What's new

[Chia sẻ] Một số thông tin Annapurna Circuit cho Individual Trekker

Chào mọi người,

Mình mới hoàn thành cung trek quanh dãy Annapurna vào khoảng thời gian cuối tháng 4, với bản thân mình thì cung trek này thực sự quá tuyệt vời, đẹp và hùng vĩ ngoài sức tưởng tượng.
Mình đi theo dạng trekker tự do, và sau khi hoàn thành chuyến đi này mình nghĩ trek tự do không quá khó khăn, vì một số lý do:
- Đường đi không có đoạn nào quá nguy hiểm và đều được đánh dấu sơn đỏ dọc hành trình (không lạc được đâu).
- Rất nhiều trekker tự do giống chúng ta, có thể kết bạn để đồng hành cho an toàn.
- Người dân Nepal cực kỳ thân thiện và mến khách, họ sẽ giúp bạn vô điều kiện nếu bạn cần.

Tất nhiên thể trạng mỗi người mỗi khác, và mình không khuyến khích việc đi một mình (vì sẽ tiềm ẩn nhiều rủi ro), chỉ là trong thời gian tìm kiếm thông tin chuẩn bị cho chuyến đi mình thấy diễn đàn chưa có bài nào cung cấp thông tin chi tiết để đi theo dạng này nên mình muốn chia sẻ, nếu bạn nào chung sở thích thì có thể sử dụng.
Dưới đây là một vài thông tin cần biết, một số thủ tục cần thực hiện để chuẩn bị cho chuyến đi này, còn về hành trình cụ thể mình viết sơ lược thôi vì trong diễn đàn có bài viết của các chị langthang06, Sbn đã rất cụ thể rồi, tiện đây xin cảm ơn các chị đã hỗ trợ thông tin cho hành trình của em :D.

1. Về các giấy tờ cần phải xin

- Visa: Nepal cấp visa du lịch cho du khách tại sân bay, khi bạn xuống sân bay quốc tế Tribhuvan và đến nơi làm thủ tục hải quan thì tìm chỗ lấy tờ khai xin cấp visa, điền đầy đủ rồi nộp là ok (Nhớ đứng vào hàng có biển No-visa nhé, nó là hàng ngoài cùng bên trái), họ có 3 thời hạn visa du lịch gồm: 15 ngày (25$); 30 ngày (40$) và 100 ngày (100$). Một điểm bạn cần hết sức lưu ý về vấn đề visa để tránh chi phí phát sinh, Nepal họ tính ngày ta xin cấp visa là ngày thứ nhất, ví dụ ngày 17/04 bạn xin cấp visa thì đến ngày 18/04 được tính là 2 ngày.

- Tims Card & ACAP: Bất kỳ trekker nào khi đến Nepal cũng phải cần 02 loại giấy tờ là Tims Card (Trekker Information Management System) và Area Permit (Loại này bạn đi khu vực nào thì xin permit cho khu vực đó, mình đi Annapurna Circuit thì xin ACAP). Nếu bạn đi theo tour thì chỉ cần gửi ảnh qua họ sẽ lo hết cho bạn, Tims card theo tour sẽ có màu xanh da trời, còn nếu bạn đi một mình thì nhớ mang theo 04 ảnh 4x6 (2 cho TIMs, 2 cho ACAP, yêu cầu là vậy nhưng mình thấy 3x4 cũng ok vì 4x6 họ lại phải cắt đi) TIMs card của trekker tự do sẽ có màu xanh lá cây.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chi phí cho ACAP là 20$ và TIMs là 22$ (Dù trên thẻ ghi 20$ bao gồm thuế - chắc mới tăng giá).
Cả hai loại giấy tờ này đều có thể xin cấp tại National Trust for Nature Conservation Kathmandu địa chỉ như sau:
http://www.ntnc.org.np/contact-us
Address:
Godawari Sadak, 44700
Phone:+977 1-5526571
(Họ làm việc khá muộn, khoảng 9h sáng mở cửa, theo lịch trên website thì không làm việc thứ 7 nhưng hôm mình đến là thứ 7 vẫn thấy họ làm việc :)), không hiểu)

