What's new

Mưa

Quán cà phê dưới gầm xe lửa
Hạt mưa đen rơi trên ô kính vỡ
Ngón tay dài trong bóng tối run run
Lá đầu thu xao xác bên đường
Trời chuyển gió sắp quay cuồng bão lớn
Điều tôi nói phải chăng là quá muộn
Em u buồn em có nhận hay không?

Em gầy như huệ trắng xanh
Ngọn lửa nhỏ giữa hai vực thẳm
Em tê dại em âm thầm kiêu hãnh
Em cô đơn như biển lạ lùng ơi
Đi tìm nhau suốt đời
Sao bây giờ mới gặp
Khi mặt đất mênh mông đầy biến loạn
Khi bước chân lầm lạc
Khi con người giết nhau
Những lá thư không biết gửi về đâu
Những hải cảng không có tàu cặp bến
Quen thất vọng tôi hồ nghi mọi chuyện
Tìm trong mắt em náo động những chân trời

Ngõ phố dài hôm ấy mưa rơi
Đã xa vắng trên mặt đường ướt lạnh
Tóc em rối và áo em đỏ thắm
Những bức tranh nổi gió ở trên tường
Hoa cúc vàng nỗi nhớ của hoàng hôn
Những dãy phố những con thuyền phiêu bạt
Những người con gái con trai im lặng
Mắt mở to trong nắng thẳm mong chờ

Thế giới xanh xao những sự thật gầy gò
Em đã đập vỡ ra từng mảnh
Giấu sôi sục trong những đường nét lạnh
Em đi tìm thế giới của riêng em
Tình yêu và nỗi khổ của riêng em
Niềm tin lớn giữa cuộc đời vô lý
Nghĩ về em bao buổi chiều lặng lẽ
Tìm trong em bao khát vọng không ngờ
Môi tôi run những lời nói dại khờ

Em ẩn hiện sao còn xa lạ thế
Tôi ảo tưởng quá nhiều ư có lẽ
Em cần gì gió lốc của đời tôi

Mai em đi mùa hạ cũng qua rồi
Tôi ở lại một mình trên phố vắng
Hoa cúc rồi chiều xuân nào tôi đến
Chẳng gặp em chỉ màu hoa vàng rực
Đêm nay về đốt lửa giữa hồn tôi

Đêm phòng không tiếng nổ vỡ khắp trời
Thời đau khổ chung quanh đều đổ nát
Nỗi cô đơn đen ngòm như miệng vực

Tôi muốn đi tới đích cùng em
Tôi phải đi tới đích cùng em

Lòng tôi như buổi sớm vẫn nguyên lành
Em nhận lấy em đừng e ngại mãi
Tôi tan nát kinh hoàng sợ hãi
Em cô đơn rồ dại của tôi ơi

Cứ mưa là đọc Lưu Quang Vũ
Cứ đọc Lưu Quang Vũ là rùng mình....
Ôi em cô đơn rồ dại của tôi ơi

Last edited:
chả cần mưa, lúc nào cũng có thể đọc được cái gì đó ở thơ của LQV, tao rất thích thơ đồng chí này mày ạ, mà toàn thơ lượm trên net, ko có tập nào. Mày mà mua sách cũ ở SG kiếm được tập nào thì tặng tao nhé, yêu mày!

Xa xa trong một ngôi nhà sơn màu xanh, cô nhìn thấy bên ô cửa sổ có đặt một chiếc phích nước sôi mầu đỏ, kiểu của Bóng Đèn Phích Nước Rạng Đông. Người Sài Gòn ít khi xài phích nước sôi, phần do khí hậu phần do thói quen ít khi uống trà... Cô hơi tò mò. Sau khung cửa một gương mặt thấp thoáng, người đó đang chuẩn bị một tô mỳ tôm, chiêu nước sôi rồi đến ngồi đợi bên ô cửa. Hóa ra là một bà già có mái tóc xoăn mầu hạt tiêu...cô không nhìn rõ mặt nhưng cảm thấy đồng điệu với sự cô đơn.

