What's new

Mông Cổ - Không chỉ là thảo nguyên

Chuyến đi bắt đầu từ những thứ lỡ dở và câu chuyện vu vơ.
Ủ mưu đi Tây Tạng vào tháng 9 nhưng giang hồ của tớ lại đùng cái chuyển sang đi từ tháng 5, gia nhập đội khác thì bỗng dưng bọn Tung Của đòi nhóm phải đủ 4 người trong khi trưởng đoàn nhóm này bỗng dưng ko liên lạc gì, chỉ còn có 2 đứa.
Câu chuyện vu vơ của mấy chị em về cái tên mơ hồ Mông Cổ mà mới chỉ duy nhất một lần đọc bài viết của bác Tabalo. Cũng chẳng chắc khi đăng kí thế chân cậu em ko đi nữa trong đoàn vì thú thực tớ rất ngại đi với đoàn quá lạ nhất là hành trình dài và lâu khi đã quen thuộc cách đi với các giang hồ của mình. Nhưng tặc lưỡi cái âu cũng là cái liễn, những người đã chủ động đăng kí đi thì cũng đều phải có sự tìm hiểu và chuẩn bị rồi nên đỡ lăn tăn.
Thế rồi gặp, thế rồi chuẩn bị, thế rồi đi. Cho đến tận khi đứng giữa thảo nguyên, uống trà sữa và ăn thịt cừu. Cho đến tận những ngày gần cuối cùng của hành trình mấy đứa cạ cứng với nhau vẫn lẩm bẩm bảo chưa bao giờ nghĩ mình sẽ đi Mông Cổ, không hề có tí khái niệm về nơi này chứ đừng nói là đưa vào danh sách những điểm dự định muốn đi. Thế mà...thế đấy, he he, cứ dự với bị trước là bước cấm có qua. Cứ rụp với bụp cái là lại chốt hạ được, chẹp.
Và đấy cũng chính là lí do mà bọn tớ cứ đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác khi biết rằng thông tin về Mông Cổ, đặc biệt về địa hình cảnh vật rất ít và không trọn vẹn. Mông Cổ không chỉ là thảo nguyên với những bầy cừu ;)

Topic đã được gởi đăng bởi BDK, 15/3/2013

https://www.phuot.vn/content/1271-Mông-Cổ-Không-chỉ-là-thảo-nguyên

Last edited by a moderator:
Những tấm ảnh đầu tiên của cái post đầu tiên đẹp lạ lùng. Không hình dung nổi có một con đường khá hiện đại chạy dài tít tắp giữa "thảo nguyên bát ngát mênh mông tận chân trời" như vậy. Mình đang vừa xem vừa lẩm nhẩm bài "Tình ca du mục". Cái "Chuyến đi bắt đầu từ những thứ lỡ dở và câu chuyện vu vơ" của bác chắc sẽ mang đến cho bà con nhiều bất ngờ thú vị đây. Kể thật chi tiết nhé bác SBN. Mong chờ các trang viết tiếp theo...

@Tuanfreedom: Bản thân tớ cũng còn thấy ngạc nhiên và về xem ảnh mọi người cũng bảo là tớ ko phải là đi MC mà :p

Câu chuyện bắt đầu từ những câu vu vơ trong cuộc chém gió về dững thứ to tát khác. Ờ thì tớ cứ đăng kí cái coi, gặp cái coi, dư lào tính tiếp sau. Thấy thông tin được cập nhật khá đầy đủ và nhiệt tình, nhìn quanh quanh đoàn cũng toàn gương mặt sáng sủa (theo nghĩa là đi được với nhau, tớ hơi quan trọng chuyện này), đặc biệt là có thêm 1 nhân vật làm tớ thực sự quan tâm là một bạn sinh viên người Mông Cổ học tại Việt Nam. Bạn tên Zolo, học trường Xây dựng năm thứ 4, nói tiếng Việt khá dễ chịu dù chưa được thạo lắm. Theo dự kiến thời gian bọn tớ đi cũng là thời gian các bạn được nghỉ hè và sẽ đi cùng nhau. À, vậy là tớ thích rồi. Tiếng Anh tớ cà rốt, theo thông tin ban đầu sang đấy tiếng Anh cũng đâu có tác dụng nhiều lắm. Vấn đề lo ngại đầu tiên về ngôn ngữ có hi vọng nếu như lôi kéo được Zolo đi cùng. Cuộc gặp gỡ đầu tiên khá suôn sẻ nhưng không có nghĩa là mọi thứ được đầu xuôi đuôi lọt. Các thứ sau đó cả lịch trình rồi người ngợm rồi cách thức cứ rối tung hết cả lên.

