay khách sạn nào chấp nhận cho khách vãng lai thuê xe máy thì hướng dẫn giúp em.

- Ở Măng Đen có khách sạn nào dịch vụ ổn không, tầm 200-300k/đêm. Em search trên google thì thấy có nhà nghỉ Rose, nhưng em chưa biết dịch vụ nó thế nào ? Ngoài ra còn chỗ nào ổn & giá chấp nhận được thì anh chị nào biết cho em thông tin nhé.

- Nếu anh chị nào có thông tin gì khác về chỗ ăn, món ăn ngon, cảnh gì đẹp, chỗ nên đến ở Măng Đen kiểu must see place thì cung cấp thông tin giúp em nhé.

Cảm ơn đại gia đình phượt nhiều.

Re: Xin thông tin về Măng Đen - Kontum

Măng đen là một nơi rất đẹp được coi như đà lạt 2 của tây nguyên, theo cảm nhận của riêng mình thì măng đen có khi hậu trong lành và rất dễ chịu. có những thác nước rất là đẹp và tự nhiên. cảnh vật còn rất hoang sơ. hàng thông cũng rất đẹp.
nếu bạn đi vào tầm tháng 11 đến tháng 2 thì bạn phải mang theo áo ấm, vì nhiệt độ trên đó rất là lạnh.
nhà nghỉ trên đó thì cũng được vài cái giá cả chỉ tầm 200 - 300K. nếu muốn có chổ ăn ngon thì bạn nên về lại tp kon tum thì hay hơn vì trên măng đen rất ít chổ ăn.
kon tum có nhiều món ăn rất đặt biệt và ngon bạn có thể tham khảo như: phở khô (miền nam gọi là hủ tiếu) ăn rất ngon (nên ăn vào buổi sáng, quán phở 54 đường phan chu trinh, hoặc phở vân, phương đông đường phan đình phùng), bánh canh (bạn nên đi ăn vào buổi chiều ở đường phan đình phùng hoặc phan chu trinh ngay vỉ hè) Món gỏi lá 77 hùng vương (ko biết bây h còn không), bún khô đường nguyễn huệ (gần nhà xe minh quốc) , hoặc quán đường phan chu trinh gần công viên. cháo gà vào buổi tối nằm trên đường bà triệu quán 90, hay quán 88 đường phan chu trinh. nếu muốn ăn đặt sản thì lên đường ure.
còn cafe thì có rất nhiều quán để bạn lựa chon, quán eva, adam và eva, nếu muốn vừa uống cafe vừa ngắm cảnh thoải mái thì ra bờ kè sông đắkbla ngồi. ... đi vòng vòng có rất nhiều quán.
Chổ để chụp hình thì trên măng đen có rất nhiều chổ, thác pu sĩ, thác măng đen, rừng thông, đường lên đèo măng đen cũng có rất nhiều cảnh đẹp. ngoài ra nếu nghé qua kon tum thì nên đi nhà thờ gỗ, chuẩn viện, cầu treo,...
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

Re: Xin thông tin về Măng Đen - Kontum

Chào các anh chị,

Em ở Sài Gòn, muốn đi Măng Đen, nhưng chưa biết nhiều thông tin về nó. Em cũng không quen ai ở Kontum nên chỉ biết xin quyền trợ giúp từ gia đình phượt. Em xin hỏi những thông tin chính sau thôi :

- Tối thứ 6 em lên xe ở Sài Gòn, sáng thứ 7 em có mặt ở Kontum. Xin hỏi ở Kontum có chỗ cho thuê xe gắn máy không ? Vì em muốn chạy thẳng lên Măng Đen và ngủ lại đó luôn chứ không muốn thuê khách sạn ở Kontum nên chắc khó thuê xe máy từ các khách sạn. Nếu anh chị nào biết dịch vụ hay người nào cho thuê xe máy, hay khách sạn nào chấp nhận cho khách vãng lai thuê xe máy thì hướng dẫn giúp em.

==> Cái này bạn hỏi thêm các bạn phượt ở KomTum nhé. Riêng ở KomTum có khách sạn Indochina ngay sát bờ sông, phòng đôi 320k/phòng ( 3 sao ), rất OK

- Ở Măng Đen có khách sạn nào dịch vụ ổn không, tầm 200-300k/đêm. Em search trên google thì thấy có nhà nghỉ Rose, nhưng em chưa biết dịch vụ nó thế nào ? Ngoài ra còn chỗ nào ổn & giá chấp nhận được thì anh chị nào biết cho em thông tin nhé.

