What's new

Món ngon Hà Nội

Bác nào có biết quán "Đôi đũa vàng" chuyển về đâu ko? Ngày trước nó nằm ở trên đường Liễu Giai. Ở đó có món canh hầm tỏi em rất thích!
Đợt nọ đến để thưởng thưc mà ko thấy nó nữa? Em ko biết là họ chuyển đi nơi khác hay là ....? Bác nào biết mách giúp em nhé!

Last edited by a moderator:
Từ góc chợ, con ngõ nhỏ, tới những phố trung tâm như Hoàn Kiếm, Hàm Long, món nộm chứa đựng đủ "hương vị của đời" đã khiến không biết bao thực khách thèm thuồng, nhớ mãi.

1. Ngon nhất nộm thịt bò khô

Chẳng biết thời gian cụ thể cũng như nguồn gốc thật sự của món nộm bò khô. Chỉ biết rằng, khi đi ngang qua một ngõ chợ nhỏ hoặc bên hông một trường học nào đó, nghe tiếng tách tách liên tục của chiếc kéo, mùi thơm thơm của rau húng Lang là biết ngay có quán nộm.
Thành phần ăn nộm thì khỏi nói, từ các em học sinh nhỏ tuổi, tới đám sinh viên cái gì cũng thích nhiều nhưng rẻ, rồi các bà các chị tíu tít "buôn dưa lê, bán dưa cà", rồi thì các ông thích "đổi gió" đồ nhậu.

Nộm-một thứ quà vặt rất giản đơn về thành phần nhưng lại vô cùng ngon bởi những thứ gia vị gia giảm. Món nộm bò khô chỉ gồm đu đủ xanh bào nhỏ sợi, thêm ít lạc, nước mắm pha chua ngọt, vài miếng thịt bò khô cắt lát mỏng, rau húng Láng, mùi ta, kinh giới, chút ớt cay…
Ấy vậy mà nhiều người ví, món này như gói hết "hương vị của đời" trong đủ thứ chua-cay-mặn-ngọt kể trên.

Bất cứ ngõ nhỏ, góc chợ nào cũng có thể gặp một hàng nộm vỉa hè, tuềnh toàng nhưng đông khách. Còn muốn thưởng thức nộm ngon có tiếng thì mời bạn ghé qua 2 con phố bán nộm lâu đời nhất nhì đất Hà Thành là phố Hoàn Kiếm và Hàm Long.

Thường thì người ta lại ít nhớ cái tên phố Hoàn Kiếm bằng tên phố nộm. Đây được nhiều người nhắc tới là con phố ngắn nhất Hà Nội. Món nộm ở đây có cái tên nghe rất Trung Quốc như Long Vi Dung.

Bạn có thể gọi nộm lòng, dạ dày. Nguồn ảnh: zing

Mỗi đĩa nộm ở đây có giá 15.000 đồng, nếu bạn muốn thưởng thức đủ vị hãy gọi một đĩa tá lả với giá từ 40.000-50.000 đồng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back