Một lưu ý về người Mông Cổ nói chung là rất hay thay đổi y như truyền thống du mục không ổn định của họ vậy. Nhưng nếu hiểu được vấn đề này và rõ ràng dứt khoát thì lại có thể khắc phục được. Đây là điều đặc biệt cần lưu ý khi làm visa. Cho đến thời điểm gần nhất là tháng 8 tớ được cập nhật thì bác đại sứ Mông Cổ về nước để lại anh Bí thư là người chịu trách nhiệm cấp visa. Bác này có thể vừa đồng ý là mai mày có thể lên lấy visa nhưng mai bạn lên bạn ấy có thể lại không đồng ý hay chưa cấp vì nọ vì kia gì đấy. Tớ cũng không chắc lắm có hẳn là anh Bí thư khó dễ không vì bác nhận hồ sơ thường trực tại đại sứ là bác Tô người Việt. Hình như ở MC một thời gian nên bác này cũng bị ảnh hưởng tính cách thì phải nhưng không rõ ràng với việc xác nhận cho lắm. Vậy nên nộp hồ sơ hỏi kĩ cần có gì, yêu cầu ghi ra rồi mang lên. Gần ngày hẹn lên check lại thông tin 1 lần. Đúng hẹn lên mà có vấn đề trục trặc thì bỏ qua bác Tô yêu cầu gặp luôn anh Bí thư kia để thắc mắc và yêu cầu cấp luôn. Anh này nói tiếng Anh thoải mái. Cứ cho gái lên gặp anh ấy thì có vẻ thuận lợi hơn ;). Hai nhóm đi liên tiếp đều gặp cái chuyện hẹn hò với ko đồng ý lủng củng và đều phải xử lý trực tiếp như thế. Tốt hơn hết là các bạn ưu tiên việc làm visa trước nhất để chẳng may bị thay đổi còn kịp thời gian.
Phí visa 15$ + 100.000vnd tiền phí.
Địa chỉ ĐSQ: Biệt Thự, số 06, Phường Vạn Phúc, Điện thoại: (04) 3 845 3009

Zolo cùng các bạn ở khách sạn tại Nam Ninh:

Lich trinh chi tiet di Mong Co (29/6-16/7)

Ngay 1: (29/06)
8AM: Xuat phat bang BUS tu Tran Khat Chan di Nam Ninh (ve BUS 500N VND)
16-17PM: Den Nam Ninh, dat khach san, tam rua va an toi, dao choi o Nam Ninh (Ngu tai Nam Ninh 200 CNY/2ng, an 40CNY/ng - Du kien, 2 cai nay can check lai)
Ngay2: (30/06)
6AM: Day chuan bi hanh ly, an sang va len tau di Bac Kinh chuyen 8h30 (Ve tau 490-500CNY = 1650VND)
Ngay3: (01/07)
12-14PM: Den ga Bac Kinh Tay, sau do di chuyen ra ben xe BUS di Erlian (20+20CNY= 140N VND)
16PM: len BUS tu BK di den Erlian (Nhi Lien - theo am han Viet sat bien gioi Trung-Mong) ve BUS 200CNY = 700N VND)
Ngay 4: (02/07)
6AM: Den Erlian, lam thu tuc xuat nhap canh qua bien gioi Trung - Mong, sang thi tran Zamyn Uu cua Mong Co (sat bien gioi) (ve BUS 80CNY = 300N VND)
(Tai day co dich vu nghi ngoi 10CNY/ng, an uong 20CNY/ng, tam 5CNY/ng; cua khau mo luc 9AM-17PM)
17PM: Len tau di Ulaabaatar (ve train 13USD =270N VND)