Chiều cuối năm Dương Lịch
Thấy thời gian chẩy qua kẽ tay như cát...có thể ví thế không nhỉ? hay hãy ví thời gian mỏng như khói thuốc, bay nồng nàn trong không gian và đầy nicotin để làm người ta già đi.

Tôi ngồi trong Audiophile, quán lạnh như một chiều đông Hà Nội, ngoài kia, như hẹn, như lời tự tình, như lẽ tất nhiên... trời đổ một cơn mưa cuối năm cho dù Sài Gòn tháng 12 không có mưa.

Quán ẩm, những chiếc tường gỗ ẩm, những ghế êm bọc nỉ ẩm... chỉ có khói thuốc là khô và lạnh. Khói thuốc bay mịt mù quán, như sương ở Sapa. Như đèo kHau phạ một sớm mùa thu. Như I Tí một trưa ngược nắng và gió mang mây về...

Cuối năm, ngày cuối của tuổi 27. Như chưa hề lỡ hẹn, như điều tất nhiên... tuổi 27 luôn là tuổi đỉnh cao cứ như thể Jim Morrison như Kurt như bất kỳ người trẻ nào đã từng thăng hoa và chết ở tuổi 27... đã ra sức bảo hộ cho những kẻ điên rồ đang sống có 1 năm 27 tuổi tuyệt đẹp

27 tuổi tôi có thể lần đầu tiên sơn móng tay đen, có thể đi Minsk, có thể tự mình gây dựng cuộc sống của mình.

27 tuổi tôi giàu có nhất đời với bạn bè, với những cơn mưa Sài Gòn vội vã đến vội vã đi...

Chỉ có niềm vui không vội... niềm vui đến nhẹ nhàng và ở lại... ngay cả khi cơn mưa cuối năm đã tạnh.

Tôi phải cảm ơn tuổi 27. Cám ơn những chuyến đi. Cám ơn bè bạn. Cám ơn công việc. Cám ơn Phượt ... cảm ơn chính mình đã sống như là mình để mỗi ngày cuộc sống lại đẹp hơn và hào phóng hơn

Chúc mừng năm mới các bạn với 1 cơn mưa lạnh buốt từ Sài Gòn!
:L

Nhiều năm trước ở trong mưa tớ tròn 28 tuổi :)):)):)), sống nghiêm túc và đàng hoàng, chững chạc và chín chắn... như Vìu bi giờ... sau một thời gian dài, bây giờ tớ thấy như chỉ vừa 18, thật là thích.

Rồi có một ngày nào đó tôi sẽ lại 28 tuổi thôi... lúc đó tôi sẽ biết cảm ơn mọi người... và Phượt. Hố hố hố.

PS. Sao không comment được bờ nốc bạn Vìu.

Last edited:
Nhiều năm trước tớ 28 tuổi, sống nghiêm túc và đàng hoàng, chững chạc và chín chắn... như Vìu bi giờ... sau một thời gian dài, bây giờ tớ thấy như chỉ vừa 18, thật là thích.

Rồi có một ngày nào đó tôi sẽ lại 28 tuổi thôi... lúc đó tôi sẽ biết cảm ơn mọi người... và Phượt. Hố hố hố.

PS. Sao không comment được bờ nốc bạn Vìu.

He he... 27 tuổi đỉnh cao
28 thì chưa biết

Hi vọng 38 thì quay về 18

Chúc anh sớm 28 tuổi.

Blog phải F5...

Khi post trong topic này cần thêm chữ Mưa kẻo lạc đề!!!

Mưa rừng!!!!!!! ơi mưa rừng!
Hạt mưa nhớ ai mưa triền miên
Phải chăng? mưa buồn vì tình đời
Mưa sầu vì lòng người
Thương nhớ nào nguôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,538
190,109
Latest member
thegioiremviet