What's new

Một India hoàn toàn khác và Nepal huyền thoại.

Đã bao nhiêu lần học hỏi kinh nghiệm qua " hồi ức chuyến đi" của các bạn trên phượt mà mình chưa đóng góp được gì, nên lần này tự nhủ lòng sẽ viết một bài để các bạn khác sắp đi " India hay Nepal đọc, biết đâu nó lại có ích cho ai đó :)

Sau khi lên kế hoạch, mình đã rủ được 3 bạn nữ, vậy là có 4 đồng chí cho chuyên đi India và Nepal, mặc dù nghe nói về nạn "hấp diêm" nhiều bên Ân nên khi nói 4 đứa con gái đi, ai cũng bảo ...khùng....Nhưng mặc kệ, vẫn đi và cố gắng không đi chơi khuya hay đi cùng người lạ :)

Lịch trình của bọn mình là bay hãng Airasia từ HCM-Kulalumper
Kualalumper - Kolkata
Kolkata- Srinagar (Indiago air)
Srinagar- delhi (Indigo air)
Delhi-Kathmandu (Indigo air)
Kolkata-Kualalumper (Airsia)
Kualalumper- HCM (Airasia)

Tổng cộng 7 chặng bay, chi phí khoảng 600usd
Ăn tiêu từ ngày 10/4-27/4: khoảng 350usd
Visa India : 43usd
Nepal: 25usd
tỷ giá 100usd= khoảng 5400 Rupee India
Tỷ giá 100usd= khoảng 8500 Rp Nepal
Chúng tớ lên đường....

Ngày 10/4 gặp nhau bên Malaysia (vì 2 đồng chí bay từ Phnombenh qua và 2 người từ hcm qua)
đến chiều ngày 10/4 có mặt ở Kolkata...
Đến sân bay đổi tiền tỷ giá thấp hơn ở thành phố nên bọn tớ đổi vài chục usd cầm chừng để bắt taxi về thành phố thôi. Taxi ở đây toàn màu vàng thôi, họ nói thách giá khoảng 700 Rupee, nhưng tớ đã hỏi một bạn trên couchsurfing nên biết giá chỉ khoảng 300 Rupee thôi nên bọn tớ đã tìm được taxi giá 350 Rupee về sudder street ( khu tây ba lô)
phải nói khách san ở đây có vẻ mắc hơn các nơi khác ở India, lúc đó trời tối nên bọn tớ ok bừa một hotel giá 20usd/2 người. Lễ tân khách sạn có vẻ rất hài lòng và tự hào về khách sạn của họ nhưng tớ thấy chất lượng khách sạn chỉ bằng cái ksan 200k ở VN....thôi thì tối nên ok cho nhanh...hum sau bọn tớ đi tìm cái khác...Đắt ma không đẹp nên ko dám đưa ra cho các bạn tham khảo..
ngày 11/4: Hum sao bọn tớ chuyển qua ksan khác có tên là BHAGIRATHI guess house mà các bạn lonely planet recoment. giá là 1000 Rupee (10usd) có 2 giường đơn nhưng bọn tớ ở 4 người luôn vì cũng toàn người nhỏ.
sau khi chuyển ksan, bọn tớ đi tham quan Victoria Memorial hay gì đó...Nơi đây giống bảo tàng của Anh khi họ cai trị Ấn Độ. Taxi từ Sudder street đến đay hết khoảng 70 Rupee, Vé vào cửa hết 150 Rupee.

sau đoc bọn tớ lại bắt taxi về chợ gần khách sạn hết 70 Rupee.. chợ này có tên là new market, ở đay bán mọi thứ giống chợ Bến Thành ấy, Tuy nhiên bọn tớ chẳng mua gì vì chỉ vác có ba lô đi 17 ngày nên không mua sắm gì.

Ngày 12/4: Sáng nhổ neo đi ra sân bay sớm để bay đi Srinagar lúc 8.20am, Taxi hết 300 Rupee...phải đầu giờ chiều mới đến Srinagar vì quá cảnh ở Delhi 1 tiếng...Đi taxi từ sân bay đên houseboat khoảng 15km hết 500 Rupee...Các bạn có đi thì lần sau qua Departure bắt taxi chắc rẻ hơn...khoảng 300 Rupee là được...
đến house boat nhận phòng đã đặt trên mạng giá 500rupee/phòng khá đẹp...sau đó bắt xe Rishsaw đi Botanic Garden, giá hết 200 Rupee cả đi lẫn về và chờ. Ở đây là công viên toàn hoa Tulip, cách chỗ house boat khoảng 5km.
Ngày 13/4: Thuê taxi đi Somarg,gía 1700 Rupee, ở đây cảnh đẹp trên dường đi và có rất nhều núi và cánh đồng hoa mù tạt hay rau cải vàng ấy, xa xa là núi tuyết và suối,...Mình không biết up hình nên hơi tiếc :-(
Ngày 14/4: Thuê taxi hết 1500 Rupee đi Gumarg, ở đây là khu trượt tuyết nổi tiếng ở India, giá cũng mềm, chỉ 300 Rupee để thuê 1 người hướng dân và dụng cụ trượt tuyết cho dù họ nói thách 2000 Rupee...heee..Cáp treo lên là 400 Rupee/2 ways...Nhớ mang áo lạnh vì rất rét.
Ngày 15/4: Bọn tớ nhổ neo khỏi Srinagar để đến Delhi.

Last edited:
Có ai dạy mình cách up hình thẳng từ máy tính lên đây ko? Viết bài ko up hình đc mất hứng quá

Các cụ khuyên "đọc kỹ hướng dẫn, trước khi sử dung". Phượt cũng vậy....!!!:) Bạn nên tìm hiều một chút trước khi viết.... Have fun!

photo.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,432
190,080
Latest member
Cuadep
Back