==> Có 1 khu resort lớn nhất ở Măng Đen ( mình quên tên rồi, mình sẽ tìm rồi gửi cho ), khu này thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng cũng đã tới, phòng chỉ có 170k/phòng đôi ... view ở đây đẹp, phục vụ OK.

- Nếu anh chị nào có thông tin gì khác về chỗ ăn, món ăn ngon, cảnh gì đẹp, chỗ nên đến ở Măng Đen kiểu must see place thì cung cấp thông tin giúp em nhé.

==> Măng đen thì đi quanh nó đẹp, có ngọn đồi có tượng mẹ Măng Đen ... lên đó đẹp và linh thiêng, bạn nên tới. Đồ ăn thì có thịt gà, thịt heo rừng :)

Cảm ơn đại gia đình phượt nhiều.

Mình đi các chỗ này rồi, nên nếu cần thông tin, PM trực tiếp mình nhé. Vì ko nhớ rõ đâu

Đúng là măng Đen là một Đà Lạt thứ 2 đó bạn. Trên đó mình chạy lên vào 1 đêm tháng 11 âm lịch. sau khi chạy hết đèo dốc, cua cùi chỏ (13km tính từ chân núi từ hướng Kontum) thì cũng lên tới đỉnh núi là thị trấn Conpulong. Thị trấn tọa lạc trên đỉnh đồi thông và có rất nhiều nhà hàng khách sạn khí hậu lúc đó rất lạnh. với số tiền ít ỏi còn lại trong người lúc đó mình & một người bạn đã cố gắng kiếm một khách sạn bình dân. Nhưng mọi nổ lực của mình bằng không. Lúc này là 11g đêm. dưới cái lạnh căm căm không có bóng 1 người dân đi ngoài đường, nhà cửa 2 bên tắ đèn hết. chỉ còn các khách sạn cao cấp từ 2 - 3 sao có đèn. Không thể hỏi ai vào lúc này, Thế là chỉ còn một cách là chạy thẳng xuống núi với hy vọng phía trước sẽ có nơi trú chân cho mình. Nhưng không bạn ah! mình chạy hoài chạy mãi, cái lạnh ngấm dần vào người, sương làm cho áo quần mình ướt nhẹp. bắt đầu qua những khúc cua gấp và những miếu thờ hiên ra như đập vào mặt. hai bên đường chỉ toàn vực sau thảm và bị sạt lỡ nghiêm trọng. chỉ một cú lái tay không chuẩn thì bạn ra đi. cái cảm giác lạnh, sợ và nguy hiểm khiến cho tay lái mình cũng chùng lại. Suốt chặng đường 50km này mình chỉ gặp duy nhất 1 xe máy đi ngược chiều và 2 xe tải. Mình chạy từ đỉnh núi xuống 40km mới tới được thị Trấn Ba tơ - Quảng Ngãi thì mới có khách sạn. khi này đồng hồ là 3g sáng. nghĩ lại cung đường vừa qua mình thở phào và nói rằng may quá không "bể bánh xe".
Đến bây giờ sau 1 năm khi nhắc lại chuyến đi này mình vẫn không khỏi rùng mình.
Mình tin với những gì mình đi qua thì cung đương này ban ngày sẽ rất đẹp và tuyệt với, xứng đáng cho bạn khám phá nó.

Hôm trước có bạn nào hỏi mình resort giá rẻ mà tốt ở Măng Đen, hôm nay mình mới lục được hình để xem.

Khu resort Hưng Yên 3

Nói chung Măng đen khu mới mọc lên các hotel mới đều có giá phải chăng, cứ đến ngay trung tâm của nó có nguyên 1 khu vực tập trung các khách sạn vào hỏi giá.
Ban đêm không có gì chơi ngoài cafe, karraoke. ăn uống thì cũng được.

Tớ cũng đã du Măng đen rồi. Từ Komtum lên mang đen rất dễ, chạy qua vài ngọn đèo là đến thôi. Nhìn chung đường đi khá đẹp. Trên măng đen còn khá hoang sơ. Tớ nhớ tớ 1 mình mò cái thác gì ấy mà khi tìm ra và đến được nơi thì có thác nhưng đã ko còn là 1 địa điểm du lịch nữa. Tất cả đã bị bỏ hoang.
Măng đen có rất nhiều ngôi biệt thự nhỏ đang xây, khá vắng vẻ theo cảm nhận của riêng tớ. Thời tiết rất mát và là địa điểm tốt để tổ chức giao lưu hội trại.
Giá cả ks thì cũng khá, cảnh để chụp chẹt thì có kha khá, nhưng vì chưa phát triển nhiều về du lịch nên chưa có nhiều dịch vụ vui chơi lắm.
Chúc bạn đi vui.

