What's new

Một vòng Tây Bắc mùa lúa chín - Chinh phục Tứ Đại đỉnh đèo. Tối thứ 7 ngày 29/9- 7/10

Một vòng Tây Bắc mùa lúa chín - Chinh phục Tứ Đại đỉnh đèo. Tối thứ 7 ngày 29/9- 7/10

MỘT VÒNG TÂY BẮC MÙA LÚA CHÍN – CHINH PHỤC TỨ ĐẠI ĐỈNH ĐÈO
……………………………………………​

Tổng thời gian dự kiến: 7 ngày-8 đêm (có thể phát sinh thêm 1 ngày tùy độ xõa. Đã chọn đầu cuối là 3 ngày nghỉ cuối tuần)
Thời gian khởi hành: Tối thứ Bảy ngày 29 - 9 - 2012.
Tổng chiều dài dự kiến: 1700 km. Nếu di chuyển đầu, cuối bằng ô tô sẽ còn khoảng 1100km di chuyển bằng xe máy,
Phương tiện di chuyển: Ô tô tuyến và xe máy.

Lịch trình cụ thể:

Đêm thứ Bảy 29/9: 19h tập trung tại bến xe Mỹ đình đi xe tuyến lên Sơn la. Ngủ đêm trên ô tô.

Ngày 1 Chủ nhật 30/9: 7h khởi hành tại Sơn la đi Thuận châu (32 km) – Vượt đèo Pha đin qua Tuần Giáo (46 km). – Than uyên (105 km) – Mù cang chải (40km). Ăn trưa tùy điều kiện thực tế. Đón Trung thu và nghỉ đêm tại Mù cang chải.

Ngày 2 thứ Hai 1/10: 7h khởi hành tại Mù cang chải – Chế cu nha – La pán tẩn – Dế su phình – Vượt đèo Khau phạ - Tú lệ (70 km) Ăn trưa tại Tú lệ. Chiều chạy lại Mù cang chải (40 km) – Than uyên (40km). Ăn tối và nghỉ đêm tại Than uyên. Cung này có lợi thế về ánh nắng sáng và chiều, hy vọng mọi người có được những tấm hình đẹp!

Ngày 3 thứ Ba 2/10: 7h khởi hành tại Than uyên – Tam đường (63 km) – Vượt đèo Ô quy hồ sang Sa pa (40 km) Ăn trưa tùy điều kiện thực tế. Dư thời gian lang thang thêm một chút tại Tả van. Ăn tối và nghỉ đêm tại Sa pa.

Ngày 4 thứ Tư 3/10: 7h khởi hành tại Sa pa – Lào cai(35 km) – Bảo thắng(34 km) – Bắc hà(35 km). Ăn trưa tại Bắc hà. Chiều chạy Xín mần(35 km) – Hoàng su phì(40km) Ăn tối và nghỉ đêm tại thị trấn Vinh quang-Hoàng su phì. Đây là cung đường du lịch đẹp nhất Việt nam được du khách quốc tế công nhận. Thời điểm đi đang là mùa lúa chin nên khỏi bàn thêm!

Ngày 5 thứ Năm 4/10: 7h khởi hành tại Hoàng su phì – bản Luốc – Cổng Trời – Nậm Ty – Tân thành – Vị xuyên – Hà giang(105km) – Quản bạ(45 km). Ăn trưa tùy điều kiện thực tế. Ăn tối và nghỉ đêm tại thị trấn Tam sơn, Quản bạ.

Ngày 6 thứ Sáu 5/10: 7h khởi hành tại Quản bạ - Yên minh(50 km) – Mèo vạc(52 km) – Vượt đèo Mã pì lèng sang Đồng văn (25 km). Ăn trưa tùy điều kiện thực tế. Ăn tối và nghỉ đêm tại Đồng văn.

Ngày 7 thứ Bảy 6/10: 7h khởi hành tại Đồng văn. Lang thang tìm Tam giác mạch(20km) - Sủng là (27 km) – Phố Cáo(12 km) – Yên minh(16 km) – Quản bạ (50 km) – Hà giang(45 km).Ăn trưa tùy điều kiện thực tế. Ăn tối tại Hà giang. Không khuyến khích đi Lũng cú vì....đi mãi rồi!!!!!