2. Về phương tiện di chuyển

- Sân bay Tribhuvan cách trung tâm Kathmandu khoảng 7-8 km, bạn sẽ mất khoảng 500Rs (~5$) cho việc di chuyển bằng taxi, tốt nhất nên tìm người để share cho rẻ. Còn đi lại trong thành phố bằng taxi thì cứ khoảng 400 - 500 Rs cho 10km tùy vào khả năng trả giá của bạn vì không có đồng hồ :D.

- Bến xe khách Kathmandu cách trung tâm thành phố khoảng 6-7 km, để đi đến Besisahar điểm xuất phát của cung trek bằng xe bus thông thường bạn cần đến bến xe trong buổi sáng, chuyến sớm nhất xuất phát lúc 7h và muộn nhất là 11h với chi phí khoảng 400Rs và mất khoảng 6 - 8 tiếng tùy điều kiện cụ thể.

- Nếu không đi xe bus thông thường bạn có thể bắt tourist bus, nhỏ hơn và nhanh hơn, nhưng mình không đi loại này nên không có thông tin, các bạn tìm hiểu thêm trên các trang nước ngoài nhé.

- Một cung trek Annapurna Circuit trọn vẹn sẽ xuất phát từ Besisahar và kết thúc tại Pokhara, nhưng đoạn đường bắt đầu và kết thúc không đẹp lắm nên có nhiều người sẽ chọn một hành trình ngắn hơn. Như mình chọn xuất phát từ Chamje và kết thúc tại Jomsom. Nếu chọn phương án này bạn sẽ phải bắt xe jeep hoặc local bus đến điểm xuất phát mình chọn, và từ điểm kết thúc về Pokhara. Theo như mình biết từ Besisahar có local bus đến Ngadi, từ Jomsom có local bus về đến Pokhara, còn lại những đoạn khác phải dùng xe jeep. Tại Besisahar bạn có thể dễ dàng bắt xe jeep mỗi buổi sáng, xe cứ đầy người là chạy, chi phí tùy theo điểm đên của bạn gần hay xa, hình như 15 - 20 $ để đến làng Syange là điểm rất nhiều người chọn để xuất phát :D.

3. Các vật dụng & thuốc men cần thiết

Một số đồ dùng & thuốc men mình nghĩ rất cần thiết cho chuyến đi này gồm:
- Quần, áo khoác, giầy cao cổ chống nước, chống tuyết.
- Các vật dụng khác đảm bảo bạn đủ ấm (Quần tất, áo phao, áo giữ nhiệt, miếng dán giữ nhiệt ...).
- Khăn ống đa năng, hoặc khăn rằn ri, kính chống nắng, chống UV vì trên cao không khí loãng nên nắng rất gắt.
- Thuốc tiêu chảy, giảm đau hạ sốt (mình dùng efferagan thấy ổn), cảm cúm
- Mấy bạn tây còn chuẩn bị thuốc cho bệnh độ cao, bản thân mình nghĩ rất cần thiết để đề phòng, còn chuyến đi của mình thì không có.
- Các đồ lặt vặt khác các bạn tự nghĩ nhé (Nhưng nhớ là các bạn chỉ đi một mình nên mang ít đồ thôi, và chừa chỗ cho khoảng 2l nước nữa nhé).