Hì, mình là dân Kon Tum nhưng chỉ lên Măng Đen có 1 lần từ cách đây 4 năm rồi.
Hồi đó nó còn chưa phát triển gì nhiều, nhưng ấn tượng lớn nhất với mình là cái thác nước, lần đầu thấy được thác nước như vậy, nghe tiếng nó đổ ầm ấm. Lúc mình lên đó nó còn đang xây dựng mấy khu hành chính cũng không có khách sạn gì nên chỉ đi trong ngày. Nhưng mình thấy đi Măng Đen bạn chỉ cần đi trong ngày là đủ rồi. Đường lên đó thì cũng khá dễ dàng, tuy có hơi vòng vèo như đi đèo nhưng cảnh trên đường đi cũng đẹp nữa.
Ở Kon Tum thì khách sạn rẻ lắm bạn à. Ngay cầu DAkba có khách sạn Indochine như bạn trên nói, ngoài ra gần đó còn có khách sạn tên Dakbla luôn, giá chỉ tầm 200k, được cái ở đó vị trí rất thuận lợi: ngay bên cạnh là dòng sông Dakla chảy ngược, dọc sông người ta có mấy quán cafe, dân Kon Tum mình gọi là cà phê bờ kè, cảnh rất đẹp, nhưng ngồi đó hơi lạnh ^^
Nếu đi từ SG lên KT bạn đi xe Minh Quốc nhé, xe tốt mà phục vụ cũng okie, mỗi lần về nhà mình hay đi xe này : giá 230k (ghế), 320k (giường) đều bao ăn 1 bữa tôi hết rồi. Do bến xe này trên đường NGuyễn Huệ gần KS Dakla vơi Indochine luôn, chỉ cách 2 khách sạn đó khoảng 200m thôi nên di chuyển cũng tiện.
Nếu đã đến Kon Tum, bạn nhớ ghé qua "Nhà thờ gỗ" nhé (nằm trên đường Nguyễn Huệ luôn)
Còn nữa, cả cầu treo Konlor, từ nhà thờ gỗ đến cầu treo khoảng hơn 2km, bạn cứ hỏi người dân ở đó đường đi cầu treo là người ta chỉ à, mình thấy đi đến cầu treo vào buổi tối, có trăng là đẹp nhất, bạn nhớ mặc ấm vào nhé, ở cầu treo này lạnh lắm ^^
Hì, một số chia sẻ của mình thôi, mình còn muốn nói đến nhều nơi nữa ^^ nhưng thôi, dừng ở đây vậy.
Hy vọng bạn có chuyến đi vui vẻ nhé.

Hiện tại trên Măng đen có khách sạn và dịch vụ cũng khá đầy đủ rồi mà. Nhà hàng ăn uống, khách sạn, Karaoke vô tư.

Em được đi Măng Đen cách đây cũng hơn 1 năm rồi. Lúc đó đã thấy Khách sạn nhà hàng mọc chen chúc rồi, không có thiếu đâu mà lo.

Còn giá cả dịch vụ trên đó thì em cũng không có rành lắm. Vì thú thật lần đi Măng Đen đó là do em đi Mùa hè xanh ở tỉnh Kon Tum có được ghé đó ngủ khách sạn 1 đêm với ăn nhà hàng nữa :))

Nếu bác có ý định đi thì bác nên đi 2 ngày. Đừng nên đi trong ngày. Sáng nên đi sớm, với lại đi cẩn thận vì đường đèo dốc với lại sương mù dày đặc [ em đi vào tháng 7]

Phải ngủ ở khách sạn 1 đêm để cảm nhận cái không khí không có khác gì ở Đà Lạt. Buổi sáng sớm sương mù phủ kín rừng thông. Đẹp không thua gì Đà Lạt.

Khuyến mãi cho mọi người vài tấm hình [ hơi xấu do máy còi với em lo chụp người không hà, quên chụp cảnh]

Trên đèo Măng Đen:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back