What's new

[Chia sẻ] Malaysia Oct 2015[Langkawi-KL-Melacca]

Chắc nhà mình cũng nhiều người đi Malaysia rồi nhưng em chưa thấy bác nào đi Langkawi nên cũng tập tọe chia sẻ tý về chuyến đi Langkawi-KL-Melacca của e và đồng bọn.
Hành trình cụ thể:
Ngày 1: Hn-LK-LKW Chiều đi tắm biển, tối đi ăn uống và thăm khu phố chính
Ngày 2:Mua tour đảo từ sáng đến 3h chiều rồi về đi Sky Bridge, tối đi trung tâm thương mại mua chocolate rồi đi ăn, đêm về đi massage chân rồi tiếp tục lượn phố mua quà lưu niệm
Ngày 3: bay về KL, đi China Town ăn uống, vào trung tâm thương mại mua sắm, tối đi tháp đôi Petronas
Ngày 4: đi Melacca từ sáng đến chiều, tối lại tiếp tục đi trung tâm thương mại mua sắm(khổ toàn tín đồ nghiện mua sắm)
Ngày 5: bay sớm về HN
Đầu tiên là đặt vé, mặc dù đặt trước 2 tháng nhưng giá vé cũng ko rẻ lắm, 2 chặng HN-KL-LKW khứ hồi khoảng 3tr8/ng
Đi Air Asia, trộm vía cả 4 chặng bay đi về chỉ bị delay 1 tiếng.
Bọn e bay liền từ HN-Langkawi luôn, đi từ sáng sớm mà đến Langkawi cũng phải 4h chiều, book khách sạn qua booking.com, giá phòng khoảng 800k 4 người 2 giường đôi điều hòa mát rượi, đi 30s đến bãi biển ngay sau khách sạn, mỗi tội bãi biển này là bãi công cộng nên toàn dân địa phương, mà ở Malay nhiều ng theo đạo hồi, họ ko có khái niệm mặc bikini quần đùi 3 lỗ ra biển thành ra 8 đứa bọn e như kiểu người ngoài hành tinh, sợ quá chỉ dám tắm 30p rồi lên.

Bãi biển Pantai Cenang
Ở Langkawi thì 2 khu chính là Pantai Cenang nơi tập trung nhiều bãi biển, và Kuah Town là khu tập trung nhiều chợ, trung tâm thương mại.

Phố lên đèn

Bữa ăn đầu tiên ở Malay, món này tên là Charkwayteo, 1 dạng mì xào hải sản, ăn ngon, 1 đĩa 10RM

Gà nướng Satay, 10RM 1 đĩa

Xalat mực, cay nhưng ngon, 10RM

Sang ngày t2, mua tour Island hoping hơn 80RM 1 người, bao gồm ăn sáng ăn trưa, thăm 6-7 địa điểm gì đó
Điểm đầu tiên là Hang Dơi, trong này ko chụp dc ảnh vì tối mù, đứa nào đứa nấy trùm kín vì sợ dính phân dơi, anh hướng dẫn viên vui tính bảo là đừng ngửa mặt há mồm lên nhé, phân tươi rơi liên tục đấy =))
Điểm tiếp theo là Hidden Lagoon, tạm dịch là hồ trong núi, đúng như tên gọi, 1 cái hồ nhỏ nằm trong 1 ngọn núi nhỏ, nước hồ màu xanh ngọc rất đẹp

Đường vào hồ

Tiếp đó là Fossil Island, đảo hóa thạch, chỗ này là chán nhất trong tour, tưởng hóa thạch con j to to hóa ra dẫn bọn e đi xem hóa thạch cua ốc =))

Trên đường đến điểm tiếp theo bạn hướng dẫn đưa ra chỗ này để selfie, cả lũ tranh nhau ra đầu thuyền chụp lấy chụp để, trong lúc ngồi nghỉ bạn hướng dẫn giới thiệu qua về những đặc trưng trên đảo, đại khái là đảo này là đảo miễn thuế duy nhất ở thế giới, mua cái j cũng miễn thuế xe hơi đồ hiệu j cũng dc mỗi tội ko vác đc ra khỏi đảo, bảo sao e thấy đảo nhìn hoang sơ mà toàn xe hịn, mua chocolate ở đây thì rẻ thôi rồi, ban đầu bọn e đứa nào cũng bảo đi xem thôi chả mua đâu mà lúc về vác ra 1 xe ứ ự, về xếp kín 2 cái vali toàn chocolate, e mua hết 700k mà về đủ biếu họ hàng nội ngoại đồng nghiệp bạn thân bạn xã hội....