4. Bản đồ và hành trình

Bản đồ mình down ở trang này: http://howadoor.umbra.cz/img/map/Annapurna_1_125000_150_dpi_colour.jpg
Hình như là đồ lậu đấy :)).
Các thông tin về chuyến đi các bạn tham khảo thêm tại: tripadvisor.com
Còn hành trình ở trang này mình thấy chuẩn và đầy đủ: http://wikitravel.org/en/Annapurna_Circuit

Last edited:
Tổng chi phí chuyến đi của mình khoảng 800$ trong đó một nửa cho tiền vé máy bay còn lại cho các khoản chi tại Nepal (Bao gồm ăn ở, đi lại, làm thủ tục, mua sắm một số thứ ... ). Mình nghĩ nếu đi tiết kiệm thì chi phí tại Nepal có thể chỉ 200$ - 300$, mà thực tế có mấy bạn người VN đi kiểu này trước mình chi tiêu tại Nepal hết có 200$ thôi, toàn các bạn nữ đấy :D.

Các bạn nữ thì đúng là siêu tiết kiệm rồi. Nếu không tính mấy khoảng mua sắm thì với tài kỳ kèo của các nàng thì chi phí vẫn rẻ như thường...

Tổng chi phí chuyến đi của mình khoảng 800$ trong đó một nửa cho tiền vé máy bay còn lại cho các khoản chi tại Nepal (Bao gồm ăn ở, đi lại, làm thủ tục, mua sắm một số thứ ... ). Mình nghĩ nếu đi tiết kiệm thì chi phí tại Nepal có thể chỉ 200$ - 300$, mà thực tế có mấy bạn người VN đi kiểu này trước mình chi tiêu tại Nepal hết có 200$ thôi, toàn các bạn nữ đấy :D.

Bạn ơi, bạn trek tất cả bao nhiu ngày. Sao mình thấy giá tour toàn 1000$ cho 10-15 ngày trek k à. Sao bạn đi rẻ vậy

Mình cũng vừa đi cung này dịp tháng 4, 2018.

Update ké chủ thớt ở đây cho bạn bè cùng xem. Mình đi tour, cũng ko mắc hơn nhiêu. Cho bạn tỉ giá tình hình 2018.

Nepal không chỉ có mỗi Everest! Có ít nhất 50 cung đường trek khác nhau cho đủ loại hình, từ 3 ngày đến 30 ngày và thậm chí hơn cho những ai thích đi leo bộ và tận hưởng vẻ đẹp thiên nhiên ban tặng. Hằng năm, nước này dụ được hơn 200k trekkers khắp thế giới về đây chỉ để leo núi. Đơn giản 1 điều, 9 cái đỉnh núi cao nhất thế giới (cao trên 8,000m) nằm hết ở dãy Himalayas này rồi.