Đêm 7: Đi xe tuyến về Hà nội, ngủ đêm trên ô tô.
Về đến Hà nội sáng ngày 8 Chủ nhật 7/10/2012.

Thực tế vẫn còn có thể tận dụng ngày Chủ nhật 7/10 làm thời gian dự phòng cho toàn cung.

Kinh phí dự kiến: 500k một người một ngày cho đoàn trên 6 người (bao gồm ăn phụ, ăn chính, café giữa đường, nghỉ đêm, xăng xe và vé ô tô). Sẽ thu trước 1000k vào buổi offline để đặt vé ô tô và chuẩn bị hậu cần.
Lưu ý kinh phí không bao gồm chi phí phát sinh do nhu cầu riêng mỗi cá nhân!

Offline duy nhất một lần vào 19h30 ngày Thứ Bảy 22/9/2012 tại café 70 Nguyễn Du. (Quán đầu tiên cạnh số nhà 68)

Các thành viên tham gia xin để lại email và số điện thoại di động.
Trân trọng.
P.

Ghi chú:
Chuyến đi này lập ra dành cho những ai muốn khám phá, muốn dành chút thời gian để trải nghiệm hòa mình giữa thiên nhiên, phong cảnh và con người nên không chấp nhận các thành viên muốn ép cung tăng km chạy trong ngày hoặc thay đổi lịch trình.
Cám ơn!

Bạn ơi,

Tớ thấy, chạy đi chạy lại hơi nhiu' thì fai. VD từ Than uyên - (vòng xuống) - Mù cang chải - (vòng xuống) - Tú Lệ
rồi lại
từ Tú Lệ - (vòng lên) - Mù cang chải - (vòng lên) - Than ôii.

Hay qua'. Đi đê'n đâu thuê xe ma'y đê'n đo' ah ba'c?
Xe máy gửi theo ô tô luôn bạn ơi!

Bạn ơi,

Tớ thấy, chạy đi chạy lại hơi nhiu' thì fai. VD từ Than uyên - (vòng xuống) - Mù cang chải - (vòng xuống) - Tú Lệ
rồi lại
từ Tú Lệ - (vòng lên) - Mù cang chải - (vòng lên) - Than ôii.

Không tránh được lặp cung bạn àh! Nhưng đổi lại bạn được hai khoảng thời gian lựa chọn ánh sáng tốt nhất cho ảnh chụp phong cảnh. Cũng như đoạn Hà giang - Yên minh bạn cũng phải chạy lặp cung!

Lâu lém rùi, em mới thấy bác Phớt lên cung, lần này bác quyết đi hết 1 lúc 4 cái đèo...cung đường bác đi hay thật...tiếc là vào tầm tháng 10 em lo giải quyết vấn đề riêng...ngồi đợi coi hồi ức của các bác, mà em thích văn bác lắm nhé, nhất là sau cái bài của bác viết về Lũng Pô - Y Tý, niệm khúc cuối ấy...
Chúc bác và các bạn đồng hành có chuyến đi vui.

Cung này đi cũng hay nhỉ, nhưng nhiều tg, chi phí nhiều ,lặp lại đường cũng nhiều quá..
Đi có phải cái chuyện cố lấy được, lấy thành tích đâu bạn, lặp vậy đâu có sao, chỉ có 1 lần xuống, 1 lần lên Khau Phạ về Tú Lệ, rời Tú Lệ để trên đường đi có thể tạt té qua Lìm Mông, Lìm Thái thôi mà, rồi không lên Than Uyên thì vào Ô Quy Hồ làm sao? Không lẽ về hẳn YB theo đường 70 lên, rùi đi vòng xa hơn để đổ Ô Quy Hồ? Em thì em cũng không muốn vòng như vậy, có quay lại leo ngược, chụp choẹt lúc chiều tà vẫn thích hơn...
Mà các bác đi về cho em ít thông tin hoa Tam Giác mạch nhé, em đi HG nhưng toàn bị trật mùa hoa tam giác thôi ợ, giờ đang ngóng tình hình hoa hoét ra sao...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back