What's new

[Hỏi đáp] Mình sắp đi du lịch NY và DC, nhờ các bạn giúp đỡ

nl7680

Phượt tử
Mình ở Hawaii, đã đặt vé đi NY và DC 1 tuần Spring Break, mong các bạn giúp đỡ thông tin cho khỏi bỡ ngỡ vì đây là lần đầu tiên đi du lịch một mình trong nước Mỹ

1- Mình đã đặt Hostel ở NY, bên khu Brooklyn, gần ga metro để tiện đi lại, không biết ở Hostel Mỹ và ở khu này có vấn đề gì cần lưu ý không (an ninh, an toàn...)

2- Đi lại trong NY thấy các topic khác khuyên là nên đi Metro, NY có loại vé đi lại trọn gói dành cho 3 ngày tham quan không, nếu cứ quẹt 2$/lần chắc k đủ vì từ Hostel mình ở sang khu trung tâm có vẻ khá xa

3- Mình chỉ định tham quan trong trung tâm NY, chắc cũng chỉ đi mấy chỗ chính như Tượng Nữ thần tự do, di tích WTC, Empire State, Central Park, Wall Str, Time Square... 2 ngày thì có đủ đi hết mấy chỗ này không? Mình chỉ đi chơi, k có nhu cầu mua sắm.

4- Mình có mang theo 1 vali 23kg thì có thể đi Metro từ JFK về khu Brooklyn được không? Hay là bắt buộc phải đi taxi?

5- Mình đã đặt vé Chinatownbus để đi từ NY sang DC, sang DC cũng ở Hostel gần Capitol Hill để tiện đi lại tham quan, ở DC mình mới chỉ có kế hoạch tham quan khu Capitol Hill, White House, mấy điểm tưởng niệm chiến tranh VN, Korea... Các bạn có thể gợi ý cho mình thêm vài điểm tham quan nữa không? Mình sẽ ở DC 2,5 ngày.

6- Các bạn sống ở NY và DC cho mình mấy lời khuyên về quần áo mang theo với, mình thấy hiện tại đến 1 tuần nữa thì nhiệt độ NY và DC là 0-12 độ C, vậy chắc là rất lạnh, mình nên mặc như thế nào là phù hợp

Cảm ơn các bạn nhiều

Last edited:
@nl7680: bạn có thể cho biết gần metro nào ở Brooklyn được không? Vé metro ở NY mình cũng không thấy loại vé ngày hay vài ngày cho khách du lịch. Chỉ có 2 ngày mà bạn sắp xếp đi hết chừng đó là giỏi lắm lắm đó.
4- Skip: vì mình chưa đi vali kéo, quan sát thấy trên metro cũng có người mang theo vali to đùng, bạn hỏi thêm hoặc các bạn khác có kinh nghiệm đóng góp thêm.
5- Nếu chừng đó điểm vẫn còn thời gian, bạn thử xếp hàng lấy vé lên điểm cao nhất của DC: Washington Monument ngắm toàn cảnh DC. Hệ thống bảo tàng Smithsonians (free) là điểm không thể bỏ qua khi đến DC.

@nl7680: bạn có thể cho biết gần metro nào ở Brooklyn được không? Vé metro ở NY mình cũng không thấy loại vé ngày hay vài ngày cho khách du lịch. Chỉ có 2 ngày mà bạn sắp xếp đi hết chừng đó là giỏi lắm lắm đó.
4- Skip: vì mình chưa đi vali kéo, quan sát thấy trên metro cũng có người mang theo vali to đùng, bạn hỏi thêm hoặc các bạn khác có kinh nghiệm đóng góp thêm.
5- Nếu chừng đó điểm vẫn còn thời gian, bạn thử xếp hàng lấy vé lên điểm cao nhất của DC: Washington Monument ngắm toàn cảnh DC. Hệ thống bảo tàng Smithsonians (free) là điểm không thể bỏ qua khi đến DC.

Tks bạn đã trả lời, mình đặt Hostel THE NEW YORK LOFT HOSTEL - 249 Varet St - Brooklyn, NY (11206)
Mình thấy trên web nói là gần Subway L.
Tuy nhiên web thì nói "10 Minutes to Union Square, 15 Minutes to Times Square" mà mình tra trên Google Map thấy phải đi xa hơn nhiều. Cũng chả biết thế nào, lần đầu đi nên hơi bỡ ngỡ.