Điều cơ bản khi đi Trek ở Nepal, trước tiên bạn phải xem các cung, ở đâu, cảnh nào, và tình hình sức khoẻ của mình mà lựa route phù hợp
Sau khi nhìn 1 hồi thì mình quyết định chọn cung ABC, đơn giản vì rất nhiều bạn khen cung này đẹp, có view nhìn được hết dãy núi vùng Annapurna, và quan trọng nữa là độ cao cũng vừa phải, tiền cũng vừa phải, thời gian đi cũng tương đối (10 ngày ). Mình còn muốn ở chơi thủ đô Kathmandu và thành phố du lịch Pokhara nên total chuyến của mình hết 14 ngày ở Nepal. Còn thêm 2 ngày bay đi bay về nữa là 16 ngày (đủ 2 tuần phép)
Cân nhắc các cung thì mình tính tiếp là thời gian đi khi nào thì đẹp. Thường có 3 dịp ng Việt mình hay đi
  • Tháng 2 ( Tết Ta ) đi mua này thì bao thấy tuyết, và cũng bao lạnh.
  • Tháng 4, ( lễ ) đi mua này thì sẽ bao đông dân Việt Nam, có thể còn tuyết, và có thể còn hoa đỗ quyên và có thể sẽ mưa sml. Nói chung mùa tháng 4 lợi duy nhất là thời tiết dễ chịu, còn lại cảnh đẹp thì ko chắc lắm...
  • Tháng 9,10. Mùa này nghe bảo đẹp nhất năm, trời quang mây tạnh, lá vàng thu bay bay. Mình chưa đi nên chưa biết thế nào, nhưng chắc lần sau quay lại thì sẽ chọn tháng 10.
  • Các tháng còn lại ko mấy ai đi vì nóng và mưa và cảnh xấu.
Đoàn mình chọn đi từ 1/4 đến 16/4. Tránh lễ, và quan trọng là ham còn tuyết. Vậy mà phần thưởng tuyệt nhất là cánh rừng hoa đỗ quyên dày đặc và chim hót lảnh lót cả chuyến đi. Trời mát nhẹ, không nắng gắt, bị dính 3 cơn mưa nhưng cũng không tệ gì. Nói chung là đoàn hài lòng. Thời tiết dễ chịu, sáng 16-20 độ, tối còn 3-5 độ chi đó. lên ABC thì có tuyết rơi nhẹ, nhiệt độ còn khoảng -2 độ. Ở Kathmandu thì nóng, nhưng tối cũng mát mát, mang 1 áo khoác nhẹ là ổn.
Kế là chọn tour, mọi ng có thể tự đi cũng đơn giản. Nhưng mình khuyên book tour vì 2 lý do
  1. Lo ăn ngủ nghỉ, permit và có sẵn hết porter tourguide. Bọn mình chỉ tập trung vào sức khoẻ và cảnh đẹp bên đường, còn lại có anh em Go Nepal và Odea Services lo giùm hết.
  2. Thật sự anh Tour guide Phurkel và bạn Devi của Odea Service rất là tuyệt, các bạn đó chỉ dẫn nhiệt tình, chuẩn bị rất nhiều đồ dùng cần thiết cho tụi mình như khăn tắm, khăn giấy vệ sinh, đế giày leo núi, túi ngủ và quan trọng là book hết các tea house đẹp cho bọn mình. Nghe Phurkel kể, nếu tự đi, đi trễ, ko kịp book phòng thì hoàn toàn có cơ hội ngủ lều dưới thời tiết -2 độ. Anh Phurkel thì rất dễ thương, thích tìm hiểu các loài chim nên tụi mình được học thêm rất nhiều về thiên nhiên ở Nepal. Riêng mình thì thích hỏi về chính trị, và anh trai này cũng đã 42t, cực kì hiểu biết và chia sẻ nhiều thông tin bổ ích cho toàn chuyến đi.
Bọn mình bắt đầu từ Pokhara, đi xe lên Nayapul, trek lên Ulleri, trek lên Ghorepani, ghé Poonhill, quẹo xuống tadapani, đi qua Chhomrong, lên Doban, ghé Himalaya, ngủ ở Deurali, lên MBC và ABC. Sau đó đi xuống 1 lèo vào Bamboo, quay lại Ghangruk, Jinhu rồi về lại Nayapul. Nếu có thể ngủ thêm 1 đêm ở Chomrong hay MBC thì sẽ hay.

