What's new

Ma Thiên Lãnh hoang dã vs PKM 18 – 19/02/2011

Bạn đang buồn vì chưa thể chinh phục nàng trong ngày Valentine, chủ nghĩa độc thân mà chưa có plan…..
18 – 19/02/2011, Nếu trong người mang dòng máu thuộc nhóm P (Phiêu lưu), hãy đến với chuyến đi:
Ma Thiên Lãnh hoang dã vs PKM.​

I. Khái quát:
  1. Đi về trong 2 ngày.
  2. Đi chơi, một cách thoải mái nhất.
  3. Mang theo đồ đạc, dụng cụ tối thiểu để tồn tại.
  4. Đồ ăn, nước uống bán tự túc.
  5. Tự lượng sức mình, không làm phiền người khác.
  6. Chi phí khoảng 150k/người (xăng xế-ôm tự xử).

II. Chuẩn bị:
  1. Mang theo đồ đạc, dụng cụ, máy móc tùy ý.
  2. Võng (hạn chế số lều tối thiểu), dây, bạt, dao rựa, lửa.
  3. Bao tay, giày.
  4. Lương khô, bánh mì sandwich, patê thịt nguội, giò chả.
  5. Cái này ưu tiên thực phẩm nhỏ gọn, nhiều năng lượng.
  6. Chuối, xoài trên núi (mua khi lên chắc rẻ hơn..keke)
  7. Một số thuốc men và trang bị y tế…
    (Trung bình khối lượng lên núi 4-5kg/mem, cực gọn, nhẹ)

III. Thời gian:
Xuất phát: gặp nhau lúc 20h tối thứ 6 ở Ngã Tư An Sương.

IV. Những Quy định Bắt Buộc:
  1. Đúng giờ.
    [*] Tinh thần, kỷ luật.
    [*] Có đồ đạc cá nhân tối thiểu
    : 1 đôi giày [càng xịn càng tốt. đế bám, không mang giày đế trơn như bata] 1 đôi găng tay len dày [găng len có hột nhựa], không mang quần jean bó, không mang quần lửng, mang quần vừa hoặc rộng, vải hoặc kaki.
    Võng (chống nước có khả năng chống lạnh rất tốt, dây mắc nên dài khoảng 3m/dây ), áo gió (áo ấm) áo mưa cánh dơi và dùng một lần loại mỏng, đèn pin.
    Nam: 3 lít rưỡi nước, 2 chai 1.5 bỏ balô, Nữ: 2 lít nước, 1 chai 1.5, 1 chai 0.5 để ngoài cho tiện lấy. Chất kích thích: viên sủi, nhân sâm…..
  2. Áo mưa siêu mỏng, nhẹ 1 cái.
  3. Các loại bao ny lon để đựng ví, điện thoại, máy chụp hình.

V. Đồ đạc đã có cho đoàn:
  1. Nếu ai tham ga thì đúng 16h00 ngày 17/02/2012 tập trung tại điểm xuất phát.
  2. Mình chỉ có 1 lượng nhỏ luong thực cho trường hợp tối cần thiết, cá nhân tự xắp xếp đồ đùng của mình như trên..
  3. Cặp xế ôm coi trong thớt thì để lại thông tin:
    Nam (nư), tên.
    Có xe hay không,
    Số điện thoại!

