What's new

[Chia sẻ] Malaysia Truly Asia - Tháng 2/2016

Xin chia sẻ một số thông tin/ kinh nghiệm phượt Malaysia cho những người đi sau và cũng ko quên cám ơn những chia sẻ thông tin của người đi trước :D

------
* Lộ trình: HCM - Kuala Lumpur (KL) - Melaka - Cameron Highlands - Penang island - Langkawi Island - KL
Ngày 1: trưa bay từ HCM - KL
Ngày 2: trưa đi xe buýt từ KL - Melaka
Ngày 3: tham quan Melaka
Ngày 4: tham quan Melaka, tối đi xe buýt từ Melaka - Ipoh
Ngày 5: sáng đi xe buýt từ Ipoh - Cameron Highlands
Ngày 6: tham quan Cameron Highlands, trưa đi xe buýt từ Cameron Highlands - Penang Island
Ngày 7: tham quan Penang
Ngày 8: tham quan Penang
Ngày 9: sáng đi tàu từ Penang Island - Langkawi Island
Ngày 10: tham quan Langkawi
Ngày 11: tham quan Langkawi, tối bay từ langkawi Island - KL
Ngày 12: tham quan KL
Ngày 13: tham quan KL
Ngày 14: tham quan KL, tối bay từ KL - HCM

* Tổng thiệt hại: 11 triệu VND/ 1 người

* Tỉ giá: 1RM ~ 5.330VND (mình đổi tại tiệm vàng ngay chợ Bến Thành)

* Vé máy bay:
Vietnam Airlines: HCM <--> KL: 3.700.000vnd (vé khứ hồi có 60usd àh, mà thuể các kiểu mới có giá đó áh)
Firefly: Langkawi Island --> KL: 125.60RM (~670.000vnd)

* Vé xe buýt, xé tàu: mọi người có thể mua tại bến xe/tàu, nhiều giờ khởi hành, nhiều xe, nên không có gì khó cả! Còn nếu muốn chắc ăn, mọi người có thể book vé online trên các trang web như: easybook.com, busonlineticket.com, redbus.sg ....

* Vé KL Ekspres train từ KLIA - KL Sentral:
Tại sân bay quốc tế Kuala Lumpur - KLIA - có 2 terminal:
KLIA: main terminal
KLIA 2: dành cho các hãng máy bay giá rẻ - LCCT (Low-Cost Carrier Terminal) như AirAsia, JetStar...

Có 3 phương tiện để tới trung tâm thành phố - KL Sentral - là tàu điện, xe buýt, xe taxi. (Mình chắc là ít dân phượt nào dùng taxi ở KL lắm!!! hehe).
Xe buýt: có thể mua vé tại sân bay hoặc book online: 10RM (book online khoảng 8.50RM - 9.90RM/chiều), 30ph là có 1 chuyến, mất 1h30 để tới KL Sentral, tuỳ vào giao thông đường bộ nữa nha!
Tàu điện: có thể mua tại sân bay hoặc book online: 55RM (book online khứ hồi: 45RM/chiều), 15ph là có 1 chuyến, mất chính xác 30ph là tới KL Sentral
Do mình biết chắc là sẽ đi xe buýt nhiều nên mới quyết định mua vé KL Ekspres train để trải nghiệm, hơi mắc chút là đáng đồng tiền! Mình mua vé online, nên nhận được một QR code sử dụng 2 lần tàu điện :D

* Thời tiết:
Mình đi vào tháng 2 nên nắng nóng lắm, độ ẩm cao, có mưa... Nên mang quần áo gọn nhẹ, thoáng mát để dễ di chuyển.

* Hostel - Dorm:
Mình book trên Agoda là chủ yếu, đi tới đâu, book tới đó... khoảng 25 - 35RM/đêm. Ở Cameron Highlands thì mình tốn 40RM/đêm, do ko book online được!
Ở KL thì mình ở nhà bạn CouchSurfing.

:L
[/URL][/IMG]
(to be continued)

Last edited:
Tiếp đi bạn, mình rất cần thông tin chi tiết về đi lại lắm í :D tháng 7 mình sẽ qua đây, dự là xuống sân bay KL là bắt xe bus qua Singapore luôn rồi sau đó mới quay về tham quan Malay, nhưng mình ko book khách sạn do mình có bạn ở Sing và KL. ko biết hải quan có làm khó mình ko nhỉ? :( passport mình có visa của Israel và Thổ Nhỹ Kì rồi, còn mấy nc ĐNA ko tính

Ở Malaysia:
- Xe chạy bên trái, bác tài ngồi bên phải
- Mặt trời mọc trễ, 7h30 tối mới hoàng hôn.
- Sớm hơn giờ VN 1 tiếng
- Ổ điện tròn 3 chấu, nên mang theo ổ cắm điện đa năng!