Hành lý:
Mình đọc review khắp nơi xem mang cái gì thì ai ai cũng na ná nhau, cơ bản như nón, áo, thuốc, kem chống nắng, mắt kiếng ... thì là phải đem rồi. Nhưng sau khi thăm thú Pokhara và Kathmandu thì mình phát hiện ra 1 sự thật mà ai cũng nói đi nói lại. Là bạn có thể mua bất cứ thứ gì cho đồ trek ở Nepal. Ko thiếu món gì. Nếu được pack lại, chắc mình chỉ xin phép khuyên như sau:
  1. Giày leo núi xịn và tất siêu dy là bắt buộc. Đôi adidas chói lọi của mình đã đi trek hơn 10 cung trong 3 năm qua, nó đã khô keo, tróc đế, nhưng vẫn phục vụ tốt cho chuyến ABC. Sau chặng này, mình đã quất 1 đôi Columbia hịn không kém cho các cung sắp tới.
    ;) Bạn bè mình mua ở VN thì hay mua Solomon. Nhưng túm lại, 1 đôi giày xịn, chống thấm, cổ cao thì càng tốt, là điều phải có.
  2. Balo xịn và 1 túi nước dã ngoại . Vâng, ba lô trợ lực là hết sức cần thiết, mặc dù có porter, nhưng mình cũng cần mang nước, áo lạnh, áo mưa, bánh kẹo dọc đường, nên balo lúc nào cũng khoảng 3,4kg. Túi nước theo mình là cực kì tiện lợi, ko phải tháo balo ra vào để uống nc, cứ mệt là hút 1 ngụm cho mát cổ mà đi tiếp. http://hanhtrangphuot.vn/dung-cu-ca-nhan/tui-nuoc-da-ngoai-2-5l.html
  3. Áo, quần heattech, quick dry và khăn quick dry. Ai nói lạnh thì lạnh nhưng bạn leo 1 hồi thì mồ hôi mẹ mồ hôi con cũng tuôn chảy. Chiều về tea house thì tụi mình giặt áo phơi ngay cho sạch để có thể mặc lại. Mình mua của Decathlon khăn và áo quick dry rất ok. Giá lại rẻ, tiện dụng. Áo, quần heattech thì mua Uniqlo.
  4. 1 bộ đồ mặc ngủ thật thoải mái. Lạnh thì cứ chui vào túi ngủ, siêu ấm.
  5. Áo mưa đi trek (600RS), Gậy leo núi cũ (500RS) và bó đầu gối (300 RS) đi cung ABC là cần thiết, giúp cho tụi mình rất nhiều trong các chặng mò mẫm lên núi (mùa mưa) .. đều có thể mua ở Kathmandu với giá rẻ bất ngờ.
  6. Bình nước nóng, nón rộng vành, khăn buff choàng cỗ, kính mát, kem chống nng, kem dưỡng da và kem dưỡng môi là điều cơ bản tiếp theo. Túm lại là lựa đồ càng nhẹ càng tốt. (hoàn toàn có thể mua ở Kathmandu)
  7. Hãy mang 1 chai nc mắm hoặc 1 chai nước tương và chà bông nếu thèm đồ ăn VN. Còn đoàn mình thấy ăn đồ Nepal ngon lành nên cũng ok. Ko quá khó khăn. Tất cả các món snack, đồ ăn vặt, hạt ngũ cốc, mì gói... đều có thể mua ở Kathmandu
  8. Thuốc cảm, thuốc sốt, thuốc ho, thuốc khó tiêu, thuốc nhức đầu, thuốc chống độ cao. Mỗi thứ 1 ít nhưng sẽ có dùng đến. (Nên mua ở VN)
  9. Salonpas, kem thoa đỡ nhức chân, các loại kem.. đều có thể mua ở Kathmandu
  10. Còn các đồ vệ sinh cá nhân, quần lót giấy, găng tay, áo lạnh Goretex, áo quick dry, quần tháo ống chân, vớ, nón, kính.... đều có thể mua ở Kathmandu. Ko sợ thiếu gì.
    ;)
  11. Máy ảnh, pin sạc điện thoại, thẻ nhớ, pin dự phòng. Lên cao, càng lạnh càng hết pin nhanh. Cuc pin dự phòng 10k cũng khá tiện, giúp sạc được 3 ngày liền. Nhưng thiệt ra mình rất ít dùng dt trong cả chuyến đi. Chỉ để soi đèn khi tea house cúp điện thôi.
  12. Sách để đọc đỡ bùn.
