What's new

Một thoáng miền Tây

Đi cũng vài miền, nhưng chưa bao giờ ngồi viết hồi ức vì lười, và vì sau mỗi chuyến đi, cảm xúc trên bước đường phiêu du cũng đã qua, chỉ còn lại những cuộc chiến cơm, áo, gạo, tiền thường nhật...
Ngày rãnh rỗi, chia sẻ với mọi người về 1 thoáng miền Tây, góp thêm tí động lực cho các bạn đang có ý định du ngoạn miền Tây sông nước trong mùa hè này nhé.

Mình sinh ra và lớn lên ở miền Tây Nam Bộ, gia đình dòng họ Nội, Ngoại cũng là dân miền Tây chính gốc vậy mà hồi nào giờ chẳng biết miền Tây có gì. Chỉ biết quê hương mình - Ba Tri, Bến Tre có mộ nhà thơ yêu nước Nguyễn Đình Chiểu, vậy thôi! Nghe mọi người hay nhắc về miền Tây với những ca từ thật đơn giản, người người đi rồi muốn quay lại chỉ vì nhớ những căn nhà lá trống trước hụt sau của vùng sông nước, nhớ những rặng dừa xanh rì rào vỗ gió, nhớ nền trời xanh thẳm và những làn mây trắng xốp, nhớ ánh nắng râm ran cháy bỏng trên những cánh đồng, nhớ những chiếc ghe nhỏ trôi lững lờ bên dòng sông đậm màu phù sa cùng với mùi bùn ngai ngái xộc lên mũi...

Rồi cũng quyết định lượn vài vòng ở miền Tây sông nước vào các dịp nghỉ lễ. Đi để biết quê hương miền Tây của mình có cái gì.

Đó là những chuyến đi vội vã, gói ghém trong những kỳ nghỉ lễ ngắn ngủi, có lúc số lượng thành viên ko quá 3 người, có lúc chỉ mỗi mình ênh Beheou lang thang cùng với con ngựa sắt Mio xì tin.

Mở đầu cung đường miền Tây là mảnh đất có lắm chùa Khmer - Trà Vinh. Đó là chuyến đi mình ênh, ko hề có dự tính trước, chỉ là bất chợt nhìn thấy bảng chỉ đường trên đường về wê thăm nhà, rồi nảy sinh ý định phượt 1 chuyến đầu năm, để cả năm được lang thang tự do. Lần đầu đi đến 1 nơi xa lạ, ko có 1 mối quan hệ nào ở đó, ko hề tìm hiểu thông tin trước, chỉ kịp google search sơ bộ đường đi và 1 vài địa danh cần đến, mà ko kịp search địa chỉ của từng địa danh. Vẫn thấy đầy tự tin vì phượt ở miền Tây, quê hương mình, cung đường miền Tây thì nhẹ nhàng, bằng phẳng, ko đèo dốc, ko hiểm nguy như các vùng nhiều đồi núi, lại được đi cùng với con ngựa sắt nhỏ bé, thân quen mà mình vẫn hay dùng hàng ngày. Chuyến đi diễn ra rất suôn sẻ, ko gặp bất cứ trở ngại nào. Và mọi việc sẽ ko đến nỗi nếu mình ko quá tham ăn, mê lang thang mà về muộn. Theo kế hoạch thì sẽ rời khỏi Trà Vinh lúc 14h để về lại Bến Tre đi tiếp về HCM. Nhưng ko ngờ các địa danh cách nhau khá xa, mình cứ bình thản chạy xe và ngắm nghía cảnh vật mà wên ko nhìn thời gian. Tới lúc nhớ đến giờ về thì đã hơn 17h. Chạy wa Trà Vinh đc 1 đoạn, nhớ lại còn món dừa sáp vẫn chưa đc thưởng thức nên quyết định quay lại và măm măm. Hic, cái tật tham ăn ko bỏ.