MELAKA (MALACCA):
Từ KL Sentral, khu vực KTM Komuter, mình mua vé tàu điện tới trạm Bandar Tasik Selatan (không biết mua vé bằng máy thì cứ mua tại ticket counter ngay cổng ra vào KTM), 2.40RM, tới trạm, đi bộ qua toà nhà lớn TBS Terminal Bersepadu Selatan, bên tay phải. Đây là bến xe buýt to đùng... y như nhà chờ sân bay, máy lạnh ầm ầm.

Tại đây bạn có thể mua vé đi tứ phía Malaysia. Do mình đã tìm hiểu thông tin trên mạng về giờ khởi hành đi Melaka rồi, nhưng tới nơi thì muôn vàn xe và giờ khởi hành, mình đi chuyến sớm nhất lúc 12h (mua vé lúc 11h30), hết 12RM.

Xe buýt hầu hết chỉ có 3 hàng ghế, nên ghế to hơn và thoải mái lắm.

Đi hơn 2h30 là tới bến xe Melaka Sentral.

Bến xe cũng to đùng, máy lạnh ầm ầm lun, quá đã ;). Tại đây, mình mua vé đi Ipoh luôn, nơi gần nhất tới Cameron Highlands, 42RM. Theo mình đi dạo vòng vòng mấy nhà xe xung quanh, thì bạn có thể trả giá vé xe, xê xích nhau mấy Ringit thui!

Có 2 khu vực chính tại bến xe, bến đi vào thành phố Melaka và bến đi các tỉnh thành khác của Malaysia.
Đi tới khu bến xe vào thành phố Melaka, đón xe buýt số 17 tại bảng số 17 Ujong Pasir, hết 2RM. Khi nào thấy khu nhà màu đỏ lè là biết tới nơi rùi đó. Xe dừng ngay gần vòng xoay khu nhà đỏ - Dutch House/Square - bên trái là Christ Church Melaka, bên phải là con sông và cái cầu dẫn vào đường Jonker (China Town), đằng trước mặt là toà nhà Travel Information, zô đó xin bản đồ miễn phí hen ^^

Mình book nhà nghỉ tại Casa Blance hostel, rẻ, sạch sẽ, 3 phút đi bộ tới Jonker street.

Con đường Jonker tràn trề đồ ăn, đồ uống, mua sắm... Con đường không dài lắm, nhưng nhiều hẻm nhỏ, có quá nhiều hàng quán, chỗ nào cũng muốn ghé thăm!

Đầu đường Jonker, ngay cái cầu, bên dưới quán Hard Rock Cafe, mình đi bộ dọc 2 bên bờ sông, nhà san sát, lâu lâu có quán cafe ngay bờ sông, nhà nghỉ ngay bờ sông, nhà nào cũng trang trí, nguyên con đường vẽ đủ thứ hình màu sắc, về các món ăn, bông hoa, phong tục người Hoa, người Malay, người Ấn... thích lắm

Người ta có dịch vụ đi thuyền trên sông Melaka, mình thấy ko cần thiết, vì đi bộ nhìn được nhiều cảnh đẹp hơn, sông dài, nhưng càng đi càng thấy nhiều hình vẽ đẹp nên mình ko thấy mỏi chân.

Tối nào cũng đi ăn ở đường Jonker hết, ăn nhiều tập mà ăn chưa hết món ở đó!!!

Ban ngày, thì mình thuê xe đạp chạy zòng zòng, 5RM/ngày
Mình đi tham quan: Christ Church Melaka, The Stadthuys, St.Paul's Fort, A'Famosa, Melaka Sultanate's Palaca (5RM), Proclaimation of Independence Memorial, Maritime Museum (10RM), Cheng Hoon Temple, Kg Kling Mosque và nhiều chỗ miễn phí khác
Chịu khó đi vào mấy con hẻm trên đường Jonker, sẽ thấy nhiều tranh 3D, hình ngộ nghĩnh trên các tường nhà ;)

Ăn uống giá rẻ, ăn ngập mặt! zô nhà hàng mới mắc thui hen ^^

3 ngày ở Melaka, nhiều ấn tượng đẹp, ấn tượng nhất là đi đâu cũng thấy câu slogan: "Don't mess with Melaka", pháo nổ ì đùng, mặc dù nhà nước cấm đốt pháo!