Tuy nhiên trên thực tế bọn tớ đã không đi sang thị trấn Zamyun Uu mà mua vé tàu Mongolia train chẳng đắt hơn đi bus là mấy (vé có hơn 100$ thôi), lại ko phải xếp hàng chờ đợi, đổi phương tiện hay mất tiền thuê phòng nghỉ ngơi và ăn uống

Ngay 5: (03/07)
11AM: Den Ulanbator, di chuyen den TP or DSQ or hang du lich (5USD/ng). Nghi ngoi an uong, tam rua, mua thuc pham.
14PM: Len duong di Ulaanbaatar-Amarbayasgalant Monastery.
Ngay 6 - Ngay 13: (04/07-11/07) Di theo lich trinh - OTAM tuor (420USD/ng)
04/07. Day6: Amarbayasgalant Monastery – Erdenet town – Selenge River
05/07. Day7: Selenge River – Khuvsgul Lake
06/07. Day8. Relax& leisure at Khuvsgul Lake. Visit reindeer people.
07/07. Day9: In afternoon (over 5 p.m.), Khuvsgul Lake – Murun town
08/07. Day10. Murun town – Jargalant –Terkh white Lake
09/07. Day11: Terkh white Lake – Khorgo volcano – Tsetserleg – Kharkhorin & Erdene Zuu Monastery
10/07. Day12. In afternoon (over 2 p.m.), Kharkhorin – Elsen tasarkhai sand dunes
11/07. Day13: Elsen tasarkhai – Khustain Nuruu (Wild horse Natural Reserve) - Ulaanbaatar.

Lưu ý là các bạn đi tour của bạn Khongo thôi nhé, bạn OTAM này không ổn lắm trong chuyện liên lạc nên làm bọn tớ chật vật trong chuyện xin visa

Ngay 14: (12/07)
Nghi ngoi tham quan tai Ulanabator, chuan bi hanh ly ve
16PM: Len tau di Zamyn Uu (co hai chuyen la 16h va 19h) (ve 15USD)
Ngay 15: (13/07)
8AM (10h neu di chuyen 19h): Tau den Zamyn, lam thu tuc XNC (80CNY)
11AM: Co 2 cach:
- Di xe khach ve Bac Kinh ngay (den BK luc 23h) (ve 250CNY)
- Di BUS luc 18h ve den BK la 6AM next.

Bọn tớ mua vé khứ hồi tàu từ Ulanabator nên ko lặp lại hành trình này mà đi thẳng một lèo đến Erlian rồi bắt xe khách giường nằm về Bắc Kinh

Ngay 16, 17: (14/07)
Doan o lai BK se di choi o BK. (Doan 1)
Doan ve HN se co tau ve Nam Ninh luc 16h va 18h ve den Nam Ninh la 20h – 22h next day
Ngay 17: (15/07)
- Doan 1 o lai BK tiep tuc di tham quan den 18h ra ga ve Nam Ninh
- Doan ve HN truoc den Nam Ninh se ngu lai 1dem tai Nam Ninh va di chuyen 6 or 7h sang hom sau ve HN.
Ngay 18 (16/07)
Ve den HN
(luu y tu Nam Ninh co hai cach ve HN):
+ Di BUS luc 7AM ve PingXian (thi tran Po Chai sat bien gioi VN – loi di cua dan danh hang Quang Chau) (ve 30CNY), tu PingXian di ve cua khau bang taxi (10CNY/ng) qua cua khau Huu Nghi, ra khoi cua khau Huu Nghi cu 10p co 1chuyen xe 15 cho ve HN, tra ve cac quan HBT, HK, BD, DD 1phan HM gia ve 100N (du kien ve den HN luc 14h-15h)
+ Di BUS ve HN chuyen 6AM or 7AM ve den HN luc 16h or 17h cung ngay! (Ve 500N)
+ Di tau ve HN chuyen 7AM den HN luc 16h-17h (Ve 1tr5 – 2tr)
Ve den HN, om hon khoc loc chia tay nhau va nghi ngoi chuan bi cho hom sau di cay!