VI. Đồ đạc chưa có:

VII. Lịch trình:
- 20h ngày 17/02/2012: Ngã tư An Sương xuất phát theo quốc lộ 22 tiến về chân núi Bà Đen, cắm trại ngủ tại nhà Cô Sáu tại chân núi.
- 5h00 ngày 18/02: toàn đội dậy, thu dọn đồ đạc, giải quyết chuyện cá nhân, 6h00 xuất phát hành trình chinh phục Bà Đen theo Cung đường Ma Thiên Lãnh.
- 16h00 có 2 trường hợp:
1-Nếu cách đỉnh núi trong khoảng 50-75 mét; Tăng tốc hết sức để tiến về đỉnh núi trước khi trời tối.
2-Ngược lại nhanh chóng tìm vị trí nghỉ tối: Hang đá, tảng đá lớn tương đối phẳng, khu vực cao không có vực dễ té…..(ưu tiên hang đá). Tìm củi chuẩn bị cho lửa đêm và nấu nước (nếu có thực phẩm có khả năng sử dụng thì tận thu lun…). Tất cả thành viên không kể nam nữ đều phải tham gia vào công tác chung.
- 5h00 ngày 19/02:
1-Nếu lên tới đỉnh rồi thì thoải mái chụp hình và dọn dẹp vệ sinh. 9h00 Xuống núi theo đường chùa nếu thích cảm giác mạnh (tùy chọn).
2-Nếu đang trong rừng: dậy chào buổi sáng, chụp choẹt và vệ sinh chỗ cắm trại. 8h00 tiếp tục chinh phục đỉnh Bà Đen. Tới đỉnh nghỉ trong vòng 30-45 phút, di chuyển xuống núi (thời gian nghỉ ngắn cho việc xuống núi dễ dàng hơn do cơ thể vẫn còn nóng, không có cảm giác mệt khi cơ thể phải khởi động lại).

CUỐI CÙNG CÓ LƯU Ý: Có những cái "sự thật mất lòng", và vì đây là cung Ma Thiên Lãnh, nên mình BẮT BUỘC các bạn PHẢI theo như sau: là chuyến đi có mạo hiểm theo lối hoang dã và hoàn toàn thoải mái, không nhất thiết phải đi đúng đường, không có sự tiện nghi cho chuyến đi, nên các bạn phải xác định đi như đang đi một mình, đang đi trên đường bạn nào đi không nổi cũng phải bằng mọi giá phải theo mọi người, tuyệt đối không được than thở cho dù có sự c

Last edited:
Re: Ma Thiên Lãnh hoang dã vs PKM

TIếc là k tham gia được cùng vs a trai rồi , tuần này có plan rồi ,chúc a có 1 chuyến đi an toàn và thú vị .

Bọn mình vừa mới đi về ngày 11-12 vừa rồi đây, không hiểu nhóm bạn có người dẫn đường chưa? Nhưng theo mình thì cái đó không cần thiết, cứ nhằm hướng đỉnh núi mà leo, trèo, bò, chui... là ổn. Khoảng 700m đầu tiên thì có vạch sơn màu đỏ chỉ đường, các bạn cứ mò theo lối đó mà đi. Hôm trước nhóm mình tự mở đường nên thời gian leo là từ 7h sáng - 7h tối
Note: Cung MTL không phải dễ đi đâu, chúc các bạn thành công, điều nữa là đừng xả rác trên đường đi các bạn nhé

Re: Ma Thiên Lãnh hoang dã vs PKM

Cung Ma Thiên Lãnh,nhiều người đi nhỉ.
Uh, tuần nào cũng có người đi ^^, sắp thành lối mòn rồi, mình thấy bây giờ không cần người dẫn đường nữa..

Theo mình biết, khoảng hơn hơn 11 đoàn (chính thức) đi rồi.. nhưng mà đi theo 2 lối khác nhau.

Khoảng tháng 6 năm 2011, lần đầu tiên anh Độc Cô Cầu Bại đề cập tới MTL trong 1 buổi off, và nhận định đây sẽ là 1 cung hoàn toàn mới, nên mọi chuẩn bị rất thận trọng.. sau khoảng vài tuần, đầu tháng 7 thì đoàn đầu tiên lên đường, nhưng thất bại.. lần thứ 2, cũng những mem đó (Trần Quyền và Vĩnh Phạm) tiếp tục cuộc hành trình tìm đường lên đỉnh và thất bại lần 2, tự hứa với lòng sẽ không thất bại nữa, Vĩnh Phạm nhờ người dẫn đường và lần thứ 3 (28/10/2011) thành công tốt đẹp..

Trong chuyến đi, có Bluecar, 2 tuần sau, bác Bluecar quay trở lại với 3 người dẫn đường và lần thứ 2 chinh phục đỉnh Bà Đen cung MTL, 6h sáng xuất phát 5h pm tới nơi, đoàn của Bluecar xuống núi ngay trong đêm..