Tiếp đến là đi cho đại bàng ăn, cảnh này phải có chiêm ngưỡng tận mắt mới thấy hùng vĩ, hàng trăm con đại bàng sà xuống nước ăn, đúng là đảo đại bàng có khác
Tiếp đến là đi trang trại khỉ, gọi là trang trại chứ nó là 1 khu rừng chàm có rất nhiều khỉ, bọn nó dạn dĩ lắm, thấy người là bơi hẳn lên thuyền cướp đồ ăn luôn, đời e chưa bh ở gần 1 con khỉ đến thế cơ mà sợ nó cướp cả máy ảnh nên chả dám chụp
Sau đó đến trang trại cá, cho cá ăn, cá mập cá đuối cá hổ cá j cũng có

Đây là cá mập hoa đấy ạ, tên là Elizabeth

Anh ngư dân gọi tên phát nó ngoi lên ngay, gớm cá mập mà cứ như pet

Cho cá ăn xog nghỉ ngơi ăn trưa, ăn theo tour nên k hy vọng gì nhiều, đồ ăn đc nhưng hơi ít nên bọn e gọi thêm mấy đĩa tôm thanh toán thêm.
Phần cuối cùng của tour là dc đưa ra 1 đảo nhỏ để tự do tắm biển trong 1 tiếng, đảo nhỏ này nước trong xanh hơn đảo chính ở Pantai cenang rất nhiều, mà toàn tây nên tự do diện bikini mà k sợ bị kỳ thị, mỗi tội k có phòng thay đồ nên mò vào rừng tự xử =))

Kết thúc tour bọn e nhờ tài xế chở qua sky bridge luôn, người ta nói đi langkawi mà k lên sky bridge thì cũng như ko nên phải lên bằng được.
Ssky bridge nằm trong 1 công viên quốc gia, có cả bảo tàng 3D, phòng chiếu phim,...cơ mà lúc ý muộn rồi bọn e chỉ lên sky bridge thôi, mua vé cáp treo hình như 36RM, độ dài chỉ bằng 1/3 bà nà cơ mà độ dốc thì dốc hơn.

1 phần của sky bridge đây ạ, để lên đc cái cầu này cũng khổ lắm cơ, tưởng cáp treo đến tận nơi ai ngờ lên đến trạm nghỉ lại phải mua vé tham quan 30RM rồi cuốc bộ lên cầu, số bọn e đen là cái đường sắt leo núi đang sửa dở nên phải đi đường mòn, cầu thang cũ mà dốc, 2 bên còn có biển cẩn thận lợn rừng và rắn :((
Leo miệt mài độ 30p thì đến nơi

Toàn cảnh cây cầu

Đứng từ trạm nghỉ nhìn xuống thấy toàn cảnh Langkawi
Và vì cầu này là cầu dây văng nên nó có độ rung nhất định, đi cứ xập xình hơi chóng mặt, có 1 ô kính để thử cảm giác nhìn từ nơi cao nhất Langkawi xuống dưới

Và cái cầu nó chỉ có vậy thôi ạ, cũng đẹp nhưng chưa đến nỗi mắt chữ a mồm chữ o đc.
Chụp choẹt xog bọn e xuống núi đi cáp treo về rồi bắt xe về Kuah Town ăn uống mua sắm và đến quảng trường Langkawi
Đi xe ở đây rất tiện là có xe mini van chở đc chừng 10 người, mà điều tuyệt nhất là k lo trả giá vì có giá niêm yết trên từng điẻm đón khách, từ khu này đến khu này bao nhiêu tiên trên một người cứ thế mà nhân lên, bọn e hơi lầy mặc dù có giá vẫn mặc cả thêm, dc bác tài tốt bụng bớt cho cả hội 10RM và còn nhiệt tình chở đến từng chỗ rồi ngồi đợi.
Bọn e vào TTTM mua chocolate rồi đi ăn đồ tàu, đồ tàu ở LKW ko ngon lắm, mà cũng k rẻ, tính ra bọn e ăn hết gần 1tr 8 người, ăn xog đi thăm nốt quảng trường Langkawi rồi tối về tắm rửa xog đi lượn phố mua đồ lưu niệm

Hôm nay tạm vậy đã, mai e up nốt KL-Melacca.