Hết MELAKA...

(to be continued)

Last edited:
Tiếp đi bạn, mình rất cần thông tin chi tiết về đi lại lắm í :D tháng 7 mình sẽ qua đây, dự là xuống sân bay KL là bắt xe bus qua Singapore luôn rồi sau đó mới quay về tham quan Malay, nhưng mình ko book khách sạn do mình có bạn ở Sing và KL. ko biết hải quan có làm khó mình ko nhỉ? :( passport mình có visa của Israel và Thổ Nhỹ Kì rồi, còn mấy nc ĐNA ko tính

Hải quan Malaysia ko làm khó mình gì cả. Passport của mình toàn các nước ĐNA. Mà mình không thấy phải ghi giấy nhập cảnh vào Malay như các nước ĐNA khác!

Sân bay to lắm, phải đi 1 chuyến tàu điện để tới khu lấy hành lý:

KL Sentral:

[/URL][/IMG]
TBS Terminal Bersepadu Selatan:
[/URL][/IMG]
Melaka Sentral:
[/URL][/IMG]
Melaka city:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Last edited:
CAMERON HIGHLANDS

4h sáng tới bến xe Terminal Amanjaya ở Ipoh, zật zờ, tìm dãy ghế ngủ tiếp và sạc pin điện thoại! Không tìm được nhà nghỉ vì ngay Chinese New Year, chỗ nào cũng full, chả biết làm gì, ko biết là nên ở Ipoh thuê nhà nghỉ cho dễ hay đi xe buýt lên Cameron Highlands (viết tắt: CH) tìm chỗ nghỉ!
May sao 2 thằng bạn người Ý nhắn tin là ko tìm được nhà nghỉ mà đang trên xe lên CH, thế là mừng húm, mua vé xe buýt đi CH liền, 22RM (đi dạo các nhà xe khác và trả giá nha), có gì chết chung mới zui, chết 1 mình buồn lắm :))
Đường kẹt xe lắm, đi lâu lắm mới tới, 4 tiếng, đường đèo ko, muốn lộn cả ruột!

Cameron Highlands có 3 khu chính: Ringlet (khu phố đầu tiên của CH, ko đẹp, khó đi lại), Tanah Rata (khu phố chính dành cho khách du lịch, nhiều điểm than quan, hàng quán, nhà nghỉ, ks..., thuận tiện đi lại) và Brinchang (khu phố tung-của sang chảnh, có sân golf nữa đó).

Xe buýt dừng gần cuối đường Jalan Besar khu Tanah Rata, xuống xe, gió lùa cái ào là rợn tóc gáy, 2h30 chiều, 20 độ C, cao từ 1300m - 1829m có khác!

Bên phải là công ty du lịch CS Travel & Tour, nổi tiếng ở CH, bán các loại vé xe buýt, máy bay, bán nhiều tour ngắn ngày, dài ngày tại CH...
Thế là 3 đứa lết bộ tìm nhà nghỉ, cuối cùng thuê ks, phòng đôi cho 3 người, 130RM/phòng/đêm. Xong, khoẻ :D

3 đứa quyết định mua vé xe buýt đi Penang, 40RM vào 2h30 trưa hôm sau và mua tour "Countryside half day tour", 25RM (chưa bao gồm 9RM vé vào cổng Butterfly farm và Rose Center), từ 8h45 sáng - 2h chiều, tham quan: Rose Center, Strawberry farm, Butterfly farm, BOH Tea Plantation & Factory, Honey Bee farm, Market Square, Buddhist Temple.

Tối, nhiệt độ xuống 17 độ C, 3 đứa đi ăn cùng 2 thằng người Đức... tụi nó uống bia như uống nước lọc!!! :">

Sáng hôm, gởi toàn bộ hành lý tại văn phòng, 8h45 khởi hành tham quan. Xe mới 4 hàng ghế, sạch sẽ. Bác tài kiêm luôn hướng dẫn viên du lịch!
Mất gần 1 tiếng đồng hồ để đón khách tại các ks xung quanh! chưa kể kẹt xe các kiểu...Haizzz
Đầu tiên tham quan vườn bướm, tốn 5RM vào cổng, không có gì đặc sắc! Đi tới trang trại mật ong, không có gì đặc sắc!