Quên mất chưa viết cả Washington Monument vào list, mình thích điểm này lắm vì đi đâu cũng thích lên cao ngắm toàn cảnh. Nhưng hình như điểm này phải đi sớm xếp hàng mới được. Bảo tàng thì nói thật k nằm trong list "must see" của mình, nếu còn thời gian thì sẽ đến.

Mình không thấy có giới hạn gì lắm với hành lý (chủ yếu là ăn uống...), 1 vali như vậy ko phải vấn đề. Mang cả xe đạp lên cũng được, nhưng chỉ trong vài khoảng thời gian trong ngày.

Ở DC, thì khu nổi tiếng nhất là quanh The Mall (National Mall), gồm cả Capitol Hill, các đài tưởng niệm, hệ thống bảo tàng Smithsonian,... đi 1 đoạn thì đến White House. Khu này đi kĩ hết chắc cũng mất cả tuần. Cưỡi ngựa xem hoa 1.5 ngày là được. Bạn nên kết hợp thăm downtown, ra mấy khu như Georgetown, không nặng nề và kiến trúc ở đó rất hay, ăn uống cũng được, đi dạo ven Potomac...

Ngoài ra có thể xuống Arlington, thăm khu nghĩa trang rất đẹp; cố chọn thời điểm lính đổi gác, rất ấn tượng.

1- Mình đã đặt Hostel ở NY, bên khu Brooklyn, gần ga metro để tiện đi lại, không biết ở Hostel Mỹ và ở khu này có vấn đề gì cần lưu ý không (an ninh, an toàn...)

Khu Brooklyn có khá nhiều người da đen. Nếu đi ban ngày thì không sao vì đông người nhưng bạn nên hạn chế đi về đêm (sau 10h)

2- Đi lại trong NY thấy các topic khác khuyên là nên đi Metro, NY có loại vé đi lại trọn gói dành cho 3 ngày tham quan không, nếu cứ quẹt 2$/lần chắc k đủ vì từ Hostel mình ở sang khu trung tâm có vẻ khá xa

Có loại vé đi cả ngày, giá khoảng 8$ thì phải :D Mình không chắc có loại vé đi 3 ngày hay không. Không phải trạm nào cũng bán thẻ loại này nên tốt nhất bạn nên đến những trạm lớn (ví dụ Penn Station 34th, Time Square 42th, Union 14th) thì mới có bán thẻ thế này

3- Mình chỉ định tham quan trong trung tâm NY, chắc cũng chỉ đi mấy chỗ chính như Tượng Nữ thần tự do, di tích WTC, Empire State, Central Park, Wall Str, Time Square... 2 ngày thì có đủ đi hết mấy chỗ này không? Mình chỉ đi chơi, k có nhu cầu mua sắm.

Tượng nữ thần tự do thì đi nửa ngày mới đủ, lý do là phải xếp hàng, kiểm tra an ninh nên khá mất thời gian. Bạn nên mua vé online trên mạng trước ngày đi thì sẽ đỡ được thời gian lúc vào bến phà (mua vé online mới lên được crown luôn).

WTC thì gần Wall Street, mà thật ra chỗ đó cũng chả có gì nên chắc đi cả hai chỗ thì khoảng 2h là xong. Còn khu tưởng niệm thì chưa xây xong :D

Empire State phải xếp hàng nên chắc nửa ngày :D

TimeSquare nên đi buổi tối thì thấy đẹp, tầm sau 2am là thưa thớt. Khu này có nhiều chỗ rất hấp dẫn :D (Broadway, Disney store, Forever 21, M&M, Hersey, ..) nên mình nghĩ bạn nên đi hàng đêm thì mới xem hết được. Đi từ 9h đến tầm khuya hay 1,2h là đẹp :D

4- Mình có mang theo 1 vali 23kg thì có thể đi Metro từ JFK về khu Brooklyn được không? Hay là bắt buộc phải đi taxi?
Được, lần trước mình cũng làm thế này :D

6- Các bạn sống ở NY và DC cho mình mấy lời khuyên về quần áo mang theo với, mình thấy hiện tại đến 1 tuần nữa thì nhiệt độ NY và DC là 0-12 độ C, vậy chắc là rất lạnh, mình nên mặc như thế nào là phù hợp

Ở NYC, nhất là những khu trung tâm, nhiệt độ không cao nhưng gió rất nhiều nên khá lạnh. Bạn nên đem sẵn chapstick và lotion vì da khô rất nhanh :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back