Ngày 3: KL(China town, tháp đôi, trung tâm thương mại)
Từ LKW bay về KL, cả lũ đang lơ ngơ tìm trung tâm mua vé tàu về KL Sentral thì gặp 1 bạn trông có vẻ giống người hoa, bạn ý ra hỏi han chúng m muốn đi tàu về KL sentral hả, t là lái xe Uber, t sẽ chở cm về rẻ hơn giá vé tàu, cũng bán tín bán nghi, sợ bị lừa đảo vì trc khi đi cũng nghe nhiều người cảnh báo đi taxi ở KL khá nguy hiểm, sau b ý giơ thẻ uber ra cả lũ mới tin, b ý offer 180 ring 2 xe 4 chỗ về tận cửa khách sạn bọn mình ở khu Little India trong khi hội mình 8 người nếu đi tàu sẽ mất khoảng 270 ring về đến KL sentral rồi lại đi taxi về khách sạn. Suy tính 1 hồi rồi quyết tin bạn ý 1 lần. Đường xá ở Malay phẳng lì, đi từ sân bay về TT là gần 50km mà đi êm ru trong hơn 30p. Trên đường đi kịp hỏi han bạn ý nơi đổi tiền và cách đi đến TTTM gần nhất, b ý bảo nếu cần thì tối b ý qua đón đi, giá vẫn rẻ hơn taxi thường. Vậy là lấy số b ý, cả lũ về check in phòng, tắm rửa rồi tối b ý qua đón đi china town ăn uống.
Ks bọn mình ở là KS Prescott ở khu tiểu ấn, giá phòng rẻ và nội thất đẹp, mình book 2 phòng 3 nhưng thực tế ở 4 người, lễ tân cũng ko có ý kiến gì. Ban đầu đã xdinh nếu họ ko cho thì thuê thêm 1 phòng 2 nhưng ai ngờ lại trót lọt như vậy :))
5h50 bạn tài xế Uber(tên Lee) đến đón. Bạn ấy dẫn cả lũ đến 1 quán ăn fusion giữa đồ Malay và đồ tàu, nhưng mà stronly recommend các bạn sau có đến KL đừg có dại nghe đứa nào dụ ăn mấy cái đồ fusion nhé =)) trời nó dở hết sức luôn, bọn dân ở đây nó thích ăn vậy nhưng đối với hội mình thì ko ăn nổi, có 1 cái món lai giữa giả cày và rượu nếp, cái vị nó ghê đến mức nhớ lại vẫn thấy buồn nôn. Vì vậy khuyên các bạn là 1 là ăn đồ tàu 2 là ăn đồ ấn chứ đừng có ăn đồ lai tạp giữa tàu vs malay nha.
Cổng china town

Thật sự là trong cái china town này chả có gì, như chợ đêm HN thôi, bán đủ các đồ nhái túi ví kính đồng hồ...
Đồ ăn thì chắc là cũng có hàng ngon mà bọn mình lại bị dụ đến cái hàng dở hơi nên cũng k recommenđ dc gì, có 1 số hàng đổi tiền tì giá khá tốt, do bọn mình xác định tối đi mua sắm nên phải vào đây nạp đạn. Hoa quả họ cũng cắt sẵn bán từng túi như ở Thái Lan, khá rẻ và tiện. Đi dạo 1 lượt xog cả lũ lại ra bắt taxi đi trung tâm thương mại. Ở KL các phương tiện giao thông công cộng không tiện như BKK nên bọn mình chọn đi taxi cho nhanh, nếu như ở BKK chỉ cần bước ra khỏi TTTM là có BTS, metro,...còn ở KL thì đi xa lắc xa lơ mới tìm dc các trạm monorail. Skip qua đoạn ở TTTM vì bọn mình chỉ mải mua săm nên ko chụp gì, ah hiện tại đồng ringit đang giảm giá nên mua sắm ở đây rất rẻ, b nào máu buôn bán có thể kết hợp gom mỹ phẩm quần áo về buôn. Mình chỉ mua hết có 2tr mà đc 1 mớ 6 cái áo HM và F21, thỏi son Lancome :x
Mua sắm xog cũng tầm hơn 10h, bọn mình bắt taxi sang tháp đôi petronas