18h hoàng hôn buông xuống, trời sụp tối rất nhanh, làm mình ko nhìn được phương hướng quay về. Hic, lúc đi quên bẵng chuyện xem đường về, cũng wên mất cái màn định vị GPS trên điện thoại, cứ cuống lên, xe thì mang biển số từ nơi khác và cũng vì là con gái đi 1 mình giữa đêm tối nên cũng ngại hỏi thăm đường, thấy đc cái xe tải nhỏ mang biển số 53, thế là mừng húm, chạy theo nó. Hic, sai lầm là đây, cái thằng xe tải này nó ko về HCM, mà là về Vĩnh Long, Thạnh Phú gì ấy. Cũng may là mình phát hiện ra mình đi lạc đường nên dừng lại hỏi thăm người dân. Con đường cần rẽ để vào bến lại Phà Cổ Chiên về lại Bến Tre đã cách quá xa nên người dân chỉ mình đi con đường tắt ra bến phà cho gần. Thế mới biết, thà đi xa hơn 1 tí còn đỡ hơn là mò mẫm trong con đường lạ hoắc, tối tăm, ko có lấy 1 ánh đèn, dài hơn 14km, con đường nhỏ xíu, gập gềnh đầy hố lồi lõm trải dài dọc theo bờ sông. Thi thoảng có 1 vài chiếc xe máy chạy wa, toàn đàn ông, con trai, muốn kiếm 1 người phụ nữ để hỏi thăm đường cũng ko có. Lâu lâu mới thấy đc căn nhà nằm sâu trong bóng tối. Cắm đầu chạy thật nhanh, mong sao wa hết con đường tối tăm càng nhanh càng tốt, lúc ấy chỉ lo lắng nhỡ wa hết con đường bờ sông mà mình ko tìm đc nơi mình cần đến thì ko biết phải làm thế nào? Có đoạn bị sụp hố, nếu mình ko cầm chặt tay lái thì người và xe bay xuống sông mất, rồi thì hì hục lôi cái xe ra khỏi hố, lại phát hiện mất cái mắt kính, lại tiếc của nên mò mẫm trong đám cỏ tìm... Lúc đó tự dưng thèm có 1 người bạn đồng hành, ít ra có 2 người thì sẽ đỡ hơn, nếu xe có bị xì lốp thì còn có người cùng đẩy xe với mình...

19h15' đến đc Phà Cổ Chiên, người và xe vẫn còn nguyên vẹn, ko sứt mẻ miếng da thịt nào. Thầm cảm ơn trời phật!

19h30' wa đc bờ phà phía Bến Tre, nghĩ tới quãng đường dài hơn 120km nữa mà ngao ngán, chỉ biết cắm đầu chạy vùn vụt, mong sao nhanh nhanh về đến HCM, mong sao con ngựa sắt đừng dở chứng giữa đường...

22h10' về đc tới nhà, 2 cánh tay mỏi nhừ, người đầy bụi bặm.

Chợt nghĩ, sẽ ko có 1 lần nào liều lĩnh như thế nữa. (Kỷ niệm ngày 03.01.2011)

Vài hình ảnh ở Trà Vinh (mấy hình này hôm trước beheou có post bên mục hỏi đường đi Trà Vinh cho các bạn bên đó tham khảo rồi, giờ post lại)

Phà cổ chiên

Ao Bà Om - hay còn được gọi là Ao Vuông - cái ao có hình vuông

Khu vực quanh bờ ao có rất nhiều cây cổ thụ, mà rễ cây trồi lên mặt đất có hình thù kỳ dị. Đêm mà mò dzô đây chắc sợ ma lắm á :))

Cách Ao Bà Om ko xa là chùa Âng, 1 trong những ngôi Khmer chùa cổ nổi tiếng ở Trà Vinh.

Kiến trúc chùa mang đậm chất Angkor

Kiến trúc mới cũ đan xen lẫn nhau, trông khá đẹp mắt. Hehe beheo tự sướng nà, chùa vắng nên tha hồ :))

Đối diện chùa Âng là bảo tàng Khmer. Beheo đến lúc giữa trưa, bảo tàng đóng cửa nghỉ trưa nên ko tham quan đc gì cả. Tiếc lắm, muốn xem sách làm từ lá Buông mà ko xem đc. Vòm của Bảo Tàng

Rẽ ra quốc lộc đi 1 đoạn ngắn thì gặp chùa Watsamronger

Bức tường dẫn vào chùa dát vàng nhìn sang trọng cực. Cho anh bạn ngựa sắt xì tìn tự sướng phát nào.