Tong chi phi:
1) Chuyen di:
1tr VND (2luot HN-NN) + 1500CNY (ve di, ve, an uong, ngu tai TQ – trong do da dat trc 500CNY) + 500USD (420 cho tuor + 80USD cho di, ve, an uong, dua don) @ 17tr VND
2) Dich vu:
VISA TQ: 95USD @ 2000N (visa cho 2 lần vào TQ)
VISA MC: 15$ + 10$ (giay moi) = 25USD + 100N @ 625N
3) Do dung Yte, rau co, thuc pham… cho doan:
Ty gia: 1USD = 2100 VND; 1CNY = 3500VND

Lần này bọn tớ căn vào lễ hội Naadam để được sống với không khí của lễ hội ở MC.
"Naadam được tổ chức vào giữa hè, khoảng từ tháng 5 tới tháng cuối tháng 7. Dường như không có ngày cố định mà chỉ tùy thuộc vào từng địa phương mà thôi. Ví dụ như năm nay(2012), Naadam ở Zuunkhaara trong 2 ngày mùng 6 và 7 tháng 7, còn ở thủ đô UB thì tận 11/07-13/07 mới tổ chức. Ý nghĩa của ngày lễ này thì tôi cũng chưa rõ, chỉ nghe cô bạn nói rằng Naadam dịch ra tiếng Anh là GAME. Đây chỉ là ngày cho dân chúng tụ tập vui chơi giải trí mà thôi." - st

Bọn tớ thích đi tự do nên dự định là dụ dỗ Zolo đi cùng và thuê xe của Zolo luôn.
Ở MC các bạn không đi xe máy mà toàn ô tô nhé (Hàn Quốc, Nga, Nhật...đủ cả) do giá nhập khẩu của xe ở đây hợp lý, thuế siêu thấp đôi khi còn được miễn thuế. Nếu thấy xuất hiện xe máy thì chỉ vài cái toàn xe phân khối lớn rất hoành và các bạn ngồi trên xe thì cực kì xì tai. Có lẽ đi xe máy chủ yếu để thể hiện (c). Các bạn ấy gọi xe dạng địa hình 2 cầu, 7 chỗ là xe zeep (làm mất công tớ hí hửng được đi xe zeep kiểu quân đội vải bố của mình nhưng dĩ nhiên là xịn hơn, mơ màng cảnh có thể mở mui chường mặt ra đón gió thảo nguyên hoặc đứng hú hét cho khí thế. Như thế thì lại chả phê phan quá :D ). Còn lại là xe 8 chỗ dạng xe U oát của Liên Xô ngày xưa. Không có xe to hơn nhé.
Cái sự dụ dỗ của bác trưởng đoàn nhiệt tình đến nỗi bọn tớ hứa hẹn sẽ có cuộc hành trình xuyên Trung Quốc theo đúng tiêu chí của sinh viên là rẻ nhất nhưng cũng...mất thời gian nhất :)) cùng với nhóm bạn của Zolo cũng đang là sinh viên tại các trường của Việt Nam. Zolo thì bắt đầu từ đấy và không hề biết được rằng mình sẽ bị làm phiền tới cỡ nào :D. Bọn tớ xoay vần Zolo, với vốn tiếng Việt ít ỏi và với nhu cầu thông tin quá lớn, các bạn Việt Nam và Zolo đánh vật với hành trình, thông tin, xe cộ, chi phí. Bọn tớ vào cả phòng kí túc của Zolo để tính toán quãng đường, lịch trình. Zolo loay hoay với việc đặt xe do nhà chỉ có 1 cái và cần phải nhờ hỏi thêm 1 cái nữa, mặt cu cậu cứ lơ ngơ, líu lo đi lại tối tăm luôn. Có chút lo lắng vì thông tin xe cộ của Zolo không chắc chắn và khó kiểm soát, chi phí thì cũng không nhỏ. Trong khi đó thành viên vẫn song song hỏi và dìm giá các hãng tour OTAM và KHONGO. Các bạn KHONGO rất kiêu và lạnh lùng chả thèm trả lời khi các bạn Việt Nam hì hụi mặc cả. Các bạn OTAM hồ hởi phút đầu xong đến lúc anh Bí thư ở ĐSQ gọi điện check thông tin thì không liên lạc được và ko cấp visa do nghi ngờ đấy là công ty lừa đảo. Phút chót sát ngày đi bọn tớ cũng quay lại với phương án ban đầu: thuê xe của Zolo. Nói chung là xủng xoẻng ceng thẻng cập rập đã làm rớt 1 cạ cứng của tớ lại VN do ko kịp làm visa vì sát thời gian 1 chuyến vi vu Srilanca của bạn ấy. Gọi điện thoại khóc ròng luôn:(