Bọn mình chỉ đứng ở ngoài chụp vì nghe nói để vào trong tháp phải mua vé, mà nó cũng k quá đặc sắc nên bỏ qua. Đến đây thì mỗi bạn 1 máy quay đủ góc để chụp sao cho lấy dc cả cái tháp và mặt mình, nên là chỉ có chụp ảnh thôi mà cũng mất hơn 30p. Chụp xog cả lũ đói lả vì chiều ăn cái món fusion ko hợp nên chả có j trong bụng, quyết định mua KFC trên đường về rồi ăn trong phòng.
May là lúc đó 11h tối vẫn có hàng mở cửa, các b mua đồ ăn nhanh ở K nhớ xin thêm thìa nhé, chắc bên này họ ăn bốc quen rồi nên ko hỏi thì họ ko tự cho thìa, bọn mình k biết nên phải ăn bốc đó :((

Ngày 4: Melacca
Bọn mình tiếp tục thuê bạn Lee tài xế uber để đi Melacca cả ngày(do bọn mình k đặt vé tàu trc nên hết vé, để tiết kiệm thì các b nên nhờ ks đặt vé tàu trước vài ngày) Mặc dù chi phí đi lại của bọn mình cao nhưng được cái có luôn 2 bạn hướng dẫn viên địa phương, kiêm vệ sĩ và bảo mẫu =))

Kiến trúc ở Melacca có nhiều nét tương đồng với Hà Lan, nhà cửa sơn màu sặc sỡ nhìn vui mắt.
Đây là tàn tích nhà tù cổ ở Melacca

Mô hình thuyền hải tặc siêu bự ở Melacca, muốn vào trong tham quan cũng phải mua vé hết 10 ring.

Cung điện Melacca

mô hình mô phòng 1 phiên xử án của nhà vua
long sàng :)))
xích lô là phương tiện phổ biến nhất ở đây, mà cái nào cũng trang trí sặc sỡ như vầy

Sông Melacca trải dài giữa lòng thành phố
Bánh xe nước khổng lồ, chỉ vì cái này mà bọn mình lạc mất 1 đứa, đây chính là lúc 2 lái xe kiêm tour guide kiêm bảo mẫu phát huy tác dụng, 2 bạn ấy chia ra 2 hướng sốt sắng đi tìm đứa bị mất tích và 1 lúc sau đã tìm ra =))

Phố đi bộ, trên phố này có rất nhiều hàng ăn nhưng bạn tour guide nói nên ăn thử món mì chả cá nổi tiếng nhất ở đây nên bọn mình đã phải đi gần hết phố để đến được đó, xếp hàng chờ mua đồ ăn dài như quân nguyên

Hội quán sầu riêng, bán đủ các thứ làm từ sầu riêng, ở đây có trà sữa malay rất ngon, vị trà đậm chứ ko ngọt và toàn sữa như ở VN mình

Và đây chính là quán mì nổi tiếng nhất ở Melacca
Để ăn đc bát này mình đã phải xếp hàng gần 30 phút, mua xog tự bê ra và tìm chỗ ăn như ở phở bát đàn ý =)) ra đến nơi mồ hôi nhễ nhại, quay sang thấy bọn dân địa phương xì xụp ăn mà mình thì mệt ko buồn nuốt luôn, bọn nó hỏi chúng m chưa xếp hàng để ăn ntn bao giờ ah, mình bảo cũng có nhưng chưa bao giờ phải xếp hàng lâu và mệt như thế để ăn =)) cno bảo thế thì welcome to malaysia =)) Chả cá ở đây toàn bộ là tự làm nên ngon, nước mì thì nhiều loại có loại cay có loại chua có loại ngọt, 1 bát siêu to 2 đứa ăn mới hết, ng nào ăn khỏe thì ăn hết 1 bát là no căng. Ở đây còn món đá bào ăn với siro nhưng ko đặc sắc lắm, ăn cho mát thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back