  13. Đừng mang theo loa, tea house bé tí, bật loa rất là ồn ào người xung quanh. Ngay cả đi trek cũng rất ghét mấy đoàn trung của bật nhạc tào um sùm inh ỏi, ko nghe tiếng rừng tiếng gió tiếng núi chi cả.
Chi phí: Tỉ giá Nepal khá dễ nhớ. Đổi ở Kathmandu là 102.60 RS = 1 USD. bọn mình cứ tính tròn 100 RS = 1 USD cho dễ. Tổng cả chuyến bọn mình tốn khoảng: 31,900,000 VND = 1,400 USD cho 16 ngày bao gồm tất cả mọi thứ còn dư chút đỉnh và mua tí quà bánh.
  • 8tr: Vé máy bay Air Asia khứ hồi, transit ở Kuala Lumpur
  • 1tr2: Phòng ks tại sân bay Premium Plaza để ngủ 2 đêm ở sb. Phòng rất tiện, sạch, thơm, có đồ ăn nhẹ đỡ đói 2 bữa và quan trọng là ngủ đủ giấc để bay cho khoẻ.
  • 1tr1: Bảo hiểm du lịch AIG 16 ngày
  • 300k: ăn uống nhậu nhẹt hèn hò gặp gỡ nhau trước khi đi
  • 15tr: tiền ABC poonhil tour qua bạn Hà GoNepal. Tiền tour (permit, tea house, ăn uống ngày 3 bữa, porter, tourguide fee) này đã bao gồm luôn 2 đêm extra của bọn mình đặt thêm ở Pok và Kathmandu. Bình thường giá khoảng 13 triệu thôi, mà bọn mình ham chơi, thích thư thả ở thêm 2 ngày nên nhờ GoNepal book giùm luôn ks 3 sao, tiện lợi, ở thoải mái, view đẹp.
  • 600k: Tiền phí Visa làm tại sân bay trong vòng 5 nốt nhạc. ko cần chuẩn bị hình thẻ gì rườm rà, tới nơi chụp hình qua máy, scan passport và điền 1 số thông tin nơi ở là xong
  • 1tr2: tiền bọn mình, mỗi đứa tips cho các anh tourguide và 2 anh porters siêu siêu đáng iu của Odea Services. 3 anh đã giúp bọn mình rất nhiều từ những bữa ăn (nhất là bữa gà luộc ngon sầu thần sau 3 ngày leo bộ ăn chay), hành lý khuân vác và lúc nào cũng nói chuyện vui. Đi thì rất từ tốn chậm rãi đợi bọn mình đi cùng và ngày cuối còn giúp đỡ 1 bạn trong đoàn di chuyển xuống vì chân hơi đau. Nói chung là điểm 10.
  • 1tr5: tiền này phát sinh trong suốt 10 ngày trek. Tuỳ nhu cầu ăn uống của mọi người mà gọi thêm các bữa nhẹ, và quan trọng là mỗi ngày phải mua 1 lit nước uống dọc đường, các loại trà, sữa, cafe, chocolate nóng đễ dữ ấm. Mỗi 1 ly trung bình khoảng 150 RS (1,5 USD) Wifi giao động 200-300 RS Nước nóng đễ tắm 150 - 200 RS Mỗi ngày 1,5l nước lọc đem theo là 150 RS Bia các loại, trung bình khoảng 500 RS/lon. (mua ở siêu thị có 180 RS thôi) Ăn uống troung tour khá đầy đủ, đồ ăn cũng nhiều, nên bọn mình chỉ có snack, kẹo chocolate dọc đường, và vài món khô mặn ăn cho đỡ ngán, nói chung là cứ có nước là được. Đoàn mình đi về ko ai giảm kg nào
    :))
  • 2tr: Tiền tham quan đi thăm thú các nơi ở Kathmandu gồm có: Monkey temple (400 RS), Boudhanath Stupa (Bodhnath Stupa) (400RS) , Durba Square (1,000 RS), và Pashupatinath (1,000 RS) cùng với các bữa ăn Moutain Steak, Momo gà sang trọng và những chai bia Everest, Gokha, Nepal ice thơm ngon ừng ực. Chưa kể còn mua linh tinh nào bánh kẹo linh tinh cho chuyến đi.
  • 1tr: Tiền linh tinh phát sinh tuỳ nhu cầu tiêu xài ăn uống mua sách, quà lưu niệm của từng người. Theo mình thì ở Kathmandu và Pokhara có rất nhiều thứ để mua cho bản thân dùng cũng như là mua quà hay đồ đi trek. Đúng là thủ phủ của dân trekkers nên bạn có thể mua mọi thứ ở đây với giá rất ổn ( nên năng trả giá, trả 1/4 giá là ok ).