Hành trình đầu tiên bắt đầu từ xe khách ở Trần Quang Khải (cạnh khách sạn Hồng Hà) qua cửa khẩu và thẳng tiến đến Nam Ninh. Xe ta thì lù lù chứ xe các bạn thì êm và thoáng, đường mượt nên đồng hồ công tớ mét cứ rung rinh ở đoạn 120km/h. Các bạn ý cho dừng lại đi xè 1 lần rồi líp thẳng đến điểm đỗ và dừng xe vào khoảng hơn 4h chiều.
Đây là khách sạn ở Nam Ninh, danh thiếp của các bạn có hẳn tiếng Việt, phòng khá ổn có thể ở thành 6 người/phòng 3 giường.

Đây là nơi có đồ ăn dễ ăn nhất vì gần biên giới và có hoạt động thông thương với Việt Nam khá nhộn nhịp. Rũy nhiên là nên đến chợ đêm sao khi tắm giặt ngủ nghê và oằn èo lượn phố mua sắm đồ hoa quả và mì tôm. Ở Nam Ninh có nhiều chợ đêm nhưng nếu có thổ dân chỉ chỏ thì sẽ đơn giản hơn. Dù cũng vẫn lăn tăn về chuyện thực phẩm TQ nhưng...chẹp...sao cầm lòng đặng, bằng lòng đặng với những thứ như thế này:

Nói chung cái bọn Tàu nó rất biết cách lôi kéo và lấy tiền đặc biệt của dững đứa tham ăn như tớ, hèm hèm

Vậy nên đành phải sà vào mỗi chỗ ăn 1 ít, gọi là cho biết í mà, gọi là bù trước trận chiến dài ngày ko có tí đồ tanh nào í mà:D. Đến lúc về thì bụng ai cũng đi trước người :)), yên tâm cho việc ngủ và chuẩn bị cho hành trình. Ấy dưng vừa chạm đến cửa khách sạn nhóm Zolo lại rủ "Đi ăn không?", từ chối được chết liền, hia hia. Nhóm các bạn Mông Cổ không ăn được đồ TQ nên chỉ đi tìm McDonald, lại nghe đồn kem của bạn này rất ngon, sao lại ko thử chứ. Đồng hồ điểm 12h đêm có lẻ
Lục tục kéo nhau đi, líu lo hỏi chuyện Zolo về MC, nhờ Zolo dạy vài câu cơ bản nhưng chắc hải sản phủ kín bề mặt bộ nhớ rồi nên cả tối hôm ấy nói xong rồi chả đứa nào nhớ gì cả. Cứ vừa đi vừa ngặt nghẽo cười vì trình bày với Zolo làm cách nào để nói với người bản địa giữ chó khi mình muốn vào chào hỏi chụp ảnh thì Zolo cứ hỏi sao phải giữ, Zolo không hiểu từ "cắn" có nghĩa là gì dù giải thích bằng cả tiếng Anh lẫn...hành động
Quán McDonald to hoành tráng vẫn sáng trưng dù có một vài thực khách ngủ gục. Các bạn MC gọi đồ ăn còn bọn tớ hí hửng với món kem. Chắc sự thèm thuồng chỉ dừng ở âm thanh và hình ảnh chứ vị giác thì tê liệt vì quá no nên ai cũng lặc lè cố gắng để hết cốc kem và ngắm bạn xe đạp hồng đáng yêu này