Rồi đi tới đồi trà BOH, đường lên đồi xa, cao, ngoằn ngoèo. Đồi trà rộng lớn, xanh mát mắt. Tới nơi là 1 khu nhà trưng bày sản phẩm và khu uống trà ăn bánh nhìn thẳng ra đồi trà. Trà ngon, bánh ngon, đồi trà đẹp, thời tiết lành lạnh... Tuyệt vời :D

Tiếp theo là tham quan Vườn Hồng (vé vào cổng 4RM) và cái chợ ngay trên con đường, rồi đi tới Vườn Dâu, dâu xanh lè, chán phèo!
Rồi lên xe về lại văn phòng! Hết tour.... Leo lên xe khác đi Penang!

Theo mình, ko cần thăm Vườn Hồng, chả có gì hay ho, phí 4RM, để tiền đó đi ăn vặt ngay khu chợ cho sướng ^^ (mình mua 1 trái bắp luộc hết 3.50RM, gặm cho đỡ đói)

Nói chung, Cameron Highlands không đẹp như mình tưởng tượng, đang phát triển, công trình khắp nơi, thua xa Đà Lạt và Sapa của VN mình. Các bạn có thời gian thì nên đi đồi trà BOH, thuê xe máy/xe đạp lên đó, uống trà hóng gió cả ngày cho sướng. Và leo núi Gunung Brinchang, núi cao thứ 2 ở CH, cao 2000m.

Hết Cameron Highlands

(to be continued)

Last edited:
đồi trà BOH:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Dâu Cameron Highlands:
[/URL][/IMG]
Chợ ngay Vườn Hồng:
[/URL][/IMG]

PENANG ISLAND

Đi xe buýt từ Cameron Highlands tới Penang, đi miệt mài vì kẹt xe và mưa lớn y như bão!
Bác tài sẽ dừng xe tại Butterworth, ngay bến tàu cho mọi người đi tàu qua đảo, giá vé tàu rất rẻ, khoảng 2RM.
Nhưng tụi mình ko chịu xuống, nên bác tài chở về bến xe là ngay trên đảo Penang luôn, sẽ đi ngang qua cầu Penang (một trong những cây cầu dài nhất ĐNA), bắc ngang biển, dài 13.5km. Wow, đi miệt mài...
Cả đám share taxi, 35RM/4 người/1 taxi, đi vô George Town

Ngày hôm sau, đón xe buýt 101 (mình đón tại góc đường Love Lane và Jalan Chulia), 4RM/1 chiều, tới trạm cuối là Taman Negara Pulau Pinang - Penang National Park.
Miễn phí vào cổng, nhưng phải đăng kí tên, tuổi, quốc tịch, số passport và nơi đến trong vườn quốc gia,, vì có nhiều đường trekking. Mình thì lội bộ tới Monkey Beach để tắm, đi bộ hơn 3km àh :D
Dịch vụ ăn uống ở ngay bãi ko mắc lắm cho cái khu hẻo lánh như vậy, nhiều con khỉ nữa! Biển sạch, trong...
Lúc về do hết đi bộ nổi nên thuê tàu về lại cổng vườn quốc gia. 50 RM/ 1 thuyền/ 7 người.

Những ngày sau, chỉ có đi tham quan, ăn uống, tìm các street art thôi... đi bộ zòng zòng là thấy nhiều hình mới, có cả tranh 3D nữa, zui zui :D

George Town ko lớn, đi bộ, đi xe buýt là tới hết các địa điểm...

Ngay lúc tụi mình ở Penang, thì có Penang Chinese New Year Celebration 2016 tại khu Esplanade, Penang (Padang Kota Lama). Lễ hội có nhiều trò chơi cho trẻ em, gia đình, sân khấu ca nhạc, kịch, xiếc, khu ẩm thực, khu mua sắm, khu giới thiệu sản phẩm, nhiều con đường diễu hành... Một buổi tối tuyệt vời, đáng nhớ (HH)

Ăn uống thì chỗ nào đông zui là nhào zô àh, như Red Garden - Food Paradise, và nhìu chỗ hawker stalls ko nhớ tên...
Mình hay dậy sớm (8h sáng), zô mấy khu người Hoa ăn sáng há cảo, dim sum, uống trà, ăn bánh, ăn sáng xong là tới trưa, haha!
Trưa thì đi ăn vặt: bánh Apom, Cendol (chè thập cẩm nước dừa), chè đậu đỏ, ăn bánh, uống trà sữa...

Nói chung, George Town, Penang Island đẹp, hiền hoà, rất đáng đi, mình mong là có thể ở lại lâu hơn nữa....