Riêng mình thì rất thích các mặt hàng của hãng Himalayas, nhất là lotion và lip balm siêu rẻ mà dùng rất tốt. Mình còn mưa them cold balm xài vì bị nghẹt mũi. Mùi thơm dễ chịu.
Một số lưu ý:
  • Đồ Nepal ăn ngon, ăn chay cũng ngon, chỉ hơi ngán là có nhiêu đó món làm đi làm lại, nhưng với mình thấy chả sao. Nhớ đem kẹo, đồ ăn nhẹ dọc đường vì có nhiều đoạn leo đói meo
  • ABC là cung không quá khó, hơi mỏi đầu gối và ngày thứ 5 là hơi phê phê. Tuy nhiên, tối ngủ thoa kem counter pain , salonpas là hôm sau lại có máu để đi tiếp. Đoàn mình toàn gái, lại dân vp, có tập thể dục in ít nhưng đi ABC thoải mái lắm. Mà cung này toàn các chú u70 với các bé u15 chạy nhảy như đúng rồi.
  • Namaste là lời chào dễ thương nhất cho cả dọc đường.
  • Sốc độ cao thì thật sự ko có, hơi tê tay tê chân tí, có 1 chút nhức đầu, có thể quất pandol. Còn lại cứ từ từ, hít thở sâu và ..cặm cụi leo
  • Mình ko tắm 3 ngày trong tổng số 10 ngày trek. Lau sạch sẽ, ngủ.
  • Đi mấy cung trek này thật sự là nên đi nhóm nhỏ, thân thiện. Đi đông dễ quạu lắm nha. Mà cũng tuỳ người.
  • Nếu đến Nepal, hãy hỏi vệ tộc Sherpa, về những người leo núi, về Tibet, về India, .. về chính phủ và các quyền con người. Có nhiều điều cho bạn khám phá lắm, ko chỉ có cảnh đẹp hay dân phượt phô trương sức mạnh. Cả 1 nền văn hoá và mâu thuẫn chính trị đáng được quan tâm.
  • Sách cầm theo “Into Thin Air", “Thiên táng", “Democracy in Nepal”, “Lưới trời ai dệt", “I see the sun in Nepal"
Kết thúc chuyến đi, điều đáng nhớ nhất, ngoài những chặng đường thở hổn hển, mưa sml, cảnh nuí tuyết thật sự rất hùng vĩ thì với mình, chắc là những ngày lang thang, dậy sớm, pack đồ, leo núi, xuống đồi và thật sự hiểu thêm về văn hoá, chính trị của một đất nước còn đang rất bấp bên. Bạn hoàn toàn có thể đến Nepal để trekking, để thử sức khoẻ, để “chinh phục". Còn mình thì đến để chiêm ngưỡng thiên nhiên và học thêm được rất nhiều điều mới mẻ. Và cũng bắt đầu mê hình thức du lịch trekking này rồi, đẹp và đã lắm.
Đang tính dịp quay lại Nepal mùa thu, có thể mình sẽ đi cung Langtang (10 ngày ) hay Upper Dolpo, Upper Mustang tầm 20 ngày. Cung này thiên về văn hoá Tibet nhiều. Anh em nào muốn đi cùng xin để lại tin nhắn. ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,475
190,100
Latest member
tohue6789
Back