Chim thần

Tượng phật nằm phía sau chùa

Sau đó đi tiếp vào trung tâm Trà Vinh. Chợ Trà Vinh.

Bún nước lèo Trà Vinh. Phần này và 1 ly nước mía nữa mà có 22k. Rẻ mà ngon.

Chùa Phước Minh Cung, 1 ngôi chùa Hoa cổ, nằm gần chợ, Chùa Thờ ông Quan Công

Thẳng tiến theo con đường Điện Biên Phủ là đến chùa Hang - một ngôi chùa nổi tiếng ở Trà Vinh. Dọc đường đi beheo gặp vô số chùa Khmer, chùa nào cũng đẹp cổ kính. Beheo chỉ ghé tham quan vài ngôi chùa nằm thuận đường đi thôi.

Chùa Điệp Thạch

Đi tiếp tí nữa thì gặp cái chùa tên là lạ - Sóc Nách

Cấm Đội Nón khi vào chùa nhé

Chùa Siêm cũ

Chùa Hang.

Cổng vào y chang cái hang

Trong khuôn viên chùa có cây sala rất to, hoa rơi hồng cả sân, trông rất đẹp mắt.

Chùa Scotla (ko biết beheo ghi đúng ko nữa, theo fiên âm của người dân mà beheo hỏi thăm)

Chùa Gongray (ko biết beheo ghi đúng ko nữa, theo fiên âm của người dân mà beheo hỏi thăm)

Chùa cò - chùa Nodol. Chùa ở Trà Cú - cách trung tâm Trà Vinh khoảng 40km.

Con đường dẫn vào chùa rợp mát bóng cây

Beheo đến tầm 4h chiều, chưa thấy cò về, chỉ thấy phân cò rơi trắng xóa :))

Bún thịt ở dọc đường. Có 7k/ 1 tô hà. Quá rẻ mà ngon lắm nhé. Nước mía 2k/ 1 ly thôi.

Con đường từ Trà Cú về Trà Vinh khá yên bình. Vịt đi giăng giăng khắp lối.

Trước khi rời khỏi Trà Vinh beheo ghé thăm thêm 1 ngôi chùa khá nổi tiếng nữa, nằm ngay trong trung tâm Trà Vinh

Hoàng hôn trên đồng lúa ở Trà Vinh. Chưa biết sợ là gì. Chụp xong cái ảnh này thì bắt đầu ù chạy té khói. Đoạn mò mẫm trong bóng tối, tinh thần bấn loạn ko còn tâm trí nào mà chụp ảnh phóng sự nữa.

May là ko ham hố chạy đến Ba Động, ko thì phải nghỉ làm 1 ngày rồi!

Sau chuyến đi Trà Vinh vào dịp nghỉ tết Tây thì mòn mỏi chờ đến dịp nghỉ tết Nguyên Đán.

Kỳ nghỉ tết Nguyên Đán cũng đã đến.

12h trưa ngày 26 tết, beheou tranh thủ làm vài tỉnh miền Tây trước khi về wê ăn tết. Chuyến đi 5 ngày, 4 đêm cùng với 2 người bạn đồng hành Viet Chemical và loaneu đầy thú vị. Lúc đầu Beheou dự định đi mình ênh, nhưng may sao wen đc 2 người bạn cùng chí hướng phượt miền Tây trước tết nên gia nhập đi luôn. Tuy chưa wen biết bao lâu nhưng ai cũng nhiệt tình, dễ mến và rất hiền. Bạn phượt là vậy, luôn sẵn sàng chia sẻ, giúp đỡ nhau khi cần mà ko hề toan tính.

12h trưa 29.01.2011 - đúng Ngọ, xuất phát từ Q5, HCM.