Huy Phượt, lần thứ 5, đi sau Bluecar 90p, hoàn toàn mất phương hướng và trải qua 1 cung đường kinh khủng, 14h, đỉnh núi vẫn còn xa dịu vợi, đoàn thứ 5 bắt đầu xuống núi với việc chui vào 1 hệ thống liên tiếp các hang đá.. 18h, cả đoàn đặt chân xuống ngay bảng MTL.

26/12/2011 - Đoàn thứ 6: Khoai Lang và 14 người..

7/1/2012 - Lần thứ 7, có 2 bác trai, tự mình chinh phục cung đường này..

Lần thứ 8, tiếp bước các đoàn trước, với những người dẫn đường, họ cũng đã thành công..

Lần thứ 9, Vĩnh Phạm tập hợp các bạn chưa thành công cung đường này, không dẫn đường, không poter..

Ngày 11/2/2012 - Lần thứ 10, Cô bé Linh cùng bạn đồng hành cũng đã hoàn thành chuyền đi thành công tốt đẹp..

Vậy, đây là lần thứ 11 (lần thứ 2 của Huy Phượt) và là đoàn thứ mười mấy thì không rõ lắm (có nhiều đoàn đi trên face..)

Bọn mình vừa mới đi về ngày 11-12 vừa rồi đây, không hiểu nhóm bạn có người dẫn đường chưa? Nhưng theo mình thì cái đó không cần thiết, cứ nhằm hướng đỉnh núi mà leo, trèo, bò, chui... là ổn. Khoảng 700m đầu tiên thì có vạch sơn màu đỏ chỉ đường, các bạn cứ mò theo lối đó mà đi. Hôm trước nhóm mình tự mở đường nên thời gian leo là từ 7h sáng - 7h tối
Note: Cung MTL không phải dễ đi đâu, chúc các bạn thành công, điều nữa là đừng xả rác trên đường đi các bạn nhé
Thanks bạn, mình có theo dõi trên phượt, đoàn bạn là đoàn bé Linh ^^,
Về rác thì mình có nhận định thế này, lần trước tụi mình gặp những chai nước và đặc biệt cả hộp cơm giấy nữa.. nên tự hỏi là dân ở đó mang lên hay có những người khác (một vài người không lên phuot.vn mà tự khám phá..)

P/S: mình biết, DANG_KY_HUY sẽ đi đường khác, không phải đường mà các đoàn nhà phượt đã đi..

Hy vọng lần này sẽ vạch sơn Xanh cho các bạn khác....hì hì

Nghe chủ thớt kể chuẩn bị đồ đạc 4-5kg là điều hơi bị khó chút, mình đã leo cung MTL chung với Linh , ngoại trừ 2 cô gái mang ba lô khoang 4-5kg còn lại ai cũng gần 1 chục kg hoặc hơn hết. Vì vậy khuyên những ai đi nên mang ít đồ ăn thôi , khi leo rất khát chẳng muốn ăn nên mang vừa đủ là ok rồi , chúc các bạn chinh phục thành công.

Nghe chủ thớt kể chuẩn bị đồ đạc 4-5kg là điều hơi bị khó chút, mình đã leo cung MTL chung với Linh , ngoại trừ 2 cô gái mang ba lô khoang 4-5kg còn lại ai cũng gần 1 chục kg hoặc hơn hết. Vì vậy khuyên những ai đi nên mang ít đồ ăn thôi , khi leo rất khát chẳng muốn ăn nên mang vừa đủ là ok rồi , chúc các bạn chinh phục thành công.
Uhm, thank bạn!
Đây là khó khăn nhất buộc các thành viên tham gia phải tự giải quyết các thứ sao cho phù hợp, giúp các bạn quyết đinh xem thứ gì cần dùng, và dùng như thế nào cho hợp lý những thứ mà mình mang theo.....Không nên mang tải vô ích, hì hì!

Mình đăng ký một suất nhé, thông tin cá nhân gửi tới bạn tai nhà cô Sáu tối t6 luôn, các vật dụng cá nhân mình tự lo được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back