What's new

[Hỏi đáp] Mùa nước đổ trên ruộng bậc thang

caco85

Phượt thủ
Theo em được biết thì ruộng bậc thang có 2 mùa đẹp nhất là "mùa nước đổ" và "mùa lúa chín". Mùa lúa chín thì thường bắt đầu vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 dương lịch. Còn mùa nước đổ em chưa đi lần nào nên chưa biết chính xác khoảng tàm nào thì đẹp nhất. Có bác bảo là tháng 5 tháng 6, có bác thì lại bảo tận tháng 7 nên em chưa biết là tháng nào đẹp nhất. Các bác đã đi rồi cho em xin ít thông tin và ít ảnh tư liệu với.

Re: Xin thông tin "Mùa nước đổ"

Theo em được biết thì ruộng bậc thang có 2 mùa đẹp nhất là "mùa nước đổ" và "mùa lúa chín". Mùa lúa chín thì thường bắt đầu vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 dương lịch. Còn mùa nước đổ em chưa đi lần nào nên chưa biết chính xác khoảng tàm nào thì đẹp nhất. Có bác bảo là tháng 5 tháng 6, có bác thì lại bảo tận tháng 7 nên em chưa biết là tháng nào đẹp nhất. Các bác đã đi rồi cho em xin ít thông tin và ít ảnh tư liệu với.

Khó mà nói chính xác mùa nước đổ là vào tháng mấy với câu hỏi của bạn được.
Mỗi vùng miền có một thời tiết khác nhau và đa phần ruộng bậc thang đều canh tác nhờ nước trời, dó đó mùa mưa và lượng mưa ở các vùng khác nhau là khác nhau, ảnh hưởng tới sự tích nước và dầm ải của bà con. Và ngay cả một địa điểm cố định thì các năm khác nhau là cũng khác nhau, tùy thuộc vào mùa mưa bạn à. Nhưng đa phần ruộng Tây Bắc nước ta đổ ải vào tầm tháng 5 -6, ít nơi tháng 7, một vài thửa có thể tích nước từ tháng 4, nhưng đẹp nhất vẫn là lúc đang cấy dở, tầm tháng 5-6....

E hay lang thang chụp mùa nước đổ vào giữa tháng 5, thường thì sẽ là 1 vòng Y Tý + MCC trong 3 ngày.
Có mấy cái ảnh từ năm ngoái Bác ngó qua thử.
Nước đổ ở Y Tý :
#1:

#2:

#3:

#4:

Nước đổ ở Lìm Mông - Tú Lệ :
#1:

#2:

#3:

Hy vọng là có topic này rồi, bác nào có đi đợt 30.4 hay sắp tới đi về có ảnh ọt thì tung lên đây phát cho dân tình biết tình hình còn đi ngắm.
[ôi.. ảnh nhìn thíck thế ;;)]

Theo thông tin em vừa nhận được thì Tú Lệ đã cấy gần xong, La Pán Tẩn đang bắt đầu cấy. Có bác nào có thêm thông tin và hình ảnh thì bổ sung giúp em với.

Ôi ôi thế thì chuẩn bị nhanh lên thôi, sắp hết tháng 5 rồi.

Mùa nước đổ chụp ngày 22-5-2011

Cánh đồng Cao Phạ​

attachment.php

attachment.php

Mù Căng Chải​

attachment.php

attachment.php

La Pán Tẩn

attachment.php

attachment.php

ảnh đẹp mê mải!!! nhìn, thèm mê mệt!
có bác nào chuẩn bị :go k cho nhà em xí ngó nghiêng với nào!!!

Bạn em vừa đi tuần trước về mới đang nhổ mạ, và đổ ải thôi tuần này đi vẫn còn rất đẹp. Bọn em có 1 đội đi tuần này đang thiếu người. Tuyển cả ôm lẫn xế, bác nào đi được thì join nhé.
Lịch trình sơ bộ thế này:
27/5 (thứ 6) : 3h xuất phát từ Cổng ĐHQG chạy thẳng lên Sơn Tây rồi đi theo đường 32
8h tối đến Nghĩa Lộ ăn nghỉ đêm ở đó
28/5 : sáng dậy chạy lên MCC rồi chơi loanh quanh ở đó, mấy xã La pán tẩn, chế cu nha, ...
nghỉ đêm MCC
29/5 CHơi buổi sáng, tầm 10-11h bắt đầu chạy về
chiều tối về đến HN
Ai có hứng thú thì pm cho anh Sỹ (0912680099)
Chi phí thì share chung thôi, tầm 500-600k. Hơi gấp nên ai hứng thú thì đăng ký nhanh nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,946
Latest member
Ngvanvuong
Back