Phố về đêm vắng lặng và thoáng mát

Tàu Nam Ninh đi Bắc Kinh dịp này không mua được vé. Bọn tớ may mắn nhờ bạn qua dịch vụ mua vé (phải có bản scan hộ chiếu mới có thể mua được), tàu thường, thời gian chạy 28 tiếng, ăn uống tự túc, giá 272 tệ+phí dịch vụ (tớ nhớ không chính xác nhưng hình như 100.000 vnd). Tàu này có vẻ hẹp, ghét nhất là ghế ngồi nhỏ, chả êm ái tẹo nào mà lưng ghế lại còn dựng đứng vuông góc và cố định. Ngồi cái ghế này mà muốn trượt ra ngả người một tí là trượt thẳng xuống sàn luôn. Bọn tớ được dịp thể hiện tài uốn dẻo và lợi thế dành cho những người nhỏ bé, chẹp

Có 1 chút lợi thế là ghế cứ từng cặp quay mặt vào nhau và có cái bàn ăn nhỏ để để đồ và gục được

Có rất nhiều bạn không mua được vé ngồi nên đành mua vé đứng và sắm cho mình một cái ghế tiện lợi gọn nhẹ như thế này để ngồi ở dọc lối đi (giá từ 15-30 tệ)

Bữa ăn thông thường ở trên tàu tại toa ăn. Bọn tớ đã phải đứng chờ mãi mới có bàn và phải ngồi cùng 2 vợ chồng với bà vợ vô cùng xấu tính cáu bẳn, chẹp

Còn đây là suất cơm hoành tráng nhưng ăn cũng chả hấp dẫn cho lắm mà chặt chém những 40 tệ, hic

Một tiểu Tam Mao trên tàu giúp thời gian bớt dài đi rất nhiều

Tàu dừng vào khoảng 2h chiều tại Bắc Kinh, bắt taxi dạo xuyên thẳng ra bến xe để bắt chuyến giường nằm đi ra biên giới Erlian. Việc không biết tiếng Trung luôn là vấn đề khó khăn của bất cứ ai muốn di chuyển chơi bời trên xứ này. Địa chỉ 1 hay 2 nhầm lẫn của ng có card khách sạn hay cũng của chính lái xe là chuyện thường và có thể đẩy những rắc rối nhỏ thành rắc rối lớn nếu như làm trễ giờ xe, làm tăng chi phí chạy vòng quanh và làm tăng gia sự xì trét:shrug:

Có một bài học cho việc thời gian khi bọn tớ hì hục vác đống vali kéo chạy vòng quanh mấy cái hầm đường bộ xuyên lên xuyên xuống chỉ để sang đường ra ga ngay trước mặt. Do không tìm hiểu cẩn thận nên bọn tớ tí nữa thì trễ tàu, cái tội coi thường vì nhìn thấy khoảng cách có chừng 300m đường chim bay nhưng chim đi bộ thì loằng ngoằng thôi rồi. Thêm nữa là ở ga các bạn ấy cũng để đồ lên băng chuyền kiểm tra như sân bay nên các loại va li ba lô nhớ là quấn gọn dây dợ và để cho chính giữa. 1 bạn trong đoàn tớ balo đi qua băng chuyền kín bị mắc lại phải dùng kéo cắt ra mới lấy được làm cả đoàn tá hỏa vì chờ. Các bạn Trung Của thì ăn to nói lớn, người nhễ nhại và cũng túi lớn bé, chen lấn nên cứ hở ra là mất chỗ, vớ vẩn bị đẩy lại là khỏi đi được qua cửa. Toa tàu thì xa cửa, lúc ấy các bạn chạy cứ gọi là hụt hơi. Ấy thế mà chưa xong, lên muộn bị một cái dở nữa là những chỗ để đồ bị chiếm hết, 20 ngày với thời tiết thay đổi như đồ thị hình sin nên đống vali của các thành viên cũng ụ lên mà ko có chỗ chèn là chân sẽ tõe hình chữ V, đi còn đẹp hơn tể tướng lưu gù tập đi chữ Bát đấy.

Ga tàu ở Bắc Kinh, người đông ngùn ngụt, chen vai huých cánh mà phải kéo lê đống va li ba lô đồ đạc lên xuống tầng hầm và đi dài ngoằng như mê cung mới ra được đến cửa ra.

