What's new

[Chia sẻ] Một tí khái niệm về Oslo và Stockholm

nq19832005

Phượt thủ
Oslo : Cách rẻ nhất và tiện nhất để đi từ sân bay về trung tâm thành phố là nhảy tàu hỏa, ra khỏi cửa arrival sẽ thấy ngay biển chỉ dẫn đến chỗ tàu hỏa, mua vé hết 86NOK (nhân với 3300đ thì ra tiền Việt).
Hút khách: Trục phố trung tâm với nhà quốc hội (đi theo đoàn có thể được dẫn vào thăm quan miễn phí, ko cho cá nhân vào), nhà hát quốc gia, cung điện nhà vua và các hoạt động cùng quán xá. Công viện tượng khỏa thân rất đẹp, Cảng Ốt với pháo đài và khu mua sắm. Ngoài ra còn có vô số bảo tàng, đáng chú ý là quần thể bảo tàng văn hóa, thuyền Viking, Kontiki và Fram, phòng tranh quốc gia rất đẹp lại miễn phí…
Hệ thống xe bus, tàu điện và tàu điện ngầm rất là tiện, tự giác mua vé tại máy tự động và dập khi lên xe, cá nhân tớ trốn vé dăm lần và chưa thấy lần nào có người soát vé cả. Vé 30NOK dùng được 1h. Tại các stop có đồng hồ đếm ngược xe sắp đến.
Ăn hàng 1 bữa cơ bản hết 200NOK. đắt lòi
Highlight: Cuối tuần có thể thấy cảnh 2 chiếc limousine dài ngoẵng nối đuôi nhau, các em chân dài thò đầu qua cửa sổ hò hét, tay cầm những ly rượu chúc mừng bản thân và người đi đường. Người ta bảo Nauy là nơi tốt nhất để sống cũng đúng !
--------------
Stockholm: Xe bus ra sân bay chính chạy 10 phút 1 chuyến. Xuất phát từ Bus centre cạnh ga trung tâm và dừng đón khách tại tất cả các điểm bus trên đường đi.
Hệ thống bus, tàu điện ngầm phải mua vé trước. Tuyến tiếc có vẻ cũng ko tiện lắm.Vé mua tại máy tự động (ít) hoặc tại các quầy 7Eleven. giá 30SEK.
Ăn hàng một bữa hết độ 130SEK (1 SEK = 2700đ). Rẻ hơn Ốt
Hút khách: Bảo tàng Vasa (tàu đắm kiểu Titanic) 110SEK, cung điện hoàng gia, khu phố cổ Gamla Stan, tour đi thuyền vòng quanh ngắm cảnh (350SEK, thuyết minh 7 ngôn ngữ), tòa nhà thị chính…
Highlight: Cá nhân ko thấy có gì quá đặc sắc.
----------
Chung : Rất an toàn (ít ra là cảm giác thế), ít tệ nạn hơn hẳn các nơi khác ở EU.
Dân tình ai cũng biết tiếng Anh và thân thiện.
Đắt lòi, đặc biệt là Oslo.
Mùa hè đẹp, mùa đông tuyết rơi đẹp tuyệt.

Last edited:
Bắc Âu mà bác. An ninh, giàu có, phúc lợi xã hội, tiếng Anh,... nói hoài không hết. Thanh nhiên Bắc Âu này đòi trở thành các nước cộng sản đó, tức là làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu. Phúc lợi xã hội lớn nên bây giờ xã hội của họ cũng gần cộng sản rồi. Bác cho ảnh của Oslo với Stockhom đi.

...cá nhân tớ trốn vé dăm lần và chưa thấy lần nào có người soát vé cả

Dạo này hay gặp soát vé, nhớ đến câu này của bạn nq19832005

Tớ cũng đã từng đi không vé vài lần ngày xưa, ở Ý :) nhưng theo tớ thì ko nên trốn vé. Ngồi xe cứ nơm nớp lo họ tóm mình, nhìn ai lên xe cũng lo đó là người soát vé mặc thường phục, rồi nghĩ cách giải thích xin xỏ, nói chung tự nhiên rút ngắn tuổi thọ của mình :D

Chỗ tớ, mãi hơn 1 năm đi lại bằng metro và buýt cuối cùng tớ mới gặp người kiểm tra vé . Sáng nay chứng kiến ngay trước mặt 1 cậu thanh niên địa phương lên xe cửa sau, đứng ngay vào khu riêng dành cho người có xe đẩy. Khi xe còn chưa chạy, liếc nhìn 1 người đàn ông ngồi cạnh tớ rồi như nhận ra đó là người soát vé mặc thường phục, cậu ta xoay người định đi lên chỗ người lái xe để mua vé nhưng rồi thôi vì biết đã quá muộn, cậu ý mỉm cười

Người đàn ông ngồi canh tớ đứng lên đi đến cậu kia kéo khóa áo để lộ ra cái thẻ "Kiểm soát". "Tôi ko có vé", cậu kia mở ví lấy ra thẻ Visa

Hik, người địa phương họ vậy, bị tóm thì bình thản chìa thẻ tín dụng ra vậy thôi, ko giải thích xin xỏ gì

Kết luận: giá phạt ko vé ở Bắc Âu cao gấp đôi các nước khác ở Nam Âu (ko rõ UK) nên tốt nhất là mua vé cho nó đường hoàng :)

Last edited:
Hồi ở Copenhagen, có lần tớ đi xe buýt, xe dừng ở 1 điểm đỗ, bỗng thấy bác tài nói qua loa: Đề nghị người vừa vào bằng cửa sau xuống xe, ko thì xe sẽ ko chạy nữa. Nói đến lần thứ 2 thì cậu thanh niên ngồi ghế phía sau xuống xe đi mất. Hóa ra cậu này định tranh thủ lên bằng cửa sau để ko phải trình/mua vé, nhưng bị bác tài phát hiện qua gương.

Bắc Âu đúng là đời sống tốt hơn, con người cũng nghiêm túc thật thà hơn. Mỗi tội người Thụy Điển thì lạnh lùng người Finland thì hơi nhút nhát. Norway thì tớ chưa đi. Nhưng nếu bạn so sánh Nam Âu với Bắc Âu thì quả là 1 trời 1 vực...

À mà ở các thành phố như Stockholm hay Oslo mỗi thành phố có đến mấy cái sân bay lận. các bạn lưu ý khi lên kế hoạch :D

MDM

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back