Hết Penang

(to be continued)

Ráng thu gom nhiều bản đồ George Town - Penang nha: bản đồ đi bộ 3D, bản đồ các món ăn Penang, bản đồ street art, bản đồ các thương gia nhỏ buôn bán đồ ăn, thức uống, tràng hoa, may quần áo, giầy dép...
Nhớ đi cho hết áh :))
Monkey beach tại Penang National Park
[/URL][/IMG]
Clan Jetties:
[/URL][/IMG]
Đường phố George Town, street art, busking...:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

LANGKAWI ISLAND

Từ đảo Penang, mình mua vé tàu đi ra đảo Langkawi, mất 3 tiếng, 70RM/1 vé, có chuyến 8h15 sáng và 2h30 chiều, chỉ có 70RM thui nha, nhiều nơi khác còn bán 80-85RM lận!!!
Bến tàu ngay Clock Tower, có thể đi xe buýt hoặc taxi đến đó.

Tàu bự lắm, chứa hơn 100 người, lạnh teo àhhh....

Bến tàu ở đảo Langkawi như y shopping mall!

Mình book nhà nghỉ Villa Thai trên đường Jalan Bohor Tempoyak, Mukim Kedawang, Langkawi.
Người ta nói, Bangkok có đường Khaosan thì Langkawi có Pantai Cenang!
Khu Pantai Cenang là khu nhộn nhịp nhất, có bờ biển Cenang beach rất đẹp, dài hơn 2km với rất nhiều thể loại ăn chơi, trò chơi dưới nước... Cát ở đây siu mịn, trắng, sạch y như cát cắm nhang, haha!

Nên nhớ Langkawi là khu "DUTY FREE", nên các khách du lịch vô Cenang Mall mua rượu bia, bánh kẹo suốt thôi!

Ngày đầu tiên, cả ngày phơi nắng ngoài biển, 7h30 tối ngắm hoàng hôn
Ngày thứ 2, tụi mình thuê 1 chiếc xe hơi bốn chỗ, 120RM/24h (xe tự động), đi zòng zòng quanh đảo. Đi tới Langkawi Cable Car - Skycab, đây là khu du lịch Langkawi Geopark, đông nghẹt người xếp hàng đi cable car, giá vé 45RM bao gồm SkyDome, SkyRex, và nhiều combo khác kết hợp với rạp phim 6D, 3D art museum, Duck Tours...
Tụi mình thấy phí tiền và phải chờ đợi lâu nên đi ra, chạy xe qua thác Temurun, thác cao nhất ở Langkawi. Ta nói, tới nơi leo lên tới thác mà chả có giọt nước nào, buồn 30 giây :(( mà thấy quá chời khỉ lun :)) Đối diện thác là Pebble beach, sỏi nhìu lắm, đá nữa nên ko dám tắm...
Chạy xe tiếp qua Black Sand Beach, bãi đẹp, ít người, tắm thoải mái
Chạy xe tiếp qua Tanjung Rhu Beach, ở đây phải qua trạm kiểm soát mới được vào bãi nha, vì có khu resort nên phải tắm bãi kế bên.... Biển ở đây siêu đẹp, đẹp hơn Black Sand beach luôn!!!
Quá sung sướng khi đi đâu biển cũng đẹp, tắm đã luôn.
Rồi cả đám chạy xe lên núi Gunung Raya, ngọn núi cao 881m, cao nhất ở đảo Langkawi, nhìn toàn cảnh đảo và vừa đúng lúc hoàng hôn. Quá chuẩn, quá tuyệt vời <3
Chạy xe cả ngày, nên cũng lo đi đổ xăng để trả xe. Chu choa ui, xăng gì mà rẻ, đến nỗi ko tin vào mắt mình luôn, 1.75RM/1 lít xăng 95, khoảng 9.500vnd/lít xăng 95.
Tối về trả xe, đi ăn uống xung quanh khu Cenang mall
Ngày hôm sau, lại phơi nắng tại Cenang beach. Chiều đó, mình đón taxi hết 10RM ra sân bay. Tới sân bay là hơn 5h30 chiều, mà mình mua được vé bay lúc 6h50 tối về Subang (Kuala Lumpur), hãng Firefly, 126RM (khoảng 670.000vnd). Máy bay nhỏ, bay tầm thấp, giá rẻ, có phục vụ bánh và nước trái cây, về ngay Subang, sân bay nội địa KL...Quá tuyệt vời, mua vé bay mà y như mua vé xe buýt, haha :D

Đảo Langkawi rất đẹp, sạch sẽ, ko đông khách du lịch, chủ yếu là da trắng. Rất thik hợp cho nghỉ dưỡng hoặc chơi các trò chơi mạo hiểm dưới nước.

Cenang beach:
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Hết Langkawi

(to be continued)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941