Trong lúc đi taxi cũng kịp tranh thủ ngắm nghía tí. Có cái công trình đài phát thanh hay truyền hình gì đấy mà ku cậu đang theo học kiến trúc hồ hởi phấn khởi giới thiệu là công trình kiến trúc rất nổi tiếng của TQ mà tớ chả cảm nhận thấy cái gì cả, chẹp

Đây là cái bến xe bọn tớ sẽ đón xe khách để đi Erlian.

Nhưng trên thực tế các bạn xe đấy lại chuyển đến 1 bến tạm ở cách đấy 500m, loay hoay 1 hồi cũng may là đoàn có ng biết tiếng Trung nên tìm được. Các bạn Mông Cổ cũng được một phen hoang mang, he he.

Xe của các bạn í thì cũng dư xe nhà mình thôi, giương hơi chật nhưng gối thì quá cao. Đây là xe của các bạn Mông Cổ chuyên chạy tuyến Bắc Kinh - Erlian. Đang mùa lễ hội nên cốp xe chất chật căng đồ các bạn ấy mua ở TQ mang về bán. Ai bảo đi đâu mà tránh được đồ TQ nào, đừng mơ :LL, chẹp. Các bạn Mông Cổ đã quen với những chuyến xe như này nên có sự chuẩn bị rất kỹ là luôn có chăn đem theo để trải và đắp chứ chăn của nhà xe chỉ dùng đắp chân là chính. Tớ đã được nghe quẳn cáo về những cặp chân nuột nà dài miên man của các cô gái Mông Cổ, vì thế, hia hia, tớ phải có tí hình minh họa chứng minh ngay khi...èn en;)

Không kịp ăn chiều (ăn gì vào lúc 4 - 5h chứ, chạy doe cả ra rồi). Đinh ninh là các bạn này chạy đêm thế kiểu gì cũng cho bọn tớ quá giang hàng quán nào đấy lèn bụng. Dưng bọn tớ lại sống trong mơ, hic. Chạy 1 mạch ko ngừng lấy hơi luôn, tốc độ thì không phải tính. Bọn tớ phấp phỏng ngóng trông mỗi lần xe giảm tốc rồi lại tụt hết mọi hi vọng theo cái bụng đang èo uột rên rỉ. Lại bánh mì gối với ít mứt hoặc xúc xích dằn lòng, hứt:(

1h đêm, đang ngon giấc thì khực, xe dừng và tớ chỉ đinh ninh là cho đi tè. Ấm ứ trong cơn ngái ngủ định không xuống nhưng sợ nó lại líp một tour thì giữ làm sao đặng. Mò xuống, sao nguyên một trời sà thật thấp, sáng như đèn câu mực đêm trên biển ấy, nhấp nha nhấp nhánh. Một quán ăn nhỏ thấp thấp dài dài, lao ngay vào việc đầu tiên tìm chỗ để giải và quyết. Sục sạo chả thấy chỗ nào có chức năng liên quan, thấy có cái khung cửa thả rèm vải tối om vén ra định nhìn thì một bạn chó ghẻ lốc chốc ngồi nguyên cục be bé giữa cửa làm tớ thót cả tim :(. Cuối cùng theo chân những hành khách bản địa bọn tớ ngắm sao nung ninh và rung rinh:LL.

Quán triệt tư tưởng gặp gì ăn nấy, sức khỏe trên hết, đạm là chủ yếu bọn tớ cũng lao vào chen chúc đứng cạnh quầy thức ăn và hóng hóng nhìn khách gọi rồi chỉ trỏ hoa tay múa chân, cuối cùng cũng được suất cơm với đùi gà và thật máy mắn, có một ít chất xơ xanh (thứ mà bọn tớ ao ước trong suốt hành trình trên thảo nguyên)

Nói chung là mọi thứ đều được nấu kiểu hơi dừ dừ nhưng với cái bụng yêu chuộng pờ rô tê in mà chỉ có bánh mỳ thì thế này là xôm rồi. 2 đồng chí 1 suất, cứ thế mà gọi và ăn với tốc độ tên lửa. Khi các thứ vẫn nằm ở ngang ngực chưa kịp chạy xóc cho nó trôi xuống thì bọn tớ lại phải lao lên xe nằm im để đi tiếp, chẹp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back