Chặng đầu tiên dừng chân ở Rạch Gầm Xoài Mút ở Tiền Giang, sau đó vòng qua đi chợ nổi Cái Bè. Rồi từ Cái Bè tiến về Tân Hiệp (Kiên Giang), đi wa Sa Đéc, Lai Vung về Tân Hiệp (Kiên Giang) và ngủ đêm ở nhà chú của Viet Chemical , 1 gia đình miền Tây hiền lành và nồng hậu.Ngày đầu tiên phải hơi vất vả mới có thể đi đúng như dự kiến là nghỉ đêm tại Tân Hiệp, nhà chú của Viet Chemical.

Cầu Rạch Miễu ngày trời xanh, mây trắng xốp nên vừa chạy xe vừa ngắm cảnh vật rất là thích, ko thấy sợ cái nắng của phương Nam tí nào cả.

Khu di tích chiến thắng Rạch Gầm Xoài Mút thuộc ấp Đông, xã Kim Sơn, huyện Châu Thành, Tiền Giang.

"Rạch Gầm-Xoài Mút là tên gọi một đoạn sông Tiền thời thế kỷ 18. Sông đi qua thành phố Mỹ Tho và huyện Châu Thành, tỉnh Tiền Giang. Ở đoạn sông này, ngày 20 tháng 1 năm 1785, quân Tây Sơn mà do Long Nhương Tướng quân Nguyễn Huệ chỉ huy đã đánh bại 2 vạn quân thủy bộ của Xiêm La qua can thiệp giúp Nguyễn Phúc Ánh, đồng thời đốt rụi 200 tháp thuyền to, chỉ còn sống sót được mấy nghìn quân trốn chạy về nước." (Theo vi.wikipedia.org)

Beheou nhí nhố bên tượng đài anh hùng dân tộc Nguyễn Huệ nằm ngay trung tâm của di tích. Tượng làm bằng đồng màu nặng 20 tấn, cao hơn 08m, được đặt trên bệ cao mô phỏng hình chiến thuyền do nhà điêu khắc Nguyễn Hải thực hiện.

Dòng sông Tiền hiền hòa. Bọn mình đến lúc gần tết nên tha hồ trải mắt với những chiếc thuyền hoa nhẹ nhàng trôi trên sông.

Nhà cổ Nam Bộ trong khuôn viên khu di tích. Nhà được xây dựng 3 gian, 2 chái, 48 cột gỗ căm xe, mái lợp ngói âm dương với diện tích 225m2.

Chờ đò.
Rời khu di tích, đi thêm 1 đoạn nữa, wa thêm cái đò nữa là đến địa phận Cái Bè. Lần đầu tiên chạy xe lên cái đò nên hơi sợ, sợ rồ ga mạnh wá bay tỏm xuống sông là có fim coi luôn.

Lần đầu đc ngồi thuyền lượn lờ trên sông nên beheou rất là thích.

Trời nắng, mây xanh nên dòng sông cũng xanh như biển. Thích lắm, sông này sạch cực, ko có bóng dáng của rác.

Nhà thờ Cái Bè

Đi chợ nổi, nhìn những "thương hồ" mua bán tấp nập, cảm giác ko sao tả được.

Đó là những phận người 1 đời phiêu dạt, lênh đênh sông nước...

Vào tham quan làng nghề ngày cận tết nên người ta nghỉ tết gần hết rồi, còn mỗi chỗ nuôi ong lấy mật. Hehe thử cầm cho biết :))

Vào làng nghề uống trà tắc mật ong, phấn hoa, nhâm nhi mứt dừa ngon tuyệt.

Phía sau chỗ chỗ nuôi ong có mấy cây mận, trái wá chừng luôn.

Uống trà, mua mật ong, ngắm mận... đã đời oỳ, lái tàu về thoai =))

Lê la ở chợ nổi xong chạy wa cầu Mỹ Thuận là tối thui. Viet Chemical và loaneu trên cầu Mỹ Thuận.

Chợ Lai Vung. Đến đây thì máy sắp hết pin nên hình cũng nhòe nhoẹt.

Hủ tiếu 10k/ 1 tô to, vừa rẻ vừa ngon

Qua Phà Vàm Cống để về Kiên Giang.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back