What's new

[Chia sẻ] Ma-rốc gần xèo à

Lập topic này để bàn bạc cho chuyến đi Morroco của mấy phượt già muốn sưởi tấm thân ì ạch ở Phi châu vào dịp Giáng sinh. Và sau khi đi về sẽ post lịch trình đầy đủ cũng như kinh nghiệm chia sẻ ở chốn ấy.

Baxu ơi, chị định đi sa mạc là đến đâu? Nếu đến sa mạc Erg Chebbi thì khoảng cách rất xa nếu tính từ Marrakech, đi tốn thời gian lắm. Nhà em định đi theo đường N9, qua đèo Tizi-n-tichka tới thăm Kasbah Telouet & Kasbah Anemitèr. Sau đó đi tiếp đến Ait-Benhaddou (Di sản Thế giới). Nếu thích thì ngủ đêm tại đây, còn không tiếp tục đến Ouarzazate và ngủ đêm tại đây. Hôm sau thăm Kasbah Taourirt và đi dọc đường Route des Kasbahs tới Tineghir. Nhà em thăm loanh quanh đó rồi đi Fès.

Nếu chị có ít thời gian thì hôm bọn em đi Tineghir thì chị quay lại Marrakech.

Ý chị sao?

wow, những trải nghiệm của bạn hay ghê. Ở nơi đất khách lại là con gái gặp mấy tình trạng vậy cũng hơi đuối nhỉ. Cuối tháng 6 này mình lại có mission qua Casabalanca công tác. Mình mún đi thử hoang mạc Sahara mà nghe bạn kể về Fes và Marrakesh chắc thui đễ si nghĩ lại, hihi. Đợt trc mình toàn ở Casablanca nên chưa có gặp mấy tình trạng như bạn kể

ktsb đi vào đầu tháng 5 á. Mình lại sang đó công tác vào cuối tháng 6, tiếc ghê. Nếu cùng thời điểm thì có thể đi chơi chung rồi (beer)

thật ra ko sao đâu bạn ơi, đi sa mạc thì ok mà, nhưng nhớ là nó hơi lạnh, gió nhiều và nắng nữa, bận đồ ấm cho kỹ thôi.
chuyện bị đeo bám mình nghĩ là vì mình đi 1 mình thôi, với lại ăn diện quá thì nó đeo bám thôi, con gái Châu Á sang đấy ko nhiều mà, chứ mình đi nhóm 2 người thôi thì ok, ko gì đâu, có thời gian thì bạn đi Marrakech với Fès đi, cũng đẹp mà.

Mình sẽ tới Casablanca công tác vào 4 tháng 6 đến 19 tháng 6. Thời gian đó có bạn nào đến đó thì contact mình nhé :). Mình định đi Fes và Marrakesh vào cuối tuần thứ 1 và thứ 2

bạn bonbon đi Marrakech nhớ thử đi tours sa mạc sahara nha, nhớ trả giá nha bạn, nó ghi giá là 950dirham nhưng đợt đó mình trả có 800 nhưng tụi Brasil đi chung với mình trả có 650-700 thôi, nhớ trả giá nhé bạn, đi tours đó rất hay mình rất thích...

3 ngày bạn à, tours dài nhất trong những tours ở đấy đấy, đến đc Smiley Valley, Ait Ben gì đó, là làng cổ từ rất lâu, rồi là cảnh quay mấy bộ phim của Mỹ như Alexandre đại đế, rồi Indiana Jones...đến đc cái hẻm núi nằm 1 trong 10 hẻm núi đẹp nhât thế giới...ngủ ở sa mạc, cỡi lạc đà, tối người dân tộc còn hát cho mình nghe trong lều nữa đó...túm lại rất vui, quan trọng là cảnh 2 bên đường rất đẹp bạn à, đi mùa xuân hè như bạn không khéo còn được ngắm hoa hồng ở thung lũng hoa hồng nữa đó....

Cảm ơn bạn Noi_la_lam đã chia sẽ thông tin nhé. Ko bit chuyến đi samac có 2 ngày ko hen. Tại vì mình chỉ có 2 ngày cuối tuần thôi, sau đó thì phải sang Pháp để tham gia seminar (lịch đã fix rồi nên ko đổi đc nữa).
Bạn Noi_la_lam tìm thông tin để đi tour samac ở đâu vậy? Do mình ko nói đc tiếng Pháp nên năm ngoái khi sang đó mình cũng ngại lắm :(

-Có tours 2 ngày đó bạn, nhưng ko ra sa mạc, chỉ đến dãy Atlas rồi thăm làng của người Berbes với thác nước gì đấy, mình không đi nên không nhớ tên lắm, nghe con người Đức tham gia hết tất cả tours nói với mình mổi tours đều có cái hay riêng hết, nếu ko có thời gian thì bạn đi cái đó vậy...tours thì nó bán hầu hết trong khách sạn đó bạn, có 2 cty bán tours thôi, 1 cái là sanary (là cái mình đi) còn 1 cái là marrakech Rouge, thật ra thì 2 cái cũng như 1 à, bạn đi gặp hết mấy nhóm khác cũng lịch trình như bạn và ăn uống cùng nhà hàng.
-Bạn ko nên mua trong nhà hàng, ra ngoài cái quãng trường đó, đi loanh quanh sẽ có bảng hiệu ghi là bán tours, 1 cái bảng để ngoài đường thôi, vào đấy hỏi, dân đấy nói tiếng Anh ko thôi, đơt trc mình mua tours và cả khi trả giá cũng nói bằng tiếng Anh thôi...nhớ trả nhiều vào nhé bạn, đừng để như mình, cứ tưởng trả đc hời, ko ngờ vẩn mắc hơn khối người...
-Nhưng cái ở trên mình nói đều là ở Marrakech, nếu bạn ko nhiều thời gian, từ casablanca đến Fès nhanh hơn, ở Fès cũng bán tours ra sa mạc vì sa mạc ở thành phố Mezouga là nằm khối tam giác với Fès và Marrakech. Hơn nữa đi đến Fès có 2h, ngược lại 7h đến Marrakech bằng xe lửa...Trên đường đến Fès có ngang qua Meknès, có 1 di tích cũng đẹp và là cảnh quay trong Star Wars cuối cùng...
-Cuối cùng, bạn là nam hay nữ vậy nè, bạn đến thành phố nào của Pháp, nếu đến Paris thì gọi mình, nếu có thời gian chúng mình gặp nhau^^

Cảm ơn bạn Noi_la_lam đã chia sẽ tận tình nhé. Meknes thì cuối năm ngoái mình đi rùi (đi có 2 ngày cuối tuần), lần này mình sẽ cố gắng tận dụng thời gian hơn, hihi
Mình là nữ, nên đi xa cũng hơi lăng tăng, hihi
19/6, mình sẽ bay từ Casablanca sang Paris, tới sân bay CDG khoảng 2g chiều, ks ở Paris giờ chưa có nhưng nghe nói công ty của mình (Bouygues construction) nằm ở ngoại ô Paris, nên mình sẽ có thời gian ra Paris chơi vào chiều hôm đó.
Theo lịch thì mình chỉ đc ở Paris 1 ngày là 20/6 cho convention thôi. 21/6 là phải về lại VN, nhưng do mình ham chơi, nên đã đổi vé ngày về thành 30/6. Hiện tại mình cũng chưa có dự tính cho mấy ngày còn lại ở Châu Âu, nếu bạn có thời gian dắt mình đi Paris tham quan thì hay quá. Mình chưa tới Paris bao giờ
Cam on ban nhe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,080
189,863
Latest member